Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS Hãy vào đây post về những chủ đề này nha

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Địa chỉ học về máy sắc ký.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-10-2009 Mã bài: 35961   #11
hao_lat_na
Thành viên ChemVN

BIEN

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post

Chào mọi người !
Thực ra nếu tham gia mấy khóa đào tạo ngắn ngày (EDC hay TT3 chẳng hạn) thì không nên (Đối với các bạn sinh viên cũng như đối với những người đi làm). Thử hỏi ai cầm chứng chỉ của EDC về mà có thể làm được sắc ký. Do đâu vậy ? Chất lượng đào tạo ở đây quá kém, ai cần chứng chỉ thì đi học về mà bỏ sung cho đầy đủ giấy tờ mà đánh giá ISO thôi à ?
Các bạn nên tham gia các khóa học dài ngày ở Các trung tâm vùng thủy sản (NAFI04 chẳng hạn). Tiền học hơi mắc một chút (Một khóa HPLC cho 5 chỉ tiêu khoảng 20t). Ở đó bạn được học lý thuyết và làm mẫu trực tiếp trong khoảng thời gian 15 ngày. Sau khóa học đảm bảo tay nghề OK.
Nhưng trước đó bạn nên có một cái nền kiến thức về HPLC cho chắc đã.
Thân
hao_lat_na vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2009 Mã bài: 35979   #12
nguoidien
Thành viên ChemVN

nguoidien's Avatar

Cũng tùy thôi, tùy thuộc vào khả năng của từng người nữa. Một người chưa từng biết gì về sắc kí thì có đi học ngắn ngày hay dài ngay hơn cũng chưa chắc đã biết làm. Học sắc ký không phải là chỉ biết vận hành máy mà phải biết cả về lý thuyết căn bản từ đó mới làm được và phát triển được những ứng dụng cũng như khắc phục, xử lý các tình huống trong từng trường hợp cụ thể.
Tuy mình mới ra trường, nhưng phải nói rằng cách dạy và học sắc ký của trường mình là quá hay. Thầy Khuyến dạy sắc kí thì là số một, tuy phần thực hành còn ít bài vì không đủ máy, nhưng phần lý thuyết căn bản thì hữu dụng, ra ngoài làm rồi mới thấy nó quan trọng, còn cách vận hành máy, chạy máy thì dân ta chỉ học trong 3 ngày đã biết rồi....

Chữ kí cá nhânTa chạy vòng vòng, ta chạy mòn chân, nào có hay đời cạn

nguoidien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2009 Mã bài: 35999   #13
banglang
Thành viên ChemVN

noname

Groaned at 2 Times in 2 Posts
Send a message via Yahoo to banglang

Chào các su huynh,cho em hỏi chạ một số máy quá phức tạp, nếu có sai sót ji khi đặt chương trình chạy thì khả năng làm hỏng phần cứng của máy có sảy ra ko a, máy có chế độ tự ngắt khi chạy ở chế độ không an toàn không? các anh trả lời giúp với nhe, Thanks!!!!!!!!
banglang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-11-2009 Mã bài: 36056   #14
complexchemistry
Thành viên ChemVN

complexchemistry's Avatar

QQQ

Groans: 1
Rep Power: 29 complexchemistry has a spectacular aura about complexchemistry has a spectacular aura about
Send a message via Skype™ to complexchemistry

Hi!
hiện nay tất cả các máy của các hãng đều có phần mềm điều khiển rất tốt có thể đặt các giá trị cũng như báo cáo tình trạng máy và bảo vệ phần cứng, vì vậy bạn bạn không nên lo lắng lắm (tuy nhiên biết đầy đủ vẫn tốt hơn)

ví dụ như HPLC: hệ đơn giản chịu áp 400 bar,(thường người sử dụng đặt lại limit thấp hơn (250 ~ 350 bar) để bảo vệ máy) nếu trong quá trình phân tích áp suất cao hơn (do nghẹt cột chẳng hạn) pump tự động shut down và báo lỗi,
hoặc như GC với nhiệt độ buồng cột giới hạn 450oC thì khi bạn đặt phương pháp với nhiệt độ 470oC phần mềm sẽ không cho phép!!!

ngoài ra một số hãng còn có phần mềm báo trước những phụ kiện cần chuẩn bị thay thế (như đèn UV của HPLC).....

nên đảm bảo đặt phương pháp sai chỉ có....không phân tích ra gì thôi chứ hiếm có khả năng hư phần cứng!!!!! như máy vi tính thôi, bạn cài phần mềm bị virut thì phần mềm hư chứ phần cứng không vấn đề gì!!!!!:24h_0 25:

Chữ kí cá nhân!!!Chưa thử sức thì không bao giờ biết hết năng lực của mình!!!

complexchemistry vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-11-2009 Mã bài: 36071   #15
ngvtuan
Nhà Tài Trợ

Groaned at 2 Times in 2 Posts
Rep Power: 31 ngvtuan has a spectacular aura about ngvtuan has a spectacular aura about

Trích:
Nguyên văn bởi hao_lat_na View Post
Chào mọi người !
Thực ra nếu tham gia mấy khóa đào tạo ngắn ngày (EDC hay TT3 chẳng hạn) thì không nên (Đối với các bạn sinh viên cũng như đối với những người đi làm). Thử hỏi ai cầm chứng chỉ của EDC về mà có thể làm được sắc ký. Do đâu vậy ? Chất lượng đào tạo ở đây quá kém, ai cần chứng chỉ thì đi học về mà bỏ sung cho đầy đủ giấy tờ mà đánh giá ISO thôi à ?
Thực tế năm 2003 tôi cũng đã từng tham dự mấy khoá học tại 79 trương định như: Kỹ thuật sắc ký lỏng cơ bản & nâng cao (EDC), an toàn phòng thí nghiệm, .....mình nhận thấy như sau
- Về kiến thức của khoá đào tạo tại EDC (đối với người đã đi làm có chút kinh nghiệm về sắc ký) thật ra cũng chẳng có gì nhưng đối với các doanh nghiệp họ cần đưa nhận viên, kỹ thuật viên của họ đi đào tạo để có chứng chỉ về cho hợp lệ xét ISO, GLP,... còn đối với người được đi học thì coi như đây là 1 sự ưu tiên khác biệt với những thành viên khác trong cty của họ không được đi do vậy những lớp học như trên vẫn có khá nhiều học viên đăng ký.
- về thiết bị tôi nhận thấy ở đây máy móc quá cũ kỹ lạc hậu: họ dùng máy Shimadzu 10Ap, Shimadzu 2010, các bình định mức, pipet, chưa đạt tiêu chuẩn của 1 phòng Lab kiểu mẫu (Pipet bầu dùng loại 1 vạch là chưa chính xác mà phải dùng loại 2 vạch Class A, tất cả các dụng cụ thuỷ tinh chính xác chưa được hiệu chuẩn kiểm định theo định kỳ, ...) và kh nhưng hiện nay chưa biết có gì khác không nữa.
- về phương pháp, nguyên tắc thì mới và tiên tiến. đây chính là cái mà các học viên cần nhưng với mức học phí đóng góp như trên thì quả thật tôi thấy cũng hơi cao.

Chữ kí cá nhânVT

ngvtuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau THAN PHIỀN với ý kiến của bạn ngvtuan:
Ocean (05-12-2009)
Old 03-15-2009 Mã bài: 36321   #16
petiti
Thành viên ChemVN

Groans: 2
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Mình đã từng được học ở EDC 1 khóa 1 tuần. Mình chưa nói đến phạm trù kiến thức cung cấp của khóa học này, nhưng mình học được nhiều từ thầy Sơn và từ các bạn ở đó. Tác phong làm việc ở EDC rất tốt, đây là điều mà mình đang cố gắng để xây dựng ở lab mình. Tất nhiên là EDC cũng có những mặt chưa tốt nữa... Nhưng muốn học ở EDC đòi hỏi bạn phải có một cái nền trước đã, ít nhất bạn cũng đã từng làm sắc ký. Còn để học phương pháp thì không quá cần thiết vì mình nghĩ phương pháp là phài phù hợp với từng lab. Còn các application thì lên mạng rất nhiều!!
Nói chung đa phần (>50%) các cơ sở cử người đi học là để lấy certificate, hoặc là được tài trợ để đi học (để phục vụ cho ISO với Vilas mà)

thay đổi nội dung bởi: petiti, ngày 03-15-2009 lúc 11:33 PM.
petiti vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-15-2009 Mã bài: 37558   #17
Admin
Administrator

Admin's Avatar

Groans: 24
Groaned at 12 Times in 7 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi phuchro View Post
Nhanh như điện - Tiện như quang và Hoang mang như sắc ký
Các bạn bàn luận về sắc ký thật là hay. GS Sơn là người có kinh nghiệm nhiều về sắc ký đó. Thực tế ra mình thấy rằng khi đã làm thật nhiều sắc ký GC, LC và gặp nhiều pan rồi khi đó bàn luận và trao đổi cùng nhau hoặc trao đổi với GS Sơn thì có rất nhiều ý nghĩa. Còn việc học sắc ký thì được biết các thầy ở các trường ĐH là hơi kem kém . sắc ký rất cần thực tế - khi có thực tế lúc đó bàn luận càn hơn rất nhiều đi học ở các trung tâm, vì rất nhiều thông tin hơn ở trung tâm. Tất nhiên phải học cơ bản trước đã
Admin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-10-2009 Mã bài: 38835   #18
tien1747
Thành viên ChemVN

Groaned at 0 Times in 0 Posts

Các anh Chi oi, cho em hỏi một chút về sắc kí khí với ạ,

Em dùng sắc kí khí để xác định Hydrocarbon trong mẫu, nhưng không hiểu sao em chạy mẫu chuẩn mà nó cũng không ra peak.

Cho em hổi vậy là do vấn đề cột hay la do vấn đề gi ạ?

đây là lần đầu tiên em chạy sác kí khí a, em rât mong có đươc sự giúp đỡ và sự chỉ bảo của anh Chị.

Em cảm ơn nhiều ạ.
tien1747 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-10-2009 Mã bài: 38852   #19
katetrang
Thành viên ChemVN

Groaned at 3 Times in 3 Posts

có lẽ nhiệt độ cột chưa đạt tới nhiệt độ bốc hơi của loại Hydrocacbon của bạn đang nghiên cứu. Cũng có thể cột có vấn đề. Minh nghĩ như thế.
katetrang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-11-2009 Mã bài: 38878   #20
complexchemistry
Thành viên ChemVN

complexchemistry's Avatar

QQQ

Groans: 1
Rep Power: 29 complexchemistry has a spectacular aura about complexchemistry has a spectacular aura about
Send a message via Skype™ to complexchemistry

Trích:
Nguyên văn bởi tien1747 View Post
Các anh Chi oi, cho em hỏi một chút về sắc kí khí với ạ,

Em dùng sắc kí khí để xác định Hydrocarbon trong mẫu, nhưng không hiểu sao em chạy mẫu chuẩn mà nó cũng không ra peak.

Cho em hổi vậy là do vấn đề cột hay la do vấn đề gi ạ?

đây là lần đầu tiên em chạy sác kí khí a, em rât mong có đươc sự giúp đỡ và sự chỉ bảo của anh Chị.

Em cảm ơn nhiều ạ.
Hi!
khi chạy mẫu phân tích không ra peak. em kiểm tra xem peak dung môi có xuất hiện không, nếu base line bằng phẳng ( không xuất hiện bất cứ peak nào) bạn dùng một cắm đầu ra của cột vào lọ dung môi (hexan chẳng hạn) để xem có bọt khí ra không, nếu không thấy xuất hiện bọt khí, là cột GC của bạn đã bị gãy rồi, nên mẫu không tới được detector! hoặc áp suất của inlet không đủ!

nếu có bọt khí, bạn kiểm tra bộ phận jet (detector FID) có bị nghẹt không, có ngọn ngọn lửa hay không

ngoài ra cũng có thể do chương trình nhiệt, với một số hidrocacbon có khối lượng phân tử lớn- nhiệt độ thấp chất không thể tách ra khỏi cột được!!!

thân chào!:24h_090 :

Chữ kí cá nhân!!!Chưa thử sức thì không bao giờ biết hết năng lực của mình!!!

complexchemistry vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn