Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > FOREIGN LANGUAGES AND OVERSEAS STUDY > DU HỌC & PHƯƠNG PHÁP NGHIÊN CỨU - OVERSEAS STUDY & RESEARCH METHODOLOGY

Notices

DU HỌC & PHƯƠNG PHÁP NGHIÊN CỨU - OVERSEAS STUDY & RESEARCH METHODOLOGY Thông tin học bổng du học; hội nghị, hội thảo khoa học; phương pháp luận nghiên cứu, phát triển khoa học

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Hoạch định công việc trong nghiên cứu.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-08-2009 Mã bài: 38721   #1
complexchemistry
Thành viên ChemVN

complexchemistry's Avatar

QQQ

Groans: 1
Groaned at 1 Time in 1 Post
Rep Power: 29 complexchemistry has a spectacular aura about complexchemistry has a spectacular aura about
Send a message via Skype™ to complexchemistry
Default Hoạch định công việc trong nghiên cứu

Hi các bạn!
cho mình hỏi kinh nghiệm làm đề tài trong phòng thí nghiệm của các bạn chút nhé!
hiện nay mình đang làm đề tài trong phòng thí nghiệm nhưng không phải là làm không có kết quả tốt mà cứ làm lung tung cả, nên làm mãi mà kết quả thu được chẳng thu được gì nhiều, hichic

bạn nào có kinh nghiệm làm thực nghiệm rồi chỉ giúp mình cách lên kế hoạch làm việc sao cho hiệu quả nhất với,

cám ơn các bạn nhiều nhé!!!!!:24h_ 054:

Chữ kí cá nhân!!!Chưa thử sức thì không bao giờ biết hết năng lực của mình!!!

complexchemistry vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-08-2009 Mã bài: 38730   #2
katetrang
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 3 Times in 3 Posts

Hi,
Bạn đang làm đề tài thì bạn nên biết bạn cần thu được kết quả và số liệu gì. Mục đích cuối cùng mà bạn muốn có. Về công việc mỗi ngày trong PTN thì bạn phải có kế hoạch trước và ghi kế hoạch của ngày vào 1 quyển sổ đồng thời ghi nhận lại các số liệu kết quả trong ngày hôm đó. Vì đến ngày hôm sau bạn lại quần quật với chuyện của ngày hôm sau và bạn sẽ bị rối không biết mình làm gì đã làm tới đâu rùi.
Chúc bạn đạt kết quả tốt.
katetrang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn katetrang vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
complexchemistry (05-08-2009)
Old 05-09-2009 Mã bài: 38768   #3
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Groans: 0
Groaned at 23 Times in 20 Posts
Rep Power: 95 Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi complexchemistry View Post
Hi các bạn!
cho mình hỏi kinh nghiệm làm đề tài trong phòng thí nghiệm của các bạn chút nhé!
hiện nay mình đang làm đề tài trong phòng thí nghiệm nhưng không phải là làm không có kết quả tốt mà cứ làm lung tung cả, nên làm mãi mà kết quả thu được chẳng thu được gì nhiều, hichic

bạn nào có kinh nghiệm làm thực nghiệm rồi chỉ giúp mình cách lên kế hoạch làm việc sao cho hiệu quả nhất với,

cám ơn các bạn nhiều nhé!!!!!:24h_ 054:

Hi,

Vấn đề của bạn là về phương pháp nghiên cứu thực nghiệm chứ không thuộc về kỹ năng thực hành thao tác trong phòng thí nghiệm.

Bạn cần làm rõ :

- Mục tiêu công việc trong đề tài
- Hoạch định cụ thể công việc làm theo mục tiêu đề ra.
- Ghi chép cập nhật số liệu thường xuyên trong công việc hàng ngày
- Có tổng kết và kiểm tra định kỳ hàng tuần- tìm xem cái gì đã đạt được, cái gì chưa đạt.
- Thực hiện việc phân tích tìm hiểu kết quả chưa đạt theo mục tiêu - nguyên nhân, tại sao để thực hiện điều chỉnh cho phù hợp.

Việc xác định mục tiêu cần được thực hiện cùng với người quản lý và hướng dẫn chuyên môn theo đề tài bạn được giao hoặc bạn nghĩ ra. Nhờ nó, bạn sẽ có một con đường để hướng đến. Nó cho bạn thấy cái gì mình cần đạt tới, chẳng hạn như thời lượng, khối lượng sản phẩm, đặc tính sản phẩm, thông tin về thông số ...Dựa vào đó, bạn sẽ có cụ thể hơn và có một phác thảo về khối lượng công việc cần phải làm khi ngồi vào bàn để thảo luận và lên kế hoạch công việc trong bước hoạch định.

Bước hoạch định là bước rất quan trọng cho chuyện bạn sẽ làm cái gì trước cái gì sau, lúc nào, ở đâu, với ai, như thế nào, và tại sao cần làm như thế. Nếu đã rõ mục tiêu mà bạn vẫn chưa có sự hoạch định công việc cụ thể thì bạn sẽ luôn mắc phải sự lộn xộn trong hoạt động thí nghiệm hằng ngày ở các bước tiếp theo.

Thân,

Teppi

Chữ kí cá nhânIgnorance is dangerous, but sharing knowledge without responsibility is more dangerous

Teppi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn