Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHÂN TÍCH KỸ THUẬT - TECHNOLOGICAL ANALYSIS

Notices

PHÂN TÍCH KỸ THUẬT - TECHNOLOGICAL ANALYSIS Muốn cập nhật kiến thức về phương pháp này thì vào đây

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - câu hỏi về nồng độ ống chuẩn dung dịch.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-17-2009 Mã bài: 46276   #1
hoainhan86
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default câu hỏi về nồng độ ống chuẩn dung dịch

mình muốn hỏi có phải ống chuẩn là thường có nồng độ 0,1 N đúng không ạ? mình đi mua ống chuẩn thường người ta thường đưa ra ống chuẩn 0,1 N. Em có đọc một tài liệu và thấy có ống chuẩn 1 N pha thành 2000 ml; mình hỏi như vậy có ống chuẩn 1 N nào không? và muốn pha từ 0,1 N thành 1 N thì phải pha như thế nào?
hoainhan86 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-17-2009 Mã bài: 46279   #2
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Ống chuẩn có nhiều loại, không nhất thiết chỉ có 0.1 N mà còn có loại 1N như bạn thấy trong tài liệu. Dung dịch 0.1 N loãng hơn 1 N. Chỉ có thể pha từ nồng độ cao xuống nồng độ thấp, do đó không thể pha 0.1 N thành 1 N mà chỉ có cách đuổi dung môi (bay hơi, cô cạn ...)

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-17-2009 Mã bài: 46282   #3
hoainhan86
Thành viên ChemVN

cảm ơn bạn đã trả lời nhưng mà có một người bạn của mình bảo là muốn pha từ 0,1 N thành 1 N thì có cách như sau: 0,1 N trong 1000 ml dung dịch cho nên mình sử dụng quy tắc tam suất suy ra muốn có 1N thì chỉ cần 100 ml dung dịch thôi, bạn ấy pha từ ống chuẩn 0,1 N thành 1 N như thế. Mình không đồng ý với ý kiến đó vì như vậy sẽ không chính xác, các bạn cho mình biết ý kiến của các bạn với nhé. Cảm ơn các bạn rất nhiều!
hoainhan86 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-17-2009 Mã bài: 46309   #4
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 64 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi hoainhan86 View Post
cảm ơn bạn đã trả lời nhưng mà có một người bạn của mình bảo là muốn pha từ 0,1 N thành 1 N thì có cách như sau: 0,1 N trong 1000 ml dung dịch cho nên mình sử dụng quy tắc tam suất suy ra muốn có 1N thì chỉ cần 100 ml dung dịch thôi, bạn ấy pha từ ống chuẩn 0,1 N thành 1 N như thế. Mình không đồng ý với ý kiến đó vì như vậy sẽ không chính xác, các bạn cho mình biết ý kiến của các bạn với nhé. Cảm ơn các bạn rất nhiều!
Chào bạn
Theo tôi nghĩ thì việc bạn pha loãng thành 100 mL hay 1000 mL không vấn đề gì cả. Dĩ nhiên độ chính xác tương đối của bình định mức 1000 mL có cao hơn so với bình 100 mL nhưng thường thì chênh lệch này không đáng kể.Bạn dùng bình định mức loại tốt, sạch, nhiệt độ môi trường làm việc 25 oC thì chắc là không sao đâu.
Thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-24-2009 Mã bài: 46770   #5
mdlhvn
Thành viên ChemVN

một thời hóa học

Groans: 5
Groaned at 1 Time in 1 Post

Vấn đề là ngoài chất bạn muốn thì trong ống chuẩn đó còn chất nào khác không. Có một số ống chuẩn ngoài chất bạn mong muốn còn có những chất đệm khác như đệm cường độ ion, đệm pH...hoặc thậm chí xúc tác này nọ nếu bạn dùng cho phản ứng. Khi đó bạn pha thành 1N thì những chất đi kèm nồng độ cũng tăng lên 10 lần và tính chất của dung dịch sẽ khác đi.
mdlhvn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-25-2009 Mã bài: 46838   #6
transynam
Thành viên ChemVN

transynam's Avatar

làm dì có chuyện pha dung chịch chuẩn 0,1N thanh 1N nếu pha thế thì sẽ không còn chính xác bởi ống chuẩn dùng để định mức 1000ml giờ bạn chỉ pha có 100 ml liệu bạn có giám chắc nồng độ nó sẽ là 1N hay không. nếu muốn thử có lẽ nên pha AgNO3 rồi chuẩn độn muối xem nồng độ là bao nhiêu
transynam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn