Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS Hãy vào đây post về những chủ đề này nha

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - hỏi về LC solution?.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-05-2008 Mã bài: 28012   #1
minhca
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post
Default hỏi về LC solution?

Mọi người ơi! em mới sử dụng phần mềm LC solution để chạy máy HPLC kết nối với detector diod (hấp thụ UV). Nhưng khi em chạy máy thì ko hiện được sắc đồ tín hiệu phụ thuộc vào thời gian lưu (min) mà lại hiện sắc đồ tín hiệu phụ thuộc vào bước sóng (nm).
Em đã xoay sở và hỏi một số anh chị rùi nhưng họ cũng không biết.
Hiện em chưa biết làm thế nào. Mong các anh chị trong diễn đàn, nếu ai có kinh nghiệm sử dụng phần mềm LC solution thì giúp em với, em đang rất cần.
cho em hỏi thêm nữa là hôm nay em sơ ý là khi tắt hệ thống lại tắt tất cả các bộ phận trước rồi mới tắt bơm ( lúc đấy em vội quá nên quên) thế là máy nó báo lỗi? Ko biết như vậy có hại nhiều các thiết bị ko à? Xin cho em lời khuyên!Em mới làm quen sử dụng HPLC mà.
Xin cảm ơn tất cả mọi người!
minhca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau THAN PHIỀN với ý kiến của bạn minhca:
Acher (04-21-2009)
Old 09-05-2008 Mã bài: 28023   #2
cbier01
Thành viên ChemVN

Groaned at 0 Times in 0 Posts

Dựa theo lời bạn mô tả thì có thể bạn đang sử dụng HPLC của Shimadzu, và đầu dò bạn đang sử dụng là PDA, để hiện lên sắc ký đồ khi chạy bạn thử click chuột phải vào màn hình phổ hấp thu theo bước sóng, chọn Display Setting, chọn tap General, và chọn ô PDA và kéo thanh trượt. Bạn hãy thử mò hết các chức năng trong Display Setting đi, điều này sẽ ko ảnh hưởng đến quá trình phân tích của bạn đâu.
Về trường hợp máy bị báo lổi khi tắt, bạn đừng lo, thông thường thiết bị sẽ hoạt động bình thường khi khởi động lại.

Một vài ý kiến nhỏ hy vọng hữu ích với bạn
(nếu bạn là người mới bắt đầu sử dụng HPLC, hãy cố gắng làm quen với phần mềm điều khiển của máy bạn nhé)
cbier01 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn cbier01 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
minhca (09-07-2008)
Old 09-06-2008 Mã bài: 28040   #3
vanvung
Thành viên ChemVN

Default Máy của bạn hiệu gì

Trích:
Nguyên văn bởi minhca View Post
Mọi người ơi! em mới sử dụng phần mềm LC solution để chạy máy HPLC kết nối với detector diod (hấp thụ UV). Nhưng khi em chạy máy thì ko hiện được sắc đồ tín hiệu phụ thuộc vào thời gian lưu (min) mà lại hiện sắc đồ tín hiệu phụ thuộc vào bước sóng (nm).
Em đã xoay sở và hỏi một số anh chị rùi nhưng họ cũng không biết.
Hiện em chưa biết làm thế nào. Mong các anh chị trong diễn đàn, nếu ai có kinh nghiệm sử dụng phần mềm LC solution thì giúp em với, em đang rất cần.
cho em hỏi thêm nữa là hôm nay em sơ ý là khi tắt hệ thống lại tắt tất cả các bộ phận trước rồi mới tắt bơm ( lúc đấy em vội quá nên quên) thế là máy nó báo lỗi? Ko biết như vậy có hại nhiều các thiết bị ko à? Xin cho em lời khuyên!Em mới làm quen sử dụng HPLC mà.
Xin cảm ơn tất cả mọi người!
Tùy theo cách đặt tín hiệu của Detector.
vanvung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-07-2008 Mã bài: 28074   #4
minhca
Thành viên ChemVN

Trích:
Nguyên văn bởi cbier01 View Post
Dựa theo lời bạn mô tả thì có thể bạn đang sử dụng HPLC của Shimadzu, và đầu dò bạn đang sử dụng là PDA, để hiện lên sắc ký đồ khi chạy bạn thử click chuột phải vào màn hình phổ hấp thu theo bước sóng, chọn Display Setting, chọn tap General, và chọn ô PDA và kéo thanh trượt. Bạn hãy thử mò hết các chức năng trong Display Setting đi, điều này sẽ ko ảnh hưởng đến quá trình phân tích của bạn đâu.
Về trường hợp máy bị báo lổi khi tắt, bạn đừng lo, thông thường thiết bị sẽ hoạt động bình thường khi khởi động lại.

Một vài ý kiến nhỏ hy vọng hữu ích với bạn
(nếu bạn là người mới bắt đầu sử dụng HPLC, hãy cố gắng làm quen với phần mềm điều khiển của máy bạn nhé)
uh. Mình cảm ơn bạn nhé!Đúng là mình đang dùng đầu dò diod PDA( Cụ thể là SPD-M20A). và máy HPLC của Shimazu. Mình sẽ thử theo cách của bạn xem thế nào!Có gì mong bạn giúp đỡ thêm!
Old 09-07-2008 Mã bài: 28075   #5
minhca
Thành viên ChemVN

Trích:
Nguyên văn bởi vanvung View Post
Tùy theo cách đặt tín hiệu của Detector.
Detector của em là PDA.Máy HPLC của Shimazu. Vậy có thể chỉnh lại tín hiệu của detector ko à?
Old 09-23-2008 Mã bài: 28731   #6
tie.pok
Thành viên ChemVN

tie.pok's Avatar

Groans: 1
Rep Power: 25 tie.pok will become famous soon enough tie.pok will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to tie.pok

Hi Minhca
Trước tiên mình khuyên bạn không nên tự chỉnh tín hiệu của detector photodiod array khi chưa thực sự nắm chắc nó.
Nếu bạn muốn có thêm tài liệu của HPLC mình có thể giúp bạn.
Nếu bạn muốn được hỗ trợ về kỹ thuật, nếu bạn ở trong nam hãy gọi tới công ty Trung Sơn sđt 84-8-5452167 xin gặp anh Cương (PGĐ phụ trách kỹ thuật) nếu bạn ở ngoài bắc hãy gọi số 84-4-7875809 xin gặp anh Hà (Kỹ sư trưởng) đảm bảo mọi thắc mắc của bạn về máy Shimadzu sẽ được giải quyết hết.
Bạn cũng có thể ghé thăm www.trungsontsse.com.vn để tìm hiểu thêm.

Chữ kí cá nhânKý cọt gì, có phong bì không mà ký? Ai thấy hay kích phát vào cảm ơn là vui lắm

tie.pok vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-26-2008 Mã bài: 28928   #7
huongngoclan84
Thành viên ChemVN

Chào các bạn và các anh chị trong diễn đàn. Hiện giờ mình cũng đang sử dụng phần mềm LC solution để chạy máy HPLC của Shimazu. Mình đang vướng mắc việc sử dụng phần mềm này để tính diện tích pic nhằm xây dựng đường chuẩn? Mình chưa dùng lần nào nên không biết.
Nếu ai biết hoặc có kinh nghiệm rùi thì mong chỉ dẫn cho mình nhé!
Mình cảm ơn tất cả mọi người nha!
huongngoclan84 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-26-2008 Mã bài: 28931   #8
ngvtuan
Nhà Tài Trợ

Groaned at 2 Times in 2 Posts
Rep Power: 32 ngvtuan has a spectacular aura about ngvtuan has a spectacular aura about

Trích:
Nguyên văn bởi tie.pok View Post
Hi Minhca
Nếu bạn muốn được hỗ trợ về kỹ thuật, nếu bạn ở trong nam hãy gọi tới công ty Trung Sơn sđt 84-8-5452167 xin gặp anh Cương (PGĐ phụ trách kỹ thuật) nếu bạn ở ngoài bắc hãy gọi số 84-4-7875809 xin gặp anh Hà (Kỹ sư trưởng) đảm bảo mọi thắc mắc của bạn về máy Shimadzu sẽ được giải quyết hết.
Bạn cũng có thể ghé thăm www.trungsontsse.com.vn để tìm hiểu thêm.
Đính chính 1 chút.
phụ trách kỹ thuật bên Trung sơn (Shimadzu VN): 08. 8452167
Cương(phụ trách chung), Dương(GC), Long (AAS, HPLC, UV, Dissolution), Quân (AAS, UV, Dissolutionh, ...), ....
Miền bắc: Anh Hà đúng rồi (cty 2H cũ).
xin lỗi giấu liên lạc mobile

Chữ kí cá nhânVT

thay đổi nội dung bởi: ngvtuan, ngày 09-26-2008 lúc 07:21 PM.
ngvtuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2009 Mã bài: 35960   #9
hao_lat_na
Thành viên ChemVN

BIEN

Bạn gửi địa chỉ mail cho tôi, tôi có bản hướng dẫn sử dụng bằng tiếng Việt.
daoanhhao@idiseafood.com
hao_lat_na vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-24-2009 Mã bài: 36799   #10
brightsun
Thành viên ChemVN

Send a message via Yahoo to brightsun

Em chào các bác

Chẳng là hồi trước em chạy LCsolution cho luận văn tốt nghiệp. Các file sắc kí thường lưu ở dạng ".lcd" và em dùng phần mềm này để convert sang dạng ".txt" để vẽ lại sắc kí đồ trong excel, đồng thời để lấy hết bảng số liệu.

Mà vì cái máy HPLC này là em chạy nhờ nên giờ có 1 số file dạng ".lcd" nhưng không thể chuyển qua ".txt" được.

Em thử search trên mạng thì hình như phần mềm ACDlabs chuyển được ?? nhưng thử rồi mà không chuyển được.

Vậy bác nào đang dùng phần mềm LCsolution cho em nhờ chuyển 1 số file được không ạ ? Hoặc chỉ cho em download phần mềm này ???

Em cảm ơn !

Chữ kí cá nhâna new day has come

brightsun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn