Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS Hãy vào đây post về những chủ đề này nha

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Hoạt hoá và xác định hiệu năng cột HPLC đã qua sử dụng.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 06-06-2009 Mã bài: 40121   #1
katetrang
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 3 Times in 3 Posts
Default Hoạt hoá và xác định hiệu năng cột HPLC đã qua sử dụng

Chào các thành viên diễn đàn,
Hiện giờ mình muốn xác định hiệu năng cac loại cột HPLC mình phải làm như thế nào?
Phương pháp hoạt hoá các loại cột HPLC đã qua sử dụng như thế naò?
Rất mong được sự giúp đỡ của các bạn có kinh nghiệm
katetrang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-06-2009 Mã bài: 40136   #2
mdlhvn
Thành viên ChemVN

một thời hóa học

Groans: 5
Groaned at 1 Time in 1 Post

Cột HPLC có nhiều loại, tùy vào mục đích sử dụng và nhà sản xuất. Bạn có thể nói cụ thể hơn?

Nếu bạn đọc được tiếng Anh thì có thể tìm manual của cột bạn đang sử dụng rồi làm theo thôi. Hiện mình có tài liệu của cột HPLC DIONEX, nếu cột của bạn là DIONEX mà không tìm được tài liệu trên mạng thì mình sẽ gửi cho bạn, nếu bạn cho tên cột cụ thể.
mdlhvn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2009 Mã bài: 40218   #3
katetrang
Thành viên ChemVN

Groaned at 3 Times in 3 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi mdlhvn View Post
Cột HPLC có nhiều loại, tùy vào mục đích sử dụng và nhà sản xuất. Bạn có thể nói cụ thể hơn?

Nếu bạn đọc được tiếng Anh thì có thể tìm manual của cột bạn đang sử dụng rồi làm theo thôi. Hiện mình có tài liệu của cột HPLC DIONEX, nếu cột của bạn là DIONEX mà không tìm được tài liệu trên mạng thì mình sẽ gửi cho bạn, nếu bạn cho tên cột cụ thể.
Cột mình hiện dang sử dụng của nhiều nhà sản xuất khác nhau, chủ yếu là các loại cột thông dụng cho HPLC như cột pha đảo C18, C8, cột amino, Si, CN,...
Trong manual theo cột mà bạn nói mình nghỉ đó là hoạt hóa côt mới thôi, vì cột mình đã sử dụng 1 thời gian rồi nện hiệu năng giảm mình muốn hoạt hóa lại đồng thời kiểm tra lại hiệu năng cột luôn.
Cám ơn bạn rất nhiều
katetrang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-08-2009 Mã bài: 40231   #4
gaumit
Moderator

gaumit's Avatar

gấu & mít

Groaned at 6 Times in 3 Posts
Rep Power: 41 gaumit is a jewel in the rough gaumit is a jewel in the rough gaumit is a jewel in the rough gaumit is a jewel in the rough
Send a message via Yahoo to gaumit

Trích:
Nguyên văn bởi katetrang View Post
Cột mình hiện dang sử dụng của nhiều nhà sản xuất khác nhau, chủ yếu là các loại cột thông dụng cho HPLC như cột pha đảo C18, C8, cột amino, Si, CN,...
Trong manual theo cột mà bạn nói mình nghỉ đó là hoạt hóa côt mới thôi, vì cột mình đã sử dụng 1 thời gian rồi nện hiệu năng giảm mình muốn hoạt hóa lại đồng thời kiểm tra lại hiệu năng cột luôn.
Cám ơn bạn rất nhiều
Đúng là cột mới mua về thì người ta thường tiến hành hoạt hóa theo các hướng dẫn của nhà sản xuất, nhưng theo mình biết thì trong các manual theo cột thường kèm theo cả các thông số điều kiện môi trường cho quá trình bảo quản cột, vận hành cột, và hoạt hóa lại sau mỗi lần ngưng sử dụng, đếu có hướng dẫn chi tiết hết, các hãng như chromtech, ACE, hay supeco, ... thường cung cấp rất chi tiết các hướng dẫn khi mua cột mới, hơn nữa có thể tìm thấy các thông tin đó trên web chủ của những hãng cung cấp đó, mỗi loại cột thường có một cách hoạt hóa khác nhau, tùy theo các nhà sản xuất.
Nếu bạn thật sự muốn tìm phương pháp hoạt hóa lại thì bạn có thể tìm trên web của nhà sản xuất còn không thì phải cung cấp serial, cùng các thông tin khác về loại cột mà bạn cần hoạt hóa, chứ nói chung chung như thế chẳng có thể giúp được đâu

Chữ kí cá nhânĐiều quan trọng là phải không ngừng đặt câu hỏi...!

gaumit vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn gaumit vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
katetrang (06-08-2009), mdlhvn (06-08-2009)
Old 07-02-2009 Mã bài: 41476   #5
ANHKIET123456
Thành viên ChemVN

Ro beo

Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 0 ANHKIET123456 is an unknown quantity at this point
Default Cham soc cot

Minh co mot trang cham soc cot cung hay lam ban thu coi nhe co gi minh bo sung cho ban them! Minh la thanh vien moi! Tai lieu cung con han che!
File Kèm Theo
File Type: pdf colcare.pdf (100.2 KB, 63 views)
ANHKIET123456 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn ANHKIET123456 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
gaumit (07-02-2009), Hoàng Minh Thư (11-21-2010)
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn