Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH PHỔ NGUYÊN TỬ - ANALYTICAL ATOMIC SPECTROSCOPY

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH PHỔ NGUYÊN TỬ - ANALYTICAL ATOMIC SPECTROSCOPY Những thắc mắc về phương pháp này post vào đây

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Cần hỏi về máy AAS (AA-6300 Shimazhu).

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 03-09-2009 Mã bài: 35911   #8
smilettt
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post
Send a message via Yahoo to smilettt Send a message via Skype™ to smilettt

Mình đã hiểu vấn đề này, cảm ơn bạn.
Mình muốn trao đổi thêm một tí, máy mình đang sử dụng khi chỉnh ở chế độ hiệu chỉnh nền D2, thì độ hấp thu nhảy rất lung tung, không đo được, còn ngược lại khi không sử dụng chế độ hiệu chỉnh nền D2 thì vẫn đo được. Điều này chứng tỏ 99% đèn D2 đã hỏng.
Chỉ có điều mình băn khoăn là không biết lý do tại sao, nếu theo Cook-Book thì khi đo Al với các thông số giống như theo Cook-Book thì độ hấp thu mình nhận được rất thấp. Nếu theo Cook-Book thì 10 ppm Al sẽ có ABS khoảng 0.1183, nhưng máy mình đo được chỉ khoảng 10%, tức là ABS chỉ có 0.01, mình đã điều chỉnh các thông số như áp khí C2H2, lưu lượng, chiều cao đầu đốt, nhưng vẫn không cải thiện bao nhiêu. (chạy máy ở chế độ NON-BGC)
Theo các bạn thì nguyên nhân có thể do đâu?

thay đổi nội dung bởi: smilettt, ngày 03-09-2009 lúc 10:07 AM.
smilettt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn