Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: BAN QUẢN TRỊ - MANAGEMENT AND GENERIC FORUM::.. > Đóng góp ý kiến - MEMBERS' OPINIONS

Notices

Đóng góp ý kiến - MEMBERS' OPINIONS Những ý kiến đóng góp trong quá trình xây dựng diễn đàn!

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Thắc mắc của tân sinh viên.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-20-2006 Mã bài: 4154   #21
key435
Thành viên ChemVN

key435's Avatar

Daydreamer

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Send a message via Yahoo to key435

Bây giờ em hỏi chương trình cử nhân tài năng đào tạo như thế nào? Tiêu chuẩn nào để được tồn tại trong thời gian lâu? Còn khi nào thì bị "đuổi"? Nếu được chọn thì có thể rút tên được ko?
Theo một số bạn thì nếu theo ko nổi chương trình cử nhân tài năng thì sẽ mất đi một lượng kiến thức lớn , chưa kể là bị đuổi thì lại phải thi lại. Còn về chương trình học nghe nói thì nặng hơn nhưng đề thi thì có giống ko? Có yêu cầu trình độ anh văn ở lớp này ko?
key435 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-22-2006 Mã bài: 4218   #22
bim112
Thành viên ChemVN

bim112's Avatar

Researcher

Groaned at 11 Times in 10 Posts
Send a message via Yahoo to bim112

Chào bạn, mình cũng có một chút thông tin về lớp cử nhân tài năng cuả khoa Hoá trường mình. Theo mình được biết thì để tồn tại trong lớp cử nhân tài năng thỉ điểm trung bình học kì cuả bạn(chưa tính điểm rèn luyện) phải trên 7.0 và nhớ là đừng rớt quá nhiều môn nhé(đặc biệt không được rớt hoá- cử nhân tài năng hoá mà lị ). nếu xui xui rớt môn naò đó thì ráng thi lại càng sớm càng tốt nha!!! Như khoá 2004 thì đến cuối học kì 3 là có sự lựa chọn lại trong lớp cử nhân tài năng.
Như mình biết trong lớp cử nhân tài năng khoá 2004( khoá đầu tiên có hệ CNTN) thì chương trình học vẵn giống lớp ngoaì. Nhưng trong lớp CNTN thì thầy cô sẽ giảng kĩ hơn, nâng cao và đaò sâu vấn đề hơn một chút, và do môi trường học là một lớp nhỏ nên dễ thảo luận hơn ! đặc biệt thầy cô sẽ cho làm seminar nhiều và thuòng xuyên. Chủ đề cuả seminar thuòng là bài học hôm đó. Thay vì thầy cô đứng giảng, Sv sẽ trình bằng seminar, sau đó thầy cô và các SV còn lại đóng vai trỏ như hội đồng phản biện. Hoặc có seminar nói về hoá học ứng dụng trong cuộc sống... Nếu học trong lớp Tài năng thì các bạn sẽ được các thầy cô chú ý quan tâm và rèn giũa nhiều hơn. Bạn đừng quá căng thẳng, cứ relax và học tốt !
Ah, chương trình AV cuả lớp CNTN cũng như lớp ngoài thôi, ko có gì khác biệt cũng như ko có yêu cầu nào về trình độ ngoại ngữ đâu. Tuy nhiên nếu em học tốt tiếng anh thì sẽ rất có lợi nếu em có ý dịnh du học. Theo minh được biết phần lớn các cơ hội du học sẽ rót về lớp CNTN trước đó!!! Ráng học anh van tốt nha em!! HeHehe!!!! Học tốt nha!!!!

thay đổi nội dung bởi: bim112, ngày 09-22-2006 lúc 11:22 AM.
bim112 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-26-2006 Mã bài: 4307   #23
datmadaisu
Thành viên ChemVN

Trả lời về phần tiếng pháp của auf ! Nếu là đang là sinh viên năm tư (k2003) thì kô cần có B1 (thi kiểu delf mới) ! Các bạn khoá sau thì phải có B1 !
Nói thế thui chứ tụi k2003 đang đua nhau học tiếng pháp B1 luyện thi ờ sư phạm !

Còn học Auf mà tính chuyện ở Việt NAm làm việc thì mình thấy hơi lạ! Nếu quá giỏi tiếng Anh, chán cành phải học English suốt 4 năm nữa thì chọn Francais cũng có lý ! Còn tiếng ANh cùi wá thì ráng trau dồi nó trước , đừng học tiếng Pháp !

Thực sự rất ít công ty Pháp ở Vn và nếu có họ cũng yêu cầu tiếng Anh tốt !

Lương 1,8 chai thì khó mà sống thiệt ở cái đất này ! Tại hạ vừa đi học vừa phụ giúp việc gia đình cũng kiếm dc chừng đó rùi !

Chữ kí cá nhânThiện tai thiện tai !

datmadaisu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-06-2006 Mã bài: 4466   #24
ncson

Mình gửi kèm poster giới thiệu các hướng nghiên cứu của BM Hóa Lý cho các bạn xem. Poster này mình đã gởi cho các bạn sinh viên trong "Tuần Lễ Hóa Học" vừa qua. Các bộ môn khác cũng đã có poster tương tự, đề nghị bà con chỉnh sửa rồi attach lên luôn. Lúc trước có phân công Sau lo trình bày BM Vô Cơ, Trúc trình bày BM Phân Tích, Trân giới thiệu BM Hữu Cơ.
File Kèm Theo
File Type: doc Posterhoaly.doc (57.5 KB, 20 views)
ncson vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-08-2006 Mã bài: 4518   #25
vanchem
Thành viên ChemVN

Dạ, cho em hỏi: thông báo của trường mà được đăng tải trên mạng thì em có thể vào trang web nào để theo dõi ạ? Như thông báo thời khóa biểu học năm nay, em được bít là có đăng trên mạng nhưng tìm hoài hông bít ở đâu hết :(
vanchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-08-2006 Mã bài: 4520   #26
sutrovecuanguoisin
Thành viên ChemVN

Rep Power: 0 sutrovecuanguoisin is an unknown quantity at this point

Em đang học chuyên hóa ở một trường cấp 3 nhiều bạn em nói ngành hóa khó xin việc và tiền lương cũng ít ngoài ra cũng không biết trường nào đào tạo hóa tốt em thấy các anh bảo lương khoảng 500USA vậy các anh ấy làm gì ở công ty và chuyên môn là gì
sutrovecuanguoisin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-10-2006 Mã bài: 4584   #27
TOUCH DONA
Thành viên ChemVN

EM LÀ SINH VIÊN MỚI CỦA KHOA HÓA NÊN VẪN CHƯA BIẾT PHẢI MUA NHỮNG LOẠI SÁCH NÀO ĐỂ HỖ TRỢ VIỆC HỌC TẬP HÃY GIÚP EM VỚI,CHO EM BIẾT NHAN ĐỀ VÀ TÁC GIẢ
TOUCH DONA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-11-2006 Mã bài: 4595   #28
aqhl
Đại Ác Ma ChemVN

aqhl's Avatar

Vô tình

Groans: 35
Groaned at 11 Times in 11 Posts
Rep Power: 91 aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold
Send a message via Yahoo to aqhl

Trích:
Nguyên văn bởi TOUCH DONA
EM LÀ SINH VIÊN MỚI CỦA KHOA HÓA NÊN VẪN CHƯA BIẾT PHẢI MUA NHỮNG LOẠI SÁCH NÀO ĐỂ HỖ TRỢ VIỆC HỌC TẬP HÃY GIÚP EM VỚI,CHO EM BIẾT NHAN ĐỀ VÀ TÁC GIẢ
Em mới vào học kỳ 1 sẽ học các môn: Toán, Lý, Hóa, Tin đại cương, Triết, Anh văn....Mấy môn này đều có giáo trình ở quầy giáo trình trên Thủ Đức mà. Hóa sẽ học phần Đại cương A2 trước....nói chung chỉ toàn đưa những khái niệm cơ bản vô thôi, rất dễ hiểu. Em chỉ cần bám sát bài giảng của thầy cô là ok rồi. Có quyển Lý thuyết các quá trình Hóa học của Vũ Đăng Độ cũng hay....

Chữ kí cá nhân
Learning is not attained by chance.
It must be sought for with ardor and attended to with diligence.

aqhl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-11-2006 Mã bài: 4596   #29
aqhl
Đại Ác Ma ChemVN

aqhl's Avatar

Vô tình

Groans: 35
Groaned at 11 Times in 11 Posts
Rep Power: 91 aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold
Send a message via Yahoo to aqhl

Trích:
Nguyên văn bởi vanchem
Dạ, cho em hỏi: thông báo của trường mà được đăng tải trên mạng thì em có thể vào trang web nào để theo dõi ạ? Như thông báo thời khóa biểu học năm nay, em được bít là có đăng trên mạng nhưng tìm hoài hông bít ở đâu hết :(
Thông báo của trường: http://www.hcmuns.edu.vn/

Thông báo của Khoa: http://www.chem.hcmuns.edu.vn/

Thời khóa biểu: http://www.compchem.hcmuns.edu.vn/ch...read.php?t=684

Trích:
Nguyên văn bởi sutrovecuanguoisin
Em đang học chuyên hóa ở một trường cấp 3 nhiều bạn em nói ngành hóa khó xin việc và tiền lương cũng ít ngoài ra cũng không biết trường nào đào tạo hóa tốt em thấy các anh bảo lương khoảng 500USA vậy các anh ấy làm gì ở công ty và chuyên môn là gì
Nói chung là ngành Hóa không khó xin việc đâu em. Có thể làm việc ở rất nhiều cơ quan và công ty, đã thảo luận nhiều ở trên, em xem kỹ lại nhé. Lương 500 USD thì cũng khó đạt được lắm, trừ phi có kinh nghiêm rất nhiều rồi, hoặc làm cho các công ty nước ngoài hoặc sale.

Ở miền Nam thì có nhiều trường đào tạo ngành Hóa. Về công nghệ hóa thì có ĐH Bách khoa, ĐH Nông lâm, ĐH Tôn Đức Thắng, ĐH Công nghiệp, ĐH Kỹ thuật công nghệ,...ĐH Bách khoa tốt.

Về Hóa cơ bản có ĐH KHTN thiên về nghiên cứu, ĐH Sư phạm thiên về giảng dạy.

Chữ kí cá nhân
Learning is not attained by chance.
It must be sought for with ardor and attended to with diligence.

aqhl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-28-2006 Mã bài: 6063   #30
kidman274
Thành viên ChemVN

Groaned at 1 Time in 1 Post

em đang là sinh viên năm I ngành hóa. em đang học lớp cử nhân tài năng. cho em hỏi là sao khi vào giai đoạn chuyên ngành thì lớp cử nhân tài năng sẽ phân chia như thế nào. và trong những học kì đầu thì việc xét vào hay ra khỏi lớp cử nhân tài năng thì quy chế như thế nào ạ
em cảm ơn rất nhiều
kidman274 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn