Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH PHỔ NGUYÊN TỬ - ANALYTICAL ATOMIC SPECTROSCOPY

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH PHỔ NGUYÊN TỬ - ANALYTICAL ATOMIC SPECTROSCOPY Những thắc mắc về phương pháp này post vào đây

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - H2SO4 và máy OES-ICP.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-23-2010 Mã bài: 69114   #1
juan.alvic
Thành viên ChemVN

juan.alvic's Avatar

Juan

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Send a message via Yahoo to juan.alvic
Default H2SO4 và máy OES-ICP

Hi mọi người,
Mình nghe nói là khi chạy máy ICP thì tốt nhất không nên dùng matrix là H2SO4 phải không ah? Và nếu có dùng thì nồng độ rất là nhỏ. Tại sao thế ah? Axit H2SO4 ảnh hưởng như thế nào đến máy ICP thế ah? Mình rất mong các bạn giúp mình, vì thật sự mình không tìm được tài liệu nói về việc này.
juan.alvic vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-23-2010 Mã bài: 69157   #2
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 64 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi juan.alvic View Post
Hi mọi người,
Mình nghe nói là khi chạy máy ICP thì tốt nhất không nên dùng matrix là H2SO4 phải không ah? Và nếu có dùng thì nồng độ rất là nhỏ. Tại sao thế ah? Axit H2SO4 ảnh hưởng như thế nào đến máy ICP thế ah? Mình rất mong các bạn giúp mình, vì thật sự mình không tìm được tài liệu nói về việc này.
Chào bạn,
Thực tế vẫn có một số ứng dụng có xài đến acid sulfuric. Tuy vậy do acid này khó bay hơi, các muối sulfate bền nhiệt và như thế ảnh hưởng ít nhiều đến cường độ phát xạ của chất phân tích. Do vậy nếu có thể tránh được thì nên tránh, còn không thì dùng ở nồng độ nhỏ.
Thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn giotnuoctrongbienca vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
juan.alvic (09-23-2010)
Old 09-24-2010 Mã bài: 69192   #3
juan.alvic
Thành viên ChemVN

juan.alvic's Avatar

Juan

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Send a message via Yahoo to juan.alvic

Trích:
Nguyên văn bởi giotnuoctrongbienca View Post
Chào bạn,
Thực tế vẫn có một số ứng dụng có xài đến acid sulfuric. Tuy vậy do acid này khó bay hơi, các muối sulfate bền nhiệt và như thế ảnh hưởng ít nhiều đến cường độ phát xạ của chất phân tích. Do vậy nếu có thể tránh được thì nên tránh, còn không thì dùng ở nồng độ nhỏ.
Thân ái
Chào thầy,
Thầy cho em hỏi thêm, em có thể kiếm tài liệu về vấn đề này ở đâ? Và tài liệu này không Thầy ah. Tại em đang làm một số thứ nên cần trích dẫn cho đúng ah.
juan.alvic vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn