Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH PHỔ NGUYÊN TỬ - ANALYTICAL ATOMIC SPECTROSCOPY

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH PHỔ NGUYÊN TỬ - ANALYTICAL ATOMIC SPECTROSCOPY Những thắc mắc về phương pháp này post vào đây

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - phân tích Fe trong nước bằng phương pháp AAS.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 10-06-2010 Mã bài: 69966   #1
Nguyễn Hoàng Hưng
Thành viên ChemVN

Groans: 2
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 0 Nguyễn Hoàng Hưng is an unknown quantity at this point
Default phân tích Fe trong nước bằng phương pháp AAS

mình đang cần tài liệu về phân tích Fe trong nước bằng phương pháp AAS.bạn nào có tài liệu thì gởi cho mình với. email : dejaynhi_teena10@yahoo.com
Nguyễn Hoàng Hưng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-07-2010 Mã bài: 69991   #2
diepgl
Thành viên ChemVN

diepgl's Avatar

BlueSun>>CFC<<

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 1 Post

Trích:
Nguyên văn bởi Nguyễn Hoàng Hưng View Post
mình đang cần tài liệu về phân tích Fe trong nước bằng phương pháp AAS.bạn nào có tài liệu thì gởi cho mình với. email : dejaynhi_teena10@yahoo.com
cái bạn cần là tài liệu hay qui trình phân tích. Tài liệu thì chắc chỉ có tài liệu về AAS thôi chứ không có chi tiết về Fe đâu.
diepgl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-07-2010 Mã bài: 70005   #3
Nguyễn Hoàng Hưng
Thành viên ChemVN

uhm.mình cần cả 2 lun bạn.nói chung là tài liệu liên quan đến phân tích Fe trong nước bằng phương pháp AAS
Old 10-07-2010 Mã bài: 70013   #4
diepgl
Thành viên ChemVN

diepgl's Avatar

BlueSun>>CFC<<

Trích:
uhm.mình cần cả 2 lun bạn.nói chung là tài liệu liên quan đến phân tích Fe trong nước bằng phương pháp AAS
cho mượn cái qui trình này nhé

Dung dịch Fe chuẩn A, 0.2mg/ml
 Cho vào cốc 200ml 200 ± 0.1 mg Fe, 50 ml nước cất, 25ml HCl đặc và 1ml HNO3 đặc.
 Đun nóng phá mẫu
 Đun sôi vài phút đến khí bay hết khí mầu nâu
 Để lạnh đến nhiệt độ phòng, chuyển qua bình 1000ml, pha loãng đến thể tích bằng nước và làm đồng nhất
1.2 Dung dịch Fe chuẩn B 4ug/ml
 Lấy chính xác 20ml dung dịch Fe chuẩn A cho vào bình 1000ml. Pha loãng đến thể tích bình bằng nước cất và làm đồng nhất.
1.3 Kiểm tra với phần thêm dung dịch Fe chuẩn.
 Cho vào 4 cốc 25ml [V3] chính xác 20ml dung dịch “mẫu ban đầu”
 Dùng microburet 5ml lấy chính xác lượng nhất định ở dung dịch B theo bảng sau. Rồi pha loãng bằng nước cất và khuấy đều.
Số thứ tự bình Thêm Fe B,ml Fe trong mẫu, µg Fe trong dd, ug/ml
1 0,00 0,0 0,00
2 1,00 4,0 0,16
3 2,00 8,0 0,32
4 3,00 12,0 0,48

2. Tính toán
Xử lý đồ thị
Vẽ đồ thị sau khi thêm nguyên tố và khuấy đều với mẫu, trục X (dung dịch 1 - 4) và tương ứng với trục Y hấp phụ.

Còn tài liệu vào tin nhắn lấy . tài liệu mật để đây bị kill ngay ^^
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn diepgl vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
AQ! (11-19-2010), Nguyễn Hoàng Hưng (10-07-2010)
Old 10-07-2010 Mã bài: 70046   #5
Nguyễn Hoàng Hưng
Thành viên ChemVN

thak bạn nhiều.
Old 10-12-2010 Mã bài: 70339   #6
viyeuemthoi
Thành viên ChemVN

viyeuemthoi's Avatar

1 dam me,mot doi lan dan

Groans: 0
Groaned at 2 Times in 2 Posts

trời ơi. các bác ơi.phấn đấu cả 2 nam mới dc lam bài luận này.xác định hàm lượng Fe+ trong nước sinh hoạt .tài liệu gì bác nhắn vào cuchuoilamdong@yahoo.com dùm với.em cày mấy ngày rùi mà vẫn dậm chân tại chổ. giúp em em hứa rủa ống nghiệm cho bác 1 tháng
viyeuemthoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-12-2010 Mã bài: 70343   #7
diepgl
Thành viên ChemVN

diepgl's Avatar

BlueSun>>CFC<<

Trích:
Nguyên văn bởi viyeuemthoi View Post
trời ơi. các bác ơi.phấn đấu cả 2 nam mới dc lam bài luận này.xác định hàm lượng Fe+ trong nước sinh hoạt .tài liệu gì bác nhắn vào cuchuoilamdong@yahoo.com dùm với.em cày mấy ngày rùi mà vẫn dậm chân tại chổ. giúp em em hứa rủa ống nghiệm cho bác 1 tháng
đây là một trong nhiều cách xđ Fe 2+ bằng đo quang, tài liệu này được dịch theo một qui trình chuẩn của nước ngoài lên chưa chính xác có gi bạ tự hiệu chỉnh nhé,
1, Mục đích và phạm vi áp dụng.
Qui trình này được áp dụng để xác định tổng lượng Fe trong khoảng 0,002 – 0,2ppm. Với hàm lượng Fe cao hơn phải sử dụng tỉ lệ hợp lý
PO42- sẽ gây ảnh hưởng đặc biệt là chất chống kết tinh pholyphosphat Những chất gây anh hưởng là Cr; Zn với hàm lượng gấp 10 lần Fe; Cu và Co khoảng 5ppm; Ni khoảng 2ppm; Bi, Ag, Cd, Hg và molybdate (M2Mo2O7) sẽ được tạo kết tủa bằng phenanthroline
2, Nguyên tắc.
Phân tích dựa trên sự hình thành phức màu đỏ da cam của phản ứng giữa ion Fe2+ với phenanthroline. Máy quang trắc lọc hoặc là máy quang phổ được sử dụng ở bước sóng 510nm và cuvet 10mm. Giá trị của Fe nằm trong khoảng ppm được đọc trên đường chuẩn.
3, Hóa chất.
Nước cất
HCl, đặc 11,6M
HCl 3M
Dung dịch Fe chuẩn, 1ml = 10ppm Fe. Chế hóa dung dịch mẫu đặc bằng cách hòa tan 7,022g (NH4)2Fe(SO4)2.6H2O vào 500ml nước cất và 200ml dung dịch axit H2SO4 đặc. Oxy hóa hoàn toàn bằng KMnO4 0,02M rồi pha loãng thành 1 lít. Pha loãng dung dịch để được dung dịch chuẩn theo yêu cầu.
Thuốc thử Hydroxylamine (NH2OH). Hòa tan 100g Hydroxylamine hydrochloride (OHNH2.HCl) vào 200ml nước cất và dùng dung dịch NaOH 3M trung hòa đến pH = 8. Pha loãng thành 600ml bằng nước cất rồi thêm vào 100ml axit acetic (axit ethanoic) CH3COOH 99-100%wt. Hòa tan 200g Al(NO3)3 vào 150ml nước . Hòa tan tiếp 4g phức Na2-EDTA vào 50ml nước rồi thêm vào. Pha loãng thành 1000ml bằng nước. Nếu cần thiết sử dụng dung dịch đệm ammonium acetate để tránh sự thay đổi của thuốc thử.
Thuốc thử Orthophenanthroline. Hòa tan 1.0g 1,1 O-phenanthroline hydrate C12H8N2.H2O vào 1 lít nước.
4, Dụng cụ.
Máy trắc quang lọc hoặc máy quang phổ, với cuvet 10mm
5, Qui trình.
Tất cả các dụng cụ thủy tinh ( pipet, buret, etc ) phải được làm sạch bằng HCl đặc và tráng qua nước cất không có sắt trước khi sử dụng.Việc làm sạch này là cần thiết để loại bỏ hết các oxit sắt. Nếu thuốc thử Hydroxylamine trở lên đục, tiến hành lọc trước khi sử dụng.
Chuẩn bị dãy dung dịch chuẩn và đồ thị chuẩn. Đánh số thứ tự chứa hàm lượng Fe từ 0,0 – 2,0ppm và được pha chế bằng cách pha loãng dung dịch Fe chuẩn (4). Cách thức pha loãng và xử lý mẫu được mô tả dưới đây.
Khuấy đều dung dịch mẫu và dùng pipet 100ml cho vào bình nón 250ml. Nếu hàm lượng mẫu chứa hơn 2ppm Fe, pha loãng bằng nước để thu được giá trị bằng hoặc nhỏ hơn 2ppm. Dùng pipet 1ml lấy axit HCl cho vào mẫu và đun sôi tới khi thu được 20ml thì dừng. Làm lạnh và chuyển mẫu vào bình đựng mức, dùng nước pha loãng từ nước rửa bình nón vào bình định mức. Pha loãng bằng nước tới vạch định mức 100ml, nút chặt và đảo đều.
Chuyển toàn bộ lượng chất từ bình định mức vào bình nón 250ml. Không sử dụng nước để rửa. Dùng pipet lấy 10ml hydroxylamine vào bình rồi lắc đều. Dùng pipet lấy 10ml Orthophenanthroline vào bình rồi lại lắc đều.
Chuẩn bị mẫu trắng như trên với nước cất để thiết lập máy quang phổ ở điểm 0 trước khi đo mẫu.
6, Tính nhanh kết quả.
Hàm lượng Fe trong khoảng ppm được đọc trên đường chuẩn
AQ! (11-19-2010), viyeuemthoi (10-13-2010)
Old 10-13-2010 Mã bài: 70365   #8
noisaurieng2003
Thành viên ChemVN

mai

Rep Power: 0 noisaurieng2003 is an unknown quantity at this point
Default phân tích nước

mọi người ơi giúp tớ với. vào chỗ nào để tìm được tài liẹu về phân tích nước nhỉ. cám ơn nhiều nhiều
Trích:
noisaurieng2003 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-13-2010 Mã bài: 70452   #9
viyeuemthoi
Thành viên ChemVN

viyeuemthoi's Avatar

1 dam me,mot doi lan dan

Groaned at 2 Times in 2 Posts

em thank bác vô cùng. sự chi tiết của nó có thể gọi bác là vippro. thương bác và Đặng Đình Cung nhất trong các bài hóa online.bác dang làm ở đâu em tới rửa ống nghiệm cho bác 1 tháng nào
viyeuemthoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-14-2010 Mã bài: 70474   #10
diepgl
Thành viên ChemVN

diepgl's Avatar

BlueSun>>CFC<<

Trích:
Nguyên văn bởi viyeuemthoi View Post
em thank bác vô cùng. sự chi tiết của nó có thể gọi bác là vippro. thương bác và Đặng Đình Cung nhất trong các bài hóa online.bác dang làm ở đâu em tới rửa ống nghiệm cho bác 1 tháng nào
Nhầm à ???

gửi thêm cho 1 pp đo quang nữa : cũng dịch từ tài liệu nước ngoài chứ tài liệu trong nước đầy nhưng nói chung pp là giống nhau mà thôi .
Cái này đã cắt bớt nhiều chỗ do ko phù hợp lên ngắn ngọn vậy thôi

2, Tóm tắt
Phương pháp dựa trên cơ sở là tạo thành phức có màu đỏ - dâu tây của 2,2’- dipyridil (C10H8N2)và ion Fe+2 ;xác định bằng cách tiến hành trên mấy đo quang
5, Hoá chất
 HCl N/1
 H2SO4 10%
 2, 2’dipyridil, 10g/L : hoà tan 10g vào 10ml HCl N/1, pha loãng tới 100ml bằng nước cất
 NH2OH HCl, dung dịch 100g/L
 [NH4]2[Fe][SO4]2.6H2O

Xây dựng đường chuẩn
 Chuyển vào 8 cốc thuỷ tinh 100ml 0, 5, 10, 15, 20, 30, 40, 50 ml dung dịch Fe chuẩn ứng với 0, 50, 100, 150, 200, 300, 400, 500µg Fe
 Thêm vào mỗi cốc 5ml HCl, 5ml CH3COONH4 và 2 ml NH2OH-HCl
 Để yên trong 7 phút; thêm vào 1ml 2,2’- dipyridil
 Pha loãng đến 100ml
 Đọc độ hấp phụ ở bước sóng 520 – 530 nm sử dụng cuvet 10mm;
 Đồ thị khối lượng Fe trục trên X (0 - 500µg) trục Y là độ hấp phụ

ĐO MẪU

 Dùng pipet, hút một lượng [V] dung dịch để thu được lượng Fe khoảng 10- 500µg, đủ để chuyển màu
 Thêm vào cốc 5ml HCl, 5ml CH3COONH4 và 2 ml NH2OH.HCl (Hydroxylamine hydrochloride)
 Để yên trong 5 phút rồi thêm 1ml 2,2’- dipyridil
 Pha loãng đến 100ml bằng nước và đồng nhất
 Hàm lượng Fe < 100µg sử dụng cell ở 50mm

thay đổi nội dung bởi: diepgl, ngày 10-14-2010 lúc 10:27 AM.
AQ! (11-19-2010)
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn