Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS Hãy vào đây post về những chủ đề này nha

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Sắc ký bản mỏng.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-25-2009 Mã bài: 36843   #1
saomi
Thành viên ChemVN

saomi

Groans: 1
Groaned at 6 Times in 3 Posts
Default Sắc ký bản mỏng

Xin chào các bạn!
Mình là thành viên mới của diễn đàn, mình đang lam việc tai một công ty dược. Thấy diễn đàn hóa học này hay, bổ ích và vui vui nên minh cung muốn tham gia và chủ yếu là nhờ các ban gỡ rối dum!
Chẳng là thế này: mình chạy sắc ký bản mỏng để định tính Talniflumate, nhưng kết quả sau khi khai triển thì không nhận được vệt nào cả, mà chỉ là một đường ngang tương ứng với điểm dừng của dung môi khai triển. Bạn nào hiểu vấn đề này thì giúp mình với! và bạn nào có biết công thức cấu tạo của nguyên liệu này ko? mình tìm mãi ma ko thấy!
Dung môi hòa tan mẫu la: Chloroform
Dung môi khai triển là: Chloroform : EtOH(100:15)
Ah, mình xin nói thêm: đây là tiêu chuẩn cơ sơ mà công ty mẹ gởi qua cho tụi minh!
Cảm ơn các bạn nhiều lắm!
saomi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau THAN PHIỀN với ý kiến của bạn saomi:
bluemonster (03-27-2009), pro_boy_92 (03-30-2009)
Old 03-25-2009 Mã bài: 36850   #2
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 64 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi saomi View Post
Xin chào các bạn!
Mình là thành viên mới của diễn đàn, mình đang lam việc tai một công ty dược. Thấy diễn đàn hóa học này hay, bổ ích và vui vui nên minh cung muốn tham gia và chủ yếu là nhờ các ban gỡ rối dum!
Chẳng là thế này: mình chạy sắc ký bản mỏng để định tính Talniflumate, nhưng kết quả sau khi khai triển thì không nhận được vệt nào cả, mà chỉ là một đường ngang tương ứng với điểm dừng của dung môi khai triển. Bạn nào hiểu vấn đề này thì giúp mình với! và bạn nào có biết công thức cấu tạo của nguyên liệu này ko? mình tìm mãi ma ko thấy!
Dung môi hòa tan mẫu la: Chloroform
Dung môi khai triển là: Chloroform : EtOH(100:15)
Ah, mình xin nói thêm: đây là tiêu chuẩn cơ sơ mà công ty mẹ gởi qua cho tụi minh!
Cảm ơn các bạn nhiều lắm!
Chắc tôi phải dùng chức năng "groan" để than phiền về câu hỏi của bạn quá!
Bạn định tính Talniflumate mà không biết công thức của nó, không thấy bạn nói là có chất chuẩn của nó thì nếu trên TLC có hiện vệt thì bạn cũng không biết đuơc vệt này đúng là chất chuẩn của bạn hay không! Nếu bạn cho là đúng thì thảm họa rồi.
Bạn vào Google tìm "Talniflumate" ngay lập tức sẽ có nhiều link trong đó link đầu tiên cho bạn thông tin sau: "Name Talniflumate
Synonyms 3-Pyridinecarboxylic acid 2-{[(3-trifluoromethyl)phenyl]amino}-1,3-dihydro-3-oxo-1-soenzofuranyl ester

Molecular Structure

Molecular Formula C21H13F3N2O4
Molecular Weight 414.34
CAS Registry Number 66898-62-2 ...."
và nhiều hơn nữa.
Để chạy TLC, bạn phải có chất chuẩn và qua đó biết được một số đặc tính cơ bản của nó và thông qua quy trình bạn sẽ biết được điều kiện chạy trên TLC, làm thế nào để nhận được vệt trên bản mòng (chất này có mày hay phải dùng thuốc hiện vệt...). Sau đó bạn chạy mẫu chuẩn trên TLC. Rồi bạn chạy mẫu thật (co thể chạy mẫu có thêm chuẩn và không có thêm chuẩn) trên TLC để đánh giá về các ảnh hưởng nếu có của điều kiện chạy và mẫu nền trên quá trình chạy của chất phân tích trên TLC.
Vậy giờ bạn làm những bước sơ khởi này trước, sau khi có kết quả rồi sẽ có trao đổi thêm để vấn đề được sáng tỏ hơn.
Thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn giotnuoctrongbienca vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
New_P (03-27-2009)
Old 03-27-2009 Mã bài: 36963   #3
saomi
Thành viên ChemVN

saomi

Chào các bạn!
Mình cảm ơn bạn Giọt nước trong biển cả và Tokyo nhiều! Và nếu bạn nào có tài liệu về các vấn đề liên quan thì gửi cho mình nhé, email của mình là: saomi212@yahoo.com. Mình cảm ơn các bạn nhiều lắm!
Giotnuoctrongbienca ơi! Tất nhiên là khi chạy mẫu mình phải có STD để đối chứng rồi, điều này thì ai cũng biết cả! Mình cũng có Search Google và cũng tìm ra trang đó, nhưng vì mình mở không đựoc (có thể do mạng ) nên mình mới nhờ các bạn mà!
Vấn đề ở đây là mình muốn tìm hiểu xem đó có phải là do dung môi khai triển của mình có thành phần chủ yếu cùng với dung môi hòa tan mẫu thì bị xảy ra trường hợp như vậy, hay vì lý do nào khác (có thể do dung môi phân cực cao quá,...)! Mình nghĩ là do dung môi khai triển có tính chất giống với mẫu của mình nên kéo chất phan tích đi nhanh, mình đang muốn thay đổi dung môi khai triển nhưng vì công viẹc nhiều nên mình chưa thể làm được. Mình muốn nhờ các bạn đóng góp ý kiến xem mình nghĩ đúng không và cho mình những khả năng khác nhé!
Thân ái!
Old 03-27-2009 Mã bài: 36965   #4
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Hi,
Lẽ nào bạn bận đến mức không bỏ ra 5-10 phút để đổi hệ dung môi khai triển, hóa học là khoa học thực nghiệm, bạn không làm mà nhờ, hay chính xác hơn là "bắt" người khác ngồi đoán già đoán non để làm gì trong khi nó không có ý nghĩa. Nếu vậy mình nghĩ bạn không nên theo đuổi đề tài này! Về tài liệu TLC thì không khó lắm để kiếm trên mạng, dễ nhất là trên youtube có các đoạn video bài giảng của MIT, bạn search thử .
PS: Sorry nếu bạn là dân ngoại đạo đang làm về HCTN!

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau THAN PHIỀN với ý kiến của bạn tigerchem:
saomi (03-27-2009)
Old 03-27-2009 Mã bài: 36967   #5
saomi
Thành viên ChemVN

saomi

Mình buột phải than phiền về bạn thôi! Bạn không đọc lúc mở đầu mình giời thiệu sao? Mình đang là một nhân viên, đang làm trong một công ty dược mà! Mình không phải là dân HCTN! Vì đi làm trong công ty thì mẫu thật nhiều và phải làm liên tục bằng chứ không thể dừng ở một đề tài nghiên cứu về cái gì đó! Chỉ nghiên cứu một phần nào đó thôi và khi xong việc hết thì mới quay lại! Có lẽ bạn là dân nghiên cứu nên bạn không hiểu được công việc của mình! Và mình thấy bạn có vẻ không hài lòng về câu hỏi của mình phải không? Thực tế là mình muốn tham khảo ý kiến của mọi người (như vậy sẽ có nhiều ý kiến đóng góp giúp mình hiểu thêm về phương pháp này, vì mình thật sự không có kiến thức và kinh nghiệm nhiều về TLC) để củng cố và tiếp thu thêm nhiều điều về TLC là sai sao?
PS: Hôm nay mình có việc nghỉ ở nhà nên mới có thời gian để lên mạng! Nếu có gì sơ suất cũng mong các bạn bỏ qua cho mình nha! Và mong các bạn hiểu dùm là mình có ý tìm hiểu nhiều hơn về phương pháp chứ không nhở hay bắt ai làm dùm mình cả!
Thân ái!
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn