Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ VÔ CƠ - INORGANIC CHEMISTRY FORUM > TỔNG HỢP VÔ CƠ - INORGANIC SYNTHESIS FORUM

Notices

TỔNG HỢP VÔ CƠ - INORGANIC SYNTHESIS FORUM Các phương pháp về tổng hợp các hợp chất trong vô cơ post tại đây

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Liên kết trong phức chất.

Gởi Ðề Tài Mới Closed Thread

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-28-2010 Mã bài: 56251   #11
Zero
Moderator

Zero's Avatar

Groans: 3
Groaned at 4 Times in 4 Posts
Rep Power: 56 Zero is just really nice Zero is just really nice Zero is just really nice Zero is just really nice

Ok, để cho chú Thắng được "thanh thản ra đi" thì anh cũng muốn giải thích cho chú sự vớ vẩn của câu hỏi mà chú đã post lên.

Nhìn qua cách hỏi anh cũng biết đây là bài tập trong kỳ thi lập đội tuyển Olympic Hóa học sinh viên vòng loại của ĐHBK Hà Nội, và câu hỏi này đã được sử dụng trong kỳ thi Olympic Hóa học sinh viên lần thứ 1 năm 2003. Sau đây giới thiệu với chú toàn văn đáp án câu 1.

Nhìn vào đây có thể thấy rằng việc tạo liên kết pi giữa Fe và CO chỉ là một sự hình dung rất mơ hồ, vì rõ ràng trong khuôn khổ giới hạn của thuyết VB không thể cho phép đi sâu thêm vào điều đó. Anh nghĩ điều này chú hiểu, các giáo sư dĩ nhiên phải hiểu chứ.

Các anh thuydung và ngoctukhtn đã nói rõ, nhưng chú vẫn không chấp nhận, cứ bám vào cái đề để mà luận cứ, chứng tỏ chú sai. Vì khoa học thực nghiệm và đề thi là hai việc hoàn toàn khác nhau. Đề thi là lý thuyết, còn khoa học là thực nghiệm. Mặt khác chúng ta học không phải để tham gia vào các kỳ thi thố kiểu thế này, mà để chứng tỏ việc theo đuổi kiến thức, và vận dụng kiến thức vào thực tiễn.

Anh quan sát chú đã lâu, ngoài việc post những bài ở bên phổ thông thì chú chưa có hiểu biết gì nhiều về Hóa học thực sự cả. Có lẽ chú ngày xưa cũng là học sinh giỏi quốc gia (có khi từng thi vòng 2 cũng nên ^^), nên mới tự cho mình cái quyền phê phán và nhìn người khác kiểu "từ trên xuống" như thế.

Tôn trọng người khác cũng là tôn trọng bản thân.

Dừng bút ở đây nhé ^^

Chữ kí cá nhânThe Olympeek - Tờ báo kết nối tri thức và cộng đồng Olympiavn
http://www.olympiavn.org/forum/index.php?board=217.0

Zero vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Zero vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
mendeleep (04-16-2010)
Old 03-28-2010 Mã bài: 56260   #12
1Chemistry
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post

Anh bạn nói vậy tôi chưa đồng ý
Tôi thấy đáp án có sự không rõ ràng nên mới đưa câu hỏi chứ có phải cứ bám vào coi nó là đúng đâu
Đa phần các bài tập mô tả sự tạo thành liên kết trong phức chất theo VB không đề cập đến pi bond (điều này hoàn toàn hợp lý cho thấy thiếu sót của thuyết này),đọc thấy cái đề này mới thấy mâu thuẫn (đâu có đủ điều kiện tạo pi bond theo VB)
Tôi không thích cái cách nói răng tôi là tiến sĩ này nọ ở Mỹ để tỏ vẻ bằng cấp
Tôi có một người thầy là bạn đồng môn của con gái đại tướng Võ Nguyên Giáp (đã mất)
Nhân ngày giỗ, rất nhiều người đến,ai cũng nói mình là Giáo sư, Vụ trưởng,.....Nhưng đại tướng nói 1 câu: "Tôi không cần quan tâm các anh là gì ở ngoài xã hội,cái tôi cần là các anh đã làm được gì cho cái xã hội này,đừng nghĩ có chức tước, có học vị là cứ mang ra trưng bày,gia đình càng tự hào về các anh trách nhiệm của các anh càng lớn...."Qua đây tôi thấy được dù có đi học ở trời Tây đi nữa bản chất con người vẫn không thay đổi
Dẫu sao cũng cảm ơn chú Nhân vì những nhận xét của chú

thay đổi nội dung bởi: 1Chemistry, ngày 03-28-2010 lúc 09:07 AM.
1Chemistry vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn 1Chemistry vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
mendeleep (04-16-2010)
Old 03-28-2010 Mã bài: 56297   #13
chocolatenoir
Moderator

Groans: 3
Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 56 chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice

Trích:
Nguyên văn bởi ThangKSTNK53 View Post
Backward question?You fool loZ
And you, think it over before posting.I think you are a baby-knowledge to answer it loZ

Nếu ngay từ đầu bạn ThangKSTNK53 nêu câu hỏi thật rõ ràng theo hướng như bạn 1Chemistry viết ở trên thì chắc chắn không có việc tranh cãi ở đây.

Trong trao đổi nên hướng vào nội dung chính của câu hỏi.
+ Nếu thành viên trả lời không đúng vào câu hỏi thì ta nên phát triển ý cho rõ ràng hơn. Trên chemvn nói chung mọi ngừoi luôn thân ái giúp đỡ nhau nên các bạn không việc gì phải nổi cáu với các chữ như "funny question"...
+ Tuyệt đối không bao giờ đả kích cá nhân người đang trao đổi/thảo luận với mình

Chữ kí cá nhânLéna: top 5 events which change my life

chocolatenoir vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Old 03-28-2010 Mã bài: 56310   #14
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Hi,
Nội qui diễn đàn là tôn trọng các thành viên khác, những câu từ như baby-knowledge hay loz cũng đủ để "tiễn bạn lên đường" với thái độ như vậy.
Thứ hai, xin biết rằng không phải ai giỏi cũng làm Tiến sĩ ở Mỹ, nhưng nếu đã được nhận làm PhD ở US, chắc chắn rằng họ phải giỏi.
Cuối cùng, tôi cũng không thích cái cách trích dẫn câu nói một người nổi tiếng (đáng kính và đáng tôn trọng) như một bình phong và có phần làm sai lệch ý nghĩa thật sư của nó.
Sống văn minh hơn dù ở thế giới ảo bạn nhé.
Thân!

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn tigerchem vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
bluemonster (03-29-2010), mendeleep (04-16-2010)
Old 03-28-2010 Mã bài: 56313   #15
1Chemistry
Thành viên ChemVN

Oh, nếu họ giỏi thì cứ làm tốt công việc của họ đi đâu cần mang ra trưng bày
Tôi hoàn toàn đồng ý với ý kiến của choclatenoir
"Trên chemvn nói chung mọi ngừoi luôn thân ái giúp đỡ nhau nên các bạn không việc gì phải nổi cáu với các chữ như "funny question"..."
Nên xem xét ai đả kích ai trước tigerchem nhé,đừng có cái nhìn thiên về 1 phía như vậy
Bạn tigerchem hiểu thế nào là lối sống văn minh, bạn nghĩ tranh luận như trên là không văn minh sao, vậy đả kích người khác là văn minh sao, mang bằng cấp này nọ ra khoe là văn minh sao.Tôi biết có thể họ là bạn của tigerchem nhưng đừng có cái nhìn phiến diện như vậy

thay đổi nội dung bởi: 1Chemistry, ngày 03-28-2010 lúc 10:23 PM.
1Chemistry vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Những thành viên sau THAN PHIỀN với ý kiến của bạn 1Chemistry:
CTN (04-25-2010)
Old 03-28-2010 Mã bài: 56320   #16
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Có lẽ ở đây là mâu thuẫn ngôn ngữ dẫn đến hiểu lầm ý diễn đạt.

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Old 03-29-2010 Mã bài: 56324   #17
ngoctukhtn
Thành viên tích cực

ngoctukhtn's Avatar

Groaned at 0 Times in 0 Posts

Trước hết xin lỗi ban quản trị diễn đàn vì mất thời gian của các bạn cho topic không đáng có này.
Bạn 1chemistry vừa mới gia nhập diễn đàn nhưng cũng dành thời gian cho topic này, cám ơn bạn. mình chỉ muốn nói rõ một điều bằng tiếng Việt rõ ràng và dễ hiếu: trong diễn đàn của chúng ta có sự tham gia của nhiều thành phần và không ít trong số đó là các thầy cô giáo và các anh chị nghiên cứu sinh. Bạn Thắng cần tôn trọng mọi thành viên trong diễn đàn , kể cả với các học sinh phổ thông. Không ít học sinh phổ thông bây giờ sẽ là những nhà khoa học tương lai. Những câu viết như "fool' hoặc "baby-knowledge" hoàn toàn không được phép xuất hiện trong diễn đàn học thuật này. Anh thuydung cũng thường hay có những comment mang tính chê bai nhưng không nhắm vào một ai đó mà thường nhắm vào tính đúng đắn của vấn đề. Hai điều này hoàn toàn khác nhau. Bằng cấp được đưa ra không phải để khoe khoang mà muốn có được sự tôn trọng tối thiểu, mong mọi người hiểu cho điều đó. Có lẽ topic này cũng nên được đóng lại.
ngoctukhtn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn ngoctukhtn vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
bluemonster (03-29-2010), CTN (04-25-2010), mendeleep (04-16-2010)
Old 03-29-2010 Mã bài: 56325   #18
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Groans: 28
Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 107 bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all
Send a message via ICQ to bluemonster Send a message via Yahoo to bluemonster

Hi cả nhà,
Lâu lắm rồi diễn đàn ta mới có topic vui, toàn đại gia vào...

Em không đồng ý với anh chocolatenoir lắm, ở chỗ giả sử trên diễn đàn có một câu hỏi nào đó cực kì ngớ ngẫn, hoặc một chủ đề đã được thảo luận cả chục lần, thì mình có cần thiết vui vẻ thân ái giúp đỡ bạn í không? Với trường hợp đầu em chọn phớt lờ, baby-knowledge hay không thì tùy bạn í nghĩ ... Còn trường hợp hai thì đương nhiên "thay trời hành hung" cho vào sọt rác, hoặc nặng thì tiễn bạn lên đường thôi

Còn với bạn Thang...(1Chemistry), mới đọc lại bài post thấy bạn cũng đưa câu "I will ask some Professor to clear that question" khi mọi người thảo luận không đúng ý bạn đấy thôi. Riêng tớ nghĩ thì bạn đang "khè" thiên hạ, thay vì định hướng thảo luận đúng ý mình, bạn lại chọn cách phát biểu trên, sao không làm vậy ngay từ đầu nhỉ?

Tóm lại, tớ thấy bạn Thang... là "hùng hổ" nhất trong topic này chứ không phải những anh kia, dù trên sân này (ChemVN) những anh í xứng đáng "hùng hổ"... Khách quan đấy

Chúc bạn sớm giải được bài trên...

Chữ kí cá nhân
Chemistry is a practical science, the theories can't make practices, they just be used to explain practices !
"Thanks" on ChemVN ... SOS

bluemonster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Old 03-29-2010 Mã bài: 56334   #19
nguyencyberchem
Administrator

nguyencyberchem's Avatar

DeNOx boy

Groans: 15
Groaned at 5 Times in 5 Posts
Rep Power: 79 nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all
Send a message via Yahoo to nguyencyberchem Send a message via Skype™ to nguyencyberchem

Hi
Mới đọc qua topic này. Mình nghĩ sự việc đi xa như vậy thật đáng buồn đó. Tuy nhiên, mình nghĩ thế này, khi ai đó đã bỏ thời gian post câu hỏi, mình cũng nên nghĩ là họ cũng mất thời gian và cũng ít nhiều tâm huyết với câu hỏi đó. Ở đây không nói đến trình độ vì diễn đàn mình ko phải là nơi để quy tụ người giỏi mà là nơi để mọi người có thể liên kết lại, giúp cho việc học là làm việc với HÓA được tốt hơn.
Do câu hỏi này ko phải của THANG mà là đề thi, bạn thuyduy nói ban đầu "This is a funny question" có lẽ làm bạn THANG nghĩ là nói bạn ấy đặt câu hỏi chuối.
Mình thì cũng ko tán thành việc ban nick vĩnh viễn lắm, mình muốn mọi người nên lấy tinh thần đoàn kết lại, vì ở VN chỉ có liên kết mới đủ lực để làm nghiên cứu thôi.
Nước mình còn nghèo nhưng có rât nhiều nguồn kinh phí mà mình để nó bay ra cửa sổ, chính là do thiếu sự liên kết và đoàn kết đó.
Hy vong mọi người rut kinh nghiệm nhé, mình cũng muốn BCH ko nên nghĩ nhiều đến việc ban nick vĩnh viễn nữa
Thân

Chữ kí cá nhân
LÊ P.N
^_^ TS xì tin ^_^

Dự án CYBERCHEMVN đã bắt đầu triển khai

^_^

nguyencyberchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn nguyencyberchem vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
CTN (04-25-2010), giotnuoctrongbienca (04-07-2010), tieulytamhoan (03-29-2010)
Old 03-29-2010 Mã bài: 56342   #20
S_UCB
Thành viên ChemVN

Tui là thuydung. Tui đã setup a random pass khiến tôi không thể xài nick thuydung nữa, vì tui thấy mình không có hứng tham gia chemvn nữa, cũng chẳng có gì to tát. Tuy nhiên, do có nhiều người comment vào topic này, nên tui buộc phải quay lại nói vài điều, kẻo không lại bảo tôi vào phá topic rồi im luôn.

Tui cho rằng rất nhiều người không chịu đc cách nói thẳng, không nhân nhượng trong khoa học. Tui nghĩ rằng, khoa học mà không triệt để thì không đi đến tận cùng chân lý được. Tui nói câu hỏi đó funny vì nó backward. Tui nói nó backward vì nó dùng VB thay vì MO để giải thích transition metal complexes. Cái này ai cũng biết. Tui nói có lập luận và minh chứng.

Có thể nhiều người cho rằng cách đóng góp ý kiến của tui gây phản cảm trong nhiều topic, nhưng tui chỉ đi vào vấn đề khoa học của topic đó, hoàn toàn không đụng chạm đến cá nhân, hay chứng tỏ mình hiểu biết. Tui cho rằng nhiều người đem cái tôi bự quá ra tranh luận trong khoa học nên thấy comment của người khác không đúng ý mình là không hài lòng dù rằng chưa chắc là mình đúng hay sai. Những người như vậy không tiến xa trong khoa học được vì họ chẳng học được từ người khác là bao. Còn bảo tui viết văn hay để người khác mến thì tui không làm được rồi.

Còn về chuyện nick thangKSTN... bảo tui fool hay baby-knowledge thì cứ tùy bạn ấy, tui không chấp, còn chuyện ban nick thì tui tuyệt đối không có ý kiến vì xưa nay tôi không care đến việc của ban quản trị.

Tui cũng không thích người khác nói tui đang làm gì, đang ở trường nào vì đơn giản càng ít người biết về mình thì càng tốt, càng tránh được chuyện thị phi. Tui, thủy chung, không bao giờ muốn người khác về mình.

Quay lại vấn đề liên kết trong câu hỏi. Tui rất chắc chắn rằng mình biết câu trả lời các liên kết trong Fe(CO)5 bằng thuyết MO, mà thuyết VB không giải thích được. Vì Fe(CO)5 là đề tài tui đang làm và đã trình trước toàn khoa. Nếu tui không vẽ được MO của Fe(CO)5 trước hội đồng Qual. Exam, thì tui phải xách va li về nước. Xin lỗi là tui không có hứng post cái MO diagram lên đây. Các bạn lục lại các bài báo thì thấy trên thế giới chỉ có hai nhóm mạnh làm về hợp chất này là nhóm tui đang làm và nhóm của Poliakoff, Miche Gorge ở Nottingham. Zewail ở Caltech cũng làm về Fe(CO)5 nhưng cũng là xuất phát từ nhóm của thầy tui mà ra. Tui cũng mới gặp Miche Gorge cách đây một tháng cho những hợp tác sau này. Nói như thế để các bạn biết tui biết rõ câu trả lời như thế nào trước khi post câu trả lời nhé.

Lời sau cùng, các bạn ở Vn cho rằng học Tiến Sĩ là to tát là do tập tục coi trọng bằng cấp. Bên US, grad student chỉ là cheap labor, lương bằng một nửa tài xế lái xe buýt. Khi kinh tế khó khăn, người ta đi học Ph.D càng đông do không kiếm được việc làm. Do vậy Ph.D cũng chỉ lả một cái title chẳng có gì phải tự hào.

Bye bà con

thay đổi nội dung bởi: chocolatenoir, ngày 03-29-2010 lúc 07:56 PM.
S_UCB vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn S_UCB vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
chocolatenoir (03-29-2010), CTN (04-25-2010), halong (03-31-2010)
Những thành viên sau THAN PHIỀN với ý kiến của bạn S_UCB:
tanyenxao (04-27-2010)
  Gởi Ðề Tài Mới Closed Thread

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn