Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > CƠ SỞ LÝ THUYẾT HÓA PHÂN TÍCH

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Các phương pháp chuẩn độ.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-09-2010 Mã bài: 59622   #141
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 64 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi minhduc14888 View Post
Cảm ơn anh, anh tra cứu hộ em, vẫn dung dịch đó, nhưng độ pH = 10 thì thế nào ạ? cảm ơn anh.
NẾu dùng hệ đệm Glycine+NaOH và muốn tạo pH=10 thì bạn lấy 38.3 mL dung dịch glycine 0.1N và thêm NaOH 0.1N đến 100 mL.
Thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn giotnuoctrongbienca vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
minhduc14888 (05-10-2010)
Old 05-09-2010 Mã bài: 59627   #142
giotnuoctrongbienca
Moderator

Rep Power: 64 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi Hồ Sỹ Phúc View Post
Bạn đến ĐHKHTN TpHCM mua quyển Sổ tay Hoá phân tích đi bạn!
ĐHKHTN không có bán sổ tay này đâu. Muốn tìm thì có thể đến các thư viện có sách này mà copy hoặc ra ngoài nhà sách cũ may ra sẽ có.
Hồi xưa tôi phải đi nhà sách cũ liên tục nhiều năm mới có đấy.
Chúc các bạn may mắn.
Old 05-10-2010 Mã bài: 59651   #143
Hồ Sỹ Phúc
VIP ChemVN

Hồ Sỹ Phúc's Avatar

Uống với tôi vài ly nhé!

Groans: 0
Groaned at 2 Times in 3 Posts
Rep Power: 91 Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold
Send a message via Yahoo to Hồ Sỹ Phúc

Trích:
Nguyên văn bởi giotnuoctrongbienca View Post
ĐHKHTN không có bán sổ tay này đâu. Muốn tìm thì có thể đến các thư viện có sách này mà copy hoặc ra ngoài nhà sách cũ may ra sẽ có.
Hồi xưa tôi phải đi nhà sách cũ liên tục nhiều năm mới có đấy.
Chúc các bạn may mắn.
Thầy ơi, em thấy có cuốn của cô Vân đó thầy: Sổ tay và bài tập Hoá phân tích. Đợt đó em đi TpHCM 1 tuần mua hết các sách cần thiết, riêng quyển sổ tay này em mua 10 cuốn, về bán lại cho bạn bè lãi được khá lớn! (Hihi, hoá ra cũng có máu kinh daonh)

Chữ kí cá nhânSỸ PHÚC - BẢO TRÂN

Hồ Sỹ Phúc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-19-2010 Mã bài: 60572   #144
Gau con
Thành viên ChemVN

Gau con

Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default Tại sao ít dùng H2SO4 để chuẩn độ

Xin chào các anh em,
Tôi muốn hỏi là tại sao rất ít khi dùng H2SO4 để làm chất chuẩn trong quá trình chuẩn độ axit - base. Thường tôi chỉ thấy dùng HCl hoặc các axit yếu khác mà thôi. Tôi đã hỏi giáo viên và được trả lời là vì H2SO4 là đa axit nên sẽ chuẩn thành 2 nấc, trong đó nấc 2 kém hơn và khó kiểm soát được sản phẩm. Tôi không thoả mãn với câu trả lời này vì thấy không phù hợp.
Anh em nào biết xin trả lời giúp
Gau con vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-19-2010 Mã bài: 60582   #145
Hồ Sỹ Phúc
VIP ChemVN

Hồ Sỹ Phúc's Avatar

Uống với tôi vài ly nhé!

Rep Power: 91 Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold

H2SO4 là axit đa chức, trong đó nấc 1 mạnh (phân li hoàn toàn), nấc 2 yếu (hay trung bình, K2 = 10^-2). Trong dung dịch H2SO4 có các cân bằng (không kể cân bằng nước):
H2SO4 -> H+ + HSO4- (axit mạnh)
x-----------x---------x
HSO4- <-> H+ + SO42- K2 = 10^-2. (axit yếu)

Như vậy ta thấy, H2SO4 giống như là một hỗn hợp gồm (1axit mạnh + 1 axit yếu), do đó việc chuẩn độ nó là khá phức tạp (tất nhiên không phải không chuẩn độ được).
Vì vậy người ta thường dùng HCl để làm chất chuẩn (cũng không dùng HNO3 vì nó có tính oxi hoá mạnh. có thể oxi hoá chất chỉ thị).
Một lí do nữa là H2SO4 là axit 2 nấc, do đó khi pứ có thể có tỷ lệ 1:2 nên việc tính toán cũng phức tạp hơn!
Hi vọng câu trả lời này thoả mãn được yêu cầu cảu bạn!
Thân!

Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Hồ Sỹ Phúc vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Hoàng Dương (05-22-2010)
Old 05-24-2010 Mã bài: 60969   #146
taothuanph
Thành viên ChemVN

Default Phương pháp phân tích định lượng

có ai có phương pháp hay quy trình để phân tích định lượng Cl- và Br- trong cùng một dung dịch không giúp mình với
taothuanph vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-24-2010 Mã bài: 60972   #147
Hồ Sỹ Phúc
VIP ChemVN

Hồ Sỹ Phúc's Avatar

Uống với tôi vài ly nhé!

Về nguyên tắc có thể dùng KMnO4/H2SO4 để chuẩn độ hỗn hợp này, bằng cách điểu chỉnh pH thích hợp.
Cơ sở lý thuyết dựa vào nguyên tắc sau: "Eo'(ox1/kh1) > Eo'(ox2/kh2) thì có thể xảy ra pư: ox1 + kh2 -> kh1 + ox2".
Ta có: Eo'(MnO4-/Mn2+) = 1,51 - 0,0944pH.
Eo(Cl2/Cl-) = 1,36V; Eo(Br2/Br-) = 1,08V.
Từ đó chúng ta thiết lập được khoảng pH có thể chuẩn độ Br- bằng MnO4- mà Cl- không bị chuẩn độ.
Tuy nhiên, thế oxi hoá - khử còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố (tốc độ pư, hệ số tỷ lượng...) vì vậy thực tế việc phân tích hỗn hợp Cl-, Br- (và cả I-) chỉ mới dừng lại ở phân tích định tính! Mời các bạn trao đổi thêm!
Thân!

thay đổi nội dung bởi: Hồ Sỹ Phúc, ngày 05-25-2010 lúc 12:27 AM.
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Hồ Sỹ Phúc vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
AQ! (06-23-2010), love24/7 (05-25-2010), Ngài Bin (Mr.Bean) (05-27-2010)
Old 05-24-2010 Mã bài: 60995   #148
giotnuoctrongbienca
Moderator

Trích:
Nguyên văn bởi taothuanph View Post
có ai có phương pháp hay quy trình để phân tích định lượng Cl- và Br- trong cùng một dung dịch không giúp mình với
Chào bạn,
Bạn dùng sắc ký trao đổi ion sẽ xác định riêng từng ion này trong dugn dịch hỗn hợp thật dễ dàng.
Thân ái
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn giotnuoctrongbienca vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
love24/7 (05-25-2010)
Old 05-28-2010 Mã bài: 61344   #149
dunghitman
Thành viên ChemVN

dunghitman's Avatar

Lichking

Groans: 4
Send a message via Yahoo to dunghitman

Hi các anh, em có câu này về chuẩn độ hơi khó hiểu nên em xin hỏi mong các anh có gì chỉ giáo em giùm.Theo em biết thì H3PO4 chúng ta chỉ có thể chuẩn độ được 2 nấc đầu mà thôi(do nấc thứ 3 có độ phân ly quá thấp) nhưng nếu em cứ tiến hành chuẩn độ thì lúc đó độ chính xác của phép đo sẽ là bao nhiêu ạ?Và lúc đó em sẽ bắt đầu với F bằng bao nhiêu ạ?Em đã thử tính với độ chính xác 96% thế nhưng vẫn không tính ra được nấc thứ 3.Mong các anh giúp em.

Chữ kí cá nhânNever give up because nothing impossible

dunghitman vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-28-2010 Mã bài: 61354   #150
Ngài Bin (Mr.Bean)
Banned

Peace for Pyongyang!!!

Groans: 24
Groaned at 1 Time in 1 Post
Rep Power: 0 Ngài Bin (Mr.Bean) has a little shameless behaviour in the past
Send a message via Yahoo to Ngài Bin (Mr.Bean)

Ở đây có 2 vấn đề đấy bạn ạ!
- Thứ nhất K3 của H3PO4 quá nhỏ, việc chuẩn độ là không chính xác, vì khi đó cân bằng H2O có ảnh hưởng.
- Thứ 2 là bạn đang dùng chỉ thị gì? Việc dùng chỉ thị là rất quan trọng, có lẽ bạn đã biết chứ?
Nếu bạn trả lời được 2 vấn đề trên thì bạn có thể tiến hành.
Cuối cùng tôi khuyên bạn, là hậu bối cần chiêm nghiệm, tiếp thu những kiến thức mà các bậc tiền bối đã để lại. Việc đi tìm phương pháp mới là cần thiết nhưng không thể đi ngược lại với những cái đã được khẳng định!
Bạn đang thực hiện một công việc trái với điều đó chăng?
Ngài Bin (Mr.Bean) vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn