Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS Hãy vào đây post về những chủ đề này nha

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Dựng đường chuẩn trong phân tích HPLC.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-06-2010 Mã bài: 68160   #1
nthanh
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default Dựng đường chuẩn trong phân tích HPLC

Em muốn dựng đường chuẩn 4 nồng độ để đo nồng độ chất đó trong mẫu (chỉ 1 chất thôi), cho em hỏi là em có thể xây dựng đường chuẩn chỉ bằng 4 nồng độ của chất quan tâm không? nhờ các anh chị hướng dẫn giúp bởi vì em đang mắc ở chỗ chất nội chuẩn, chất ngoại chuẩn.
nthanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-06-2010 Mã bài: 68176   #2
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 64 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi nthanh View Post
Em muốn dựng đường chuẩn 4 nồng độ để đo nồng độ chất đó trong mẫu (chỉ 1 chất thôi), cho em hỏi là em có thể xây dựng đường chuẩn chỉ bằng 4 nồng độ của chất quan tâm không? nhờ các anh chị hướng dẫn giúp bởi vì em đang mắc ở chỗ chất nội chuẩn, chất ngoại chuẩn.
Chào bạn,
Bạn có thể dựng đường chuẩn với 4 điểm + 1 mẫu trắng cũng được. Đường chuẩn phải tuyến tính và các điểm của đường chuẩn nên được phân bố hợp lý. Mẫu xác định phải nằm trong đường chuẩn và tốt nhất là nằm trong khoảng giữa đường chuẩn.
Nếu có thể thì bạn cũng nên dùng nội chuẩn (cùng nồng độ cho tất các các chuẩn và mẫu) để có kết quả phân tích chính xác hơn. Nồng độ nội chuẩn vừa phải để có tín hiệu phân tích khoảng bằng với điểm chuẩn trung gian là tốt.
Chúc bạn thành công.
Thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-07-2010 Mã bài: 68212   #3
nthanh
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi giotnuoctrongbienca View Post
Chào bạn,
Bạn có thể dựng đường chuẩn với 4 điểm + 1 mẫu trắng cũng được. Đường chuẩn phải tuyến tính và các điểm của đường chuẩn nên được phân bố hợp lý. Mẫu xác định phải nằm trong đường chuẩn và tốt nhất là nằm trong khoảng giữa đường chuẩn.
Nếu có thể thì bạn cũng nên dùng nội chuẩn (cùng nồng độ cho tất các các chuẩn và mẫu) để có kết quả phân tích chính xác hơn. Nồng độ nội chuẩn vừa phải để có tín hiệu phân tích khoảng bằng với điểm chuẩn trung gian là tốt.
Chúc bạn thành công.
Thân ái
Vâng ạ, em đã chạy 4 nồng độ và 1 mẫu trắng rồi, nhưng em không dựng được đường chuẩn (ở đây em không dùng chất nội chuẩn), cho nên đến chỗ chọn quantative method thì em không biết chọn cái gì cả, mong được giải đáp ạ.
ps: nếu em chọn nồng độ chất nội chuẩn là 0 (vì em không dùng chất nội chuẩn mà) hết có được không ạ?
nthanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-07-2010 Mã bài: 68250   #4
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 64 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi nthanh View Post
Vâng ạ, em đã chạy 4 nồng độ và 1 mẫu trắng rồi, nhưng em không dựng được đường chuẩn (ở đây em không dùng chất nội chuẩn), cho nên đến chỗ chọn quantative method thì em không biết chọn cái gì cả, mong được giải đáp ạ.
ps: nếu em chọn nồng độ chất nội chuẩn là 0 (vì em không dùng chất nội chuẩn mà) hết có được không ạ?
Chào bạn,
Tôi không rành phần mềm trên máy HPLC của bạn nên không biết nên chọn cái gì, tuy nhiên nếu bạn không dùng chất nội chuẩn mà bạn chọn nồng độ chất nội chuẩn bằng 0thì không được. Chằc sẽ chương trình phù hợp cho trường hợp không dùng nội chuẩn. Hãy đọc catalog cho thật kỹ xem sao.
Thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn giotnuoctrongbienca vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
nthanh (09-08-2010)
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn