Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ HỮU CƠ - ORGANIC CHEMISTRY FORUM > HỢP CHẤT THIÊN NHIÊN - NATURAL COMPOUND FORUM

Notices

HỢP CHẤT THIÊN NHIÊN - NATURAL COMPOUND FORUM Mọi sự hiểu biết về hợp chất thiên nhiên, các công nghệ tách, chiêt... các bạn có thể chia sẽ được vào đây !

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Cô lập hợp chất thiên nhiên bằng phương pháp sắc kí cột.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-07-2008 Mã bài: 23558   #1
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all
Default Cô lập hợp chất thiên nhiên bằng phương pháp sắc kí cột

Hiện nay bạn em đang làm đề tài về hợp chất thiên nhiên và gặp khó khăn sau:

Bộ phận của cây nghiên cứu là rễ cây (loại rễ cọc) (có hoạt tính chống viêm theo kinh nghiệm dân gian).

Sau khi ly trích với Methanol trong 3 h (trích nóng) thu cao thô.
Chiết cao thô với ethyl acetate và dùng cao này để chạy với các phân đoạn.

Ở phân đoạn MeOH:CHCl3 (8:2) có 1 vệt dài trong đó có 2 chấm tròn nhưng em đã dùng nhiều hệ dung môi (với các dung môi thông dụng như MeOH, CHCl3, CH3CN, H2O) nhưng vẫn không tách ra được 2 (các) chất này.

Mong các anh chị có kinh nghiệm về hợp chất thiên nhiên giúp đỡ.
Em xin cảm ơn.

PS: Em cũng đang gặp khó khăn về việc định danh cây đang làm vì gửi mẫu ở 3 nơi trả về 3 kết quả khác nhau (nhưng cùng họ ô rô).

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn tigerchem vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
AQ! (07-06-2010), bichthuylqd (06-12-2008)
Old 05-30-2008 Mã bài: 24407   #2
hovietduc
Thành viên ChemVN

echcom85

Groans: 2
Groaned at 0 Times in 0 Posts

mình cũng vừa làm luận văn tốt nghiệp về hợp chất tự nhiên (ancaloit trong cây dừa cạn hoa trắng ở quảng nam), theo kinh nghiệm của tôi thì trong trường hợp này bạn nên dùng mọt hệ nhiều hơn hai dung môi. mà bạn cũng nên nói rõ bạn định táhc loại hợp châá nào trong đó chứ?
hovietduc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn hovietduc vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
AQ! (07-06-2010), bichthuylqd (06-12-2008), tigerchem (05-30-2008)
Old 05-30-2008 Mã bài: 24426   #3
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Hiện nay bạn em đã chạy được 2 bản có 1 vết tròn (bản mỏng silicagel pha thường)nhưng khi chạy pha đảo thì 1 bản có 2 vết còn 1 bản có 4 vết. Hiện đang cố gắng xử lý, nếu được anh có thể pm cho em email hoặc số điện thoại để em liên lạc cụ thể.
Xin cảm ơn anh.

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

AQ! (07-06-2010), bichthuylqd (06-12-2008)
Old 06-08-2008 Mã bài: 24924   #4
hongocquoc
Thành viên ChemVN

bích ngọc

Groans: 0

Bạn Hovietduc ơi ! bạn ở QN à?
Bạn vừa mới làm đề tài về cây dừa cạn.
Vậy bạn có thể post lên diễn đàn cho vài bài báo mà bạn đã nghiên cứu hoặc pp bạn mới vừa làm. Nếu bạn giấu nghề ko post đề tài của bạn thì có thể post cho vài tài liệu mà bạn tâm huyết về pp chiết tách, phân lập alkaloid từ cây dừa cạn (catharanthus roseus).
Xin cảm ơn nhiều..............
hongocquoc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn hongocquoc vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
AQ! (07-06-2010), bichthuylqd (06-12-2008), huyngoc (08-17-2008)
Old 06-08-2008 Mã bài: 24926   #5
bich thuy
Thành viên ChemVN

Ph.D

Groaned at 1 Time in 1 Post

Trích:
Nguyên văn bởi hovietduc View Post
mình cũng vừa làm luận văn tốt nghiệp về hợp chất tự nhiên (ancaloit trong cây dừa cạn hoa trắng ở quảng nam), theo kinh nghiệm của tôi thì trong trường hợp này bạn nên dùng mọt hệ nhiều hơn hai dung môi. mà bạn cũng nên nói rõ bạn định táhc loại hợp châá nào trong đó chứ?
Có thể dùng những dung môi nào vậy anh? Chỉ cho tụi em biết được ko?
anh có thể đưa một số bài lên diễn đàn này được ko?
cảm ơn anh nhiều....

có phải anh ở QNam ?
Em là dân xứ Quảng đây???????
bich thuy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn bich thuy vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
AQ! (07-06-2010), bichthuylqd (06-11-2008)
Old 06-08-2008 Mã bài: 24930   #6
golddawn
Cựu Moderator

golddawn's Avatar

Golddawn đọc thấy bài này thì muốn góp ý kiến như sau. Bên hữu cơ có rất cán bộ trẻ, đặc biệt là trong nhóm của hai cô Liên Hoa và cô Phi Phụng. Nếu như các bạn là sinh viên của khoa thì trước tiên các bạn nên hỏi trực tiếp các cán bộ giảng dạy và nghiên cứu trẻ. Thứ hai là các bạn dùng các tài liệu tham khảo của các sinh viên khóa trước.
Nói về chạy cột sắc ký, golddawn mù tịt. Tuy nhiên, nguyên tắc của nó có thể tham khảo trong các tài liệu cơ bản về sắc ký. Kỹ thuật nhồi cột cũng khá quan trọng, chuẩn bị mẫu để cho vào cột... là các thứ các bạn phải làm hoàn hảo trước đã. sau đó, dựa trên sự tương đồng về khung cấu trúc của các chất các bạn cần quan tâm để lựa ra một chế độ dung môi thích hợp (ở đây là tính phân cực của dung môi). KHi phần sắc ký thô xảy ra xong rồi thì các bạn điều chỉnh độ phân cực của dung môi rửa giải để tách tốt hơn.
Một vài ý kiến sơ đẳng, nằm ngoài chuyên ngành của golddawn, đơn thuần và sự gợi ý.
P/S: Dân xứ Quảng Nam nổi tiếng là cần cù, chịu khó. Chúc các bạn hoàn thành tốt đề tài của mình.

Chữ kí cá nhânCheck blognews and my Scientific interests on http://360.yahoo.com/ndzsau

golddawn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn golddawn vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
AQ! (07-06-2010), bichthuylqd (06-12-2008), tigerchem (06-08-2008)
Old 06-22-2008 Mã bài: 25551   #7
Shadow
Thành viên ChemVN

Shadow's Avatar

Send a message via Yahoo to Shadow

Đọc được bài này hơi trễ nên không biết có giúp gì cho bạn được không :( Theo dõi mấy bài của bạn viết chắc bạn cũng đã đọc nhiều sách về cô lập hợp chất thiên nhiên rồi.Vậy thì xem như bạn đã biết những cái cơ bản ( trong sách viết vậy thôi nhưng thực tế khác xa lắm ). Về vấn đề bạn hỏi các xử lý thì thật sự không thấy được sắc ký lớp mỏng của bạn nên không thể giúp gì được, nếu được bạn hãy post kết quả sắc ký lớp mỏng lên mới nói tiếp được. Một vấn đề khác là dung môi bạn sử dụng giải ly hơi lạ, KHÔNG KHI NÀO sử dụng silica gel pha thường mà sử dụng hệ MeOH : CHCl3 ( 8 : 2 ) chắc bạn viết nhầm, vì tỷ lệ dung môi MeOH khoảng 30% đã có thể hòa tan silicagel pha thuận. Và cũng chưa thấy ai dùng ACN chạy cho pha thường hết.

Đối với pha thường các hệ dung môi thường sử dụng : MeOH, Acetat etil , aceton, CHCl3 , hexan ( eter dầu ), CH3COOH ( rất ít )

Pha đảo : Nước , MeOH, ACN
Shadow vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Shadow vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
AQ! (07-06-2010), tigerchem (06-23-2008)
Old 06-23-2008 Mã bài: 25558   #8
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Cám ơn bạn rất nhiều, ở trên mình viết nhầm, phải là CHCl3: MeOH 8:2, còn acetonitril mình dùng chạy pha đảo. Hiện nay thì bạn mình đã đi đến giai đoạn cạo bản, vì lượng chất còn quá ít nhưng vẫn bị hiện tượng là khi cạo chỉ có 1 vết nhưng sau khi giải hấp thì lại lên 2 vết, cạo lại 1 lần nữa thì 1 vết nhưng chạy pha đảo lên 4,5 vết. Bị nhiều lần vậy rồi nên bạn mình cũng thất vọng nhiều lắm nhưng thời gian còn ít nên phải chạy nước rút và cố gắng hết mình thôi, mình có đề nghị post hình TLC lên để mọi người cùng trao đổi nhưng vì nhiều lý do tế nhị nên không thực hiện được, mong các bạn thông cảm. Dù sao đi nữa cũng chân thành cám ơn các bạn rất nhiều, mong rằng đề tài này sẽ là nơi trao đổi tiếp những vấn đề về cô lập hợp chất thiên nhiên bằng sắc kí cột.
Một lần nữa xin chân thành cám ơn các bạn.

AQ! (07-06-2010)
Old 06-23-2008 Mã bài: 25564   #9
Shadow
Thành viên ChemVN

Shadow's Avatar

Send a message via Yahoo to Shadow

Không có gì đâu, là chuyên môn nên biết chút thôi. Hiện nay ngoài cách cô lập bằng sắc ký cột, nếu hợp chất quá khó tách có thể sử dụng HPLC điều chế, phương pháp này rất hay và hiệu quả chỉ có điều do sử dụng HPLC nên giá thành khá đắt ( khoảng 1M cho mỗi mẫu, hiệu suất thu hồi khoang 70% ). Seminar chuyên ngành kỳ này có một bạn làm về HPLC điều chế ( preparative HPLC ) bạn nào muốn nghe cho biết thì 15/7 có thể đến bộ môn hóa hữu cơ để nghe chơi ( nghe thui, thắc mắc gì thì hỏi nguời hướng dẫn bạn đó nha :b )

Chữ kí cá nhânHoa trong gương, trăng trong nước, cuối cùng cũng hoài không ...

Shadow vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Shadow vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
AQ! (07-06-2010), bich thuy (06-28-2008)
Old 06-28-2008 Mã bài: 25743   #10
bich thuy
Thành viên ChemVN

Ph.D

Trích:
Nguyên văn bởi Shadow View Post
Không có gì đâu, là chuyên môn nên biết chút thôi. Hiện nay ngoài cách cô lập bằng sắc ký cột, nếu hợp chất quá khó tách có thể sử dụng HPLC điều chế, phương pháp này rất hay và hiệu quả chỉ có điều do sử dụng HPLC nên giá thành khá đắt ( khoảng 1M cho mỗi mẫu, hiệu suất thu hồi khoang 70% ). Seminar chuyên ngành kỳ này có một bạn làm về HPLC điều chế ( preparative HPLC ) bạn nào muốn nghe cho biết thì 15/7 có thể đến bộ môn hóa hữu cơ để nghe chơi ( nghe thui, thắc mắc gì thì hỏi nguời hướng dẫn bạn đó nha :b )
mình có 1 hh các alkaloid được tách ra từ cây dừa cạn. Mình muốn tách từng alkaloid ra thì dùng pp nào anh SHADOW ơi ! Nếu dùng HPLC ở VN mình thì có thể cô lập được ko ? Giá cả bạn nói là 1 triệu hay 10 triệu vậy?
bich thuy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn