Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: GÓC GIẢI TRÍ & THƯ GIÃN - ENTERTAINMENT AND RELAXATION::.. > GIAO LƯU, KẾT BẠN - FRIENDSHIP MAINTENANCE

Notices

GIAO LƯU, KẾT BẠN - FRIENDSHIP MAINTENANCE Nơi các thành viên giới thiệu mình, chào hỏi, chúc mừng sinh nhật,...

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Hỏi về Khoa Hóa trường Đại học KHTN - ĐHQG TpHCM.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-17-2009 Mã bài: 36449   #11
n2h
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Có vẽ thomun hơi quá đà nhỉ, dù sao cũng cảm ơn những bạn đã nói ra suy nghĩ của mình, ít nhất là cho các thầy cô bên SP biết.

thay đổi nội dung bởi: n2h, ngày 03-17-2009 lúc 05:48 PM.
n2h vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-17-2009 Mã bài: 36452   #12
Zero
Moderator

Zero's Avatar

Groans: 3
Groaned at 4 Times in 4 Posts
Rep Power: 56 Zero is just really nice Zero is just really nice Zero is just really nice Zero is just really nice

Hehe, bản thân em dân sư phạm, cũng phải thừa nhận bạn thomun nói đúng. Sư phạm chỉ được duy nhất cái thực tập sư phạm và kiến tập thôi ^^ .
Về việc thi đầu vào cao học sư phạm thường cao hơn cũng chẳng có gì khó giải thích, sư phạm toàn làm lý thuyết nên đụng lý thuyết là làm ngon, còn tự nhiên chú trọng về thực nghiệm hóa học (năm 3 và 4 học sâu về thực hành) nên lý thuyết không bằng sư phạm. Tuy nhiên vào học cao học yêu cầu thực nghiệm cao thì các bạn tự nhiên ưu thế hơn là dễ hiểu. Điển hình như môn phương pháp cô lập của cô Phụng các bạn dẫn đầu lớp chủ yếu là tự nhiên, còn sư phạm thì may mắn được một ^^
Thực sự nếu vào sư phạm nếu không có tình yêu khoa học, và yêu nghề giáo sẽ không thể trụ nổi, em đồng ý với ý kiến đó. Trừ khi các bác sư phạm làm sao đó để giúp sinh viên yêu thích bộ môn hơn chứ thế này thì...

Chữ kí cá nhânThe Olympeek - Tờ báo kết nối tri thức và cộng đồng Olympiavn
http://www.olympiavn.org/forum/index.php?board=217.0

Zero vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Zero vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
longraihoney (04-26-2009)
Old 03-18-2009 Mã bài: 36477   #13
thomun
Thành viên ChemVN

thomun's Avatar

Mọt học

Trích:
Nguyên văn bởi n2h View Post
Có vẽ thomun hơi quá đà nhỉ, dù sao cũng cảm ơn những bạn đã nói ra suy nghĩ của mình, ít nhất là cho các thầy cô bên SP biết.
Xin lỗi nha, mình ko nghĩ là mình quá đà! Chỉ đơn giản là mình nói ra những cảm xúc của mình mà thôi, và thành thật mà nói, đó mới chỉ là một phần nhỏ, chứ mình chưa hề nói đến những bất mãn của riêng mình và mình cũng ko nói nhiều vào chi tiết. Và mình cũng ko nói nhiều về trường SP mà mình chỉ nói chủ yếu về cái ngành này và những điều mà các bạn sẽ gặp phải sau khi ra trường, để các bạn trẻ có sự lựa chọn cho đúng đắn.
Nếu các thầy cô bên SP biết thì thật hay đó! Thật sự mình cũng mong sẽ có sự thay đổi theo hướng tích cực để các bạn SV sau này có điều kiện hơn.
Hì, cũng may mà mình chưa nói cái suy nghĩ của mình khi chọn trường thi cao học, chứ ko chắc bài viết của mình bị nhận xét là "cố tình bôi nhọ" luôn wá!

Chữ kí cá nhân"Biển học mênh mông, quay đầu là bờ"

thomun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-18-2009 Mã bài: 36478   #14
thomun
Thành viên ChemVN

thomun's Avatar

Mọt học

Trích:
Nguyên văn bởi thomun View Post

Các bạn quên không nói là học Sư phạm thì được miễn Học phí, học Tự nhiên thì phải đóng tiền !!!
À, cái câu này là mod thêm vào.
Nhưng hình như mình nghe nói bên SP cũng bắt đầu rục rịch thu học phí đó bạn ạ. Có điều bao giờ thu và thu thế nào thì chưa biết mà thôi!
Quên giới thiệu thêm, bên SP mấy năm trước có mở thêm "Cử nhân Hóa" để phân biệt với "SP Hóa". Hình như ngành này lấy điểm thấp thì phải (ko bít bi giờ có còn ngành này ko nhỉ?). Bởi vậy bạn nào yêu Hóa mà thấy "ko chắc ăn" thì có thể học ngành này. Nhưng học xong các bạn sẽ thu được cái gì thì ko ai biết hết, mình lại càng ko biết.

Chữ kí cá nhân"Biển học mênh mông, quay đầu là bờ"

thomun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-18-2009 Mã bài: 36511   #15
nangsaigon
Thành viên ChemVN

nangsaigon's Avatar

Groaned at 1 Time in 1 Post
Wink

Trích:
Nguyên văn bởi longraihoney View Post
Em sắp phải làm hồ sơ đăng kí thi trường đại học ... Rất phân vân giữa hai trường là Đại học sư phạm và Đại học KHTN - ĐHQG TpHCM. Em muốn biết thêm một ít thông tin liên quan đến chương trình học, các công tác xã hội, cơ hội việc làm, học bổng (du học) ... của trường, xin cảm ơn các thầy và các anh!
To Longraihoney:

Có lẽ các anh chị đã làm cho Longraihoney hoang mang vì không biết nên chọn trường nào.
Theo mình, việc đăng ký thi vào trường nào là phụ thuộc nhiều vào năng lực của bạn và mong muốn của chính bạn về nghề nghiệp sau này.
Mình đã từng có thời gian ngồi trên giảng đường SP cũng như giảng đường KHTN. Và mình thấy rằng thật khó để có thể so sánh hơn thua giữa 2 trường KHTN và SP vì mục đích và tiêu chí đào tạo của 2 trường này hoàn toàn khác nhau. Vì thế, môi trường học tập, chương trình học và điều kiện học tập hoàn toàn khác nhau.
DH SP là nơi nuôi dưỡng và đào tạo những người giáo viên, và tại đây, mình đã được học, được tiếp xúc với nhiều người thầy tâm huyết, giản dị nhưng đẹp cả về cuộc đời và cách sống, cách giảng dạy. Điều ấy đã thêm nuôi dưỡng trong mình mong muốn trở thành một người giáo viên được phần nào như thế. Mình không bao giờ hối hận về khoảng thời gian ở đây. :)
DH KHTN là nơi đào tạo những nhà khoa học đóng góp vào sự nghiệp phát triển khoa học, phát triển kinh tế của nước nhà. Nơi đây, được trang bị nhiều máy móc, trang thiết bị hiện đại tạo những điều kiện tốt nhất để các thầy cô và sinh viên nghiên cứu khoa học chuyên sâu. Tại đây, mình đã được tiếp xúc với nhiều thầy cô giáo tận tình, đáng để học tập. :)
Do mục đích đào tạo của 2 trường như vậy, nên chương trình học của KHTN có sự phân chia thành các chuyên ngành: Vô cơ, Hữu cơ, Hóa Lý, Phân tích,... giúp sinh viên có điều kiện đi sâu vào chuyên ngành mình chọn. Trong khi SP không có sự phân nhỏ ngành như vậy.
Về cơ hội việc làm: Tốt nghiệp KHTN, bạn có thể công tác tại các trung tâm, các viện nghiên cứu, các nhà máy (tuy nhiên khi đi vào các nhà máy, họ thường ưu tiên Bách Khoa hơn).... Với SP, bạn không sợ thất nghiệp, nhiều nơi rất cần giáo viên, cơ bản là bạn có chịu đến với học sinh nơi đó hay ko? Tốt nghiệp một trường đại học sẽ cấp cho bạn một tấm bằng đại học, nhưng việc vào đời với tấm vé đó thế nào là do sự khéo léo của bạn. Sử dụng những gì bạn học được - từ nhà trường, từ cuộc sống xung quanh và tự học, bạn sẽ khẳng định và chọn được vị trí phù hợp cho mình.
Tại mỗi ngôi trường, các hoạt động xã hội của sinh viên liên tục diễn ra. Nếu như đặc thù SP, bạn có thể tự hào vì trường mình chính là nơi đầu tiên phát động chiến dịch tình nguyện "Ánh sáng văn hóa hè" (phù hợp với công việc tương lai của sinh viên SP), sau này có tên là chiến dịch Mùa hè xanh. Hoạt động xã hội của sinh viên hôm nay rất phong phú, mang đầy sức trẻ nên bạn không lo là thiếu hoạt động xã hội đâu, chỉ lo là bạn không đủ thời gian và không đủ sức để tham gia thôi. :)
Đó chỉ là đôi dòng suy nghĩ của mình.
Mong longraihoney có một lựa chọn đúng đắn cho con đường tương lai của bạn.
nangsaigon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn nangsaigon vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Hồ Sỹ Phúc (07-26-2010), quangkh (03-19-2009)
Old 03-23-2009 Mã bài: 36681   #16
Hydrofluoric acid
Thành viên ChemVN

Hydrofluoric acid's Avatar

Rep Power: 0 Hydrofluoric acid is an unknown quantity at this point
Send a message via Yahoo to Hydrofluoric acid

Trích:
Nguyên văn bởi tigerchem View Post
[spam] Đọc nhanh kẻo bị xóa
* Học sư phạm nếu có nhầm lẫn, sáng mai vào giảng lại hay làm lai được, ở KHTN có khi cả tháng sau hoặc không bao giờ làm lại được.
* Học sư phạm hít bụi phấn hoặc mùi mực viết bảng, học KHTN hít hóa chất, đặc biệt là dung môi.
* Học sư phạm ngắm bạn nữ xinh xinh mặc áo dài, học KHTN thấy con gái toàn mặc áo blouse, có cái được mặc sau khi đã dùng làm giẻ lau nhà.
* Học sư phạm thi cao học toàn thủ khoa, học KHTN thì ít hơn.
* Học sư phạm lâu lâu mới thấy hội thi, học KHTN cứ tháng 3,4 là hội thi um sùm.
* Học sư phạm coi văn nghệ hoài, có đoàn kịch trung ương, kịch thành phố, kịch hà nội hẳn hoi, kịch bản hot vip đàng hoàng, học KHTN lâu lâu mới nghe 1 giọng ca vịt đực mà mừng rớt nước mắt.
*Học sư phạm có nhà C 11 tầng nóng như lò hầm heo, học KHTN có nhà I mát mẻ, nghe đồn đẹp nhất DHQG, muốn biết thị trường đang hot dòng laptop nào, cứ xuống sảnh nhà I là biết.
* Học sư phạm nổi tiếng trung tâm ngoại ngữ, học KHTN nổi tiếng trung tâm tin học.
* Học sư phạm và KHTN đều mặc áo khoa Hóa màu vàng.
* Điểm Hóa đầu vào sư phạm cao hơn KHTN
* Điểm đầu ra KHTN thường cao hơn sư phạm.
* Học sư phạm không phải xuống Thủ Đức như KHTN.
* Học sư phạm lo không biết dạy ở đâu, học KHTN lo không biết ra làm gì
* Tốt nghiệp DHSP thì học tiếp cao học ở KHTN, tốt nghiệp KHTN thì học lý luận giảng dạy ở sư phạm.
* Khoa Hóa KHTN có ngày truyền thống 1/1, đầu năm họp mặt vui vui ăn uống linh đình
* Khoa Hóa KHTN có chương trình cử nhân tài năng, bằng tốt nghiệp song ngữ, du học nhiều như cơm bữa, đi dự hội nghị như đi chợ, vào hội thảo nghe anh văn mà chẳng hiểu gì nhưng từ từ sẽ hiểu

Tạm thời chỉ nhớ bi nhiu thôi!

Những cái này chỉ nói về hai trường Đại học Sư phậm TpHCM và ĐH KHTN - ĐHQG TpHCM
Nghe trong Nam mà thấy chả khác ngoài Bắc nhỉ. Mình học ĐH KHTN - ĐH QGHN, cũng từng có ý định vào ĐH SPHN I. He he he, Hóa học ở đâu cũng thế hay sao ấy....

Chữ kí cá nhân"Không có cánh nhưng vẫn thèm bay bổng
Đi trong sân mà nhớ chuyện trên Trời
Trút ngàn năm trong một phút chơi vơi
Ngắm phong cảnh giữa hai bề lá cỏ"

Hydrofluoric acid vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-04-2009 Mã bài: 37386   #17
thanhatbu_13
Moderator

thanhatbu_13's Avatar

Groaned at 7 Times in 5 Posts
Send a message via Yahoo to thanhatbu_13 Send a message via Skype™ to thanhatbu_13

Hôm nay mới được biết có topic này , và điểm lạ là toàn dân Sư Phạm và học Cao học TN.
@Thỏ Mun (bạn Q - K27) mình cũng có suy nghĩ như bạn và mình cũng nếm mùi vị như bạn đã trải qua.
@ Nắng SG( đệ - K28) Cái này em nói cũng đúng, nhưng để 4 năm học được bấy nhiêu thì thực sự quá ít và quá đáng tiếc, cái cần chúng ta ko học.
@ n2h ( a.H K25) Anh là người trong Khoa sao lại không biết, mà đáng lý anh là người biết hơn ai hết mới đúng, hi vọng thế hệ của anh và các bạn sau này sẽ làm mới trường SP, cái này chắc chắn các anh sẽ làm được
Suy nghĩ của cá nhân
Nếu các bạn là người đam mê học hoá và giỏi hoá, mình thường nói với các bạn phổ thông lúc này con vào SP hơi phí, nên đi Tự Nhiên hoặc dược
Ở Phổ thông các bạn đã được trang bị tương đối kiến thức hoá cổ điển, nếu lên ĐH học tự nhiên và dược thì sẽ thuận tiện để phát huy và tiếp thu 1 cách hứng thú.
Còn nếu học SP, thì hơi phí vì mình cảm giác như đào tạo lại, và không mới hơn( mình chỉ nói môn Hoá thôi nhé)
Thế nên mình khuyên bạn Longrai nên suy nghĩ và có lựa chọn đúng.
Chào thân ái. Thanh K27
thanhatbu_13 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn thanhatbu_13 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
longraihoney (04-26-2009)
Old 04-26-2009 Mã bài: 38182   #18
longraihoney
Cựu Moderator

longraihoney's Avatar

Groans: 5
Send a message via ICQ to longraihoney Send a message via AIM to longraihoney Send a message via Yahoo to longraihoney

(p/s:Tưởng thầy Thanh quên mình rồi, thầy cũng không cần lấy sách nữa hay sao ấy nhỉ?)
Rất cảm ơn vì đã nhận được những lời khuyên rất có ý nghĩa từ các thầy cô, anh chị. Qua những gì thu thập được, tiếp nhận những suy nghĩ, ý kiến của các tiên bối, vừa rồi em đã đăng kí trường để thi tuyển vào và gửi gấm tương lai của mình ở đó.
Câu trả lời là : Khoa Hóa - Trường đại học khoa học tự nhiên TP.HCM.
Hi vọng với những gì đã được học ở phổ thông, sự giúp đỡ của các thầy cô,anh chị ( đặc biệt là của thành viên chemvn) trong 3 năm qua, em sẽ gặt hái được nhiều thành công hơn trên giảng đường đại học.
Chắc rằng lúc đó em sẽ rất cần sự giúp đỡ của mọi người.
Hẹn gặp lại mọi người một ngày không xa. Một Longraihoney hoàn toàn mới (tập 3).
Thân ái!

Chữ kí cá nhân
Người thông minh giống như dòng sông... càng sâu càng ít gây ồn ào

longraihoney vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-13-2009 Mã bài: 38988   #19
ncaothach
Thành viên ChemVN

ncaothach's Avatar

Thach Ja Ja

Groans: 4
Rep Power: 25 ncaothach will become famous soon enough ncaothach will become famous soon enough

trường DHKHTN có truyền thống là cho sv học nặng.như năm nay (năm2) mình phải học bù đầu đây,mình phải học lại 2 môn trả nợ,nhưng cả tuần ko nghỉ bửa nào,toàn là học cả ngày,
ncaothach vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-19-2009 Mã bài: 42420   #20
huyacam7
Thành viên ChemVN

huyacam7's Avatar

rùa

Send a message via Yahoo to huyacam7

Anh chị ơi !Khoa hóa trường KHTN có 4 chuyên ngành. Em lo nhất là vấn đề việc làm sau khi ra trường. Em không biết nên học chuyên ngành nào để dễ tìm việc làm hơn. Xin các anh chị đi trước có nhiều kinh nghiệm cho em vài gợi ý. Em xin cám ơn.
huyacam7 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn