Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH PHỔ NGUYÊN TỬ - ANALYTICAL ATOMIC SPECTROSCOPY

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH PHỔ NGUYÊN TỬ - ANALYTICAL ATOMIC SPECTROSCOPY Những thắc mắc về phương pháp này post vào đây

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Đo Hg, As bằng AAS.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-26-2009 Mã bài: 36935   #1
Tokyo
Thành viên ChemVN

Tokyo's Avatar

Khoi day niem dam me

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post

Chào bạn,

Thanks bạn rất nhiều vì sự nhiệt tình. Cho mình hởi thêm tí nhé, các hãng mà bạn đề cập bạn đã chạy qua hết rồi chứ, mình thì chỉ chạy qua shimadzu, thermo, GBC thoi. Còn PE, Varian, Hitachi, Analytik jena chỉ thấy qua thôi, chưa có chạy.

À, còn bạn bảo phân tích As có kết quả khá hay là sao vậy có thể nói rõ cho minh hiểu không.

Mình chỉ biết rằng phân tích As bằng HG-AAS thì chỉ phân tích As tổng số thôi, vì As có nhiều dạng As 3+ và As 5+, và tùy dạng hợp chất mà độc tính của nó khác nhau. Và muốn tách riêng phân tích thì phải kết hợp AAS và HPLC.

Và mình cũng được biết là có máy đề tài làm về vấn đề này.

Thanks bạn nhiều

Thân chào

TYNL
Tokyo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Tokyo vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
thu_y (01-05-2010)
Old 03-27-2009 Mã bài: 36953   #2
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 65 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi Tokyo View Post
Chào bạn,

Thanks bạn rất nhiều vì sự nhiệt tình. Cho mình hởi thêm tí nhé, các hãng mà bạn đề cập bạn đã chạy qua hết rồi chứ, mình thì chỉ chạy qua shimadzu, thermo, GBC thoi. Còn PE, Varian, Hitachi, Analytik jena chỉ thấy qua thôi, chưa có chạy.

À, còn bạn bảo phân tích As có kết quả khá hay là sao vậy có thể nói rõ cho minh hiểu không.

Mình chỉ biết rằng phân tích As bằng HG-AAS thì chỉ phân tích As tổng số thôi, vì As có nhiều dạng As 3+ và As 5+, và tùy dạng hợp chất mà độc tính của nó khác nhau. Và muốn tách riêng phân tích thì phải kết hợp AAS và HPLC.

Và mình cũng được biết là có máy đề tài làm về vấn đề này.

Thanks bạn nhiều

Thân chào

TYNL
Thiết bị HG-AAS của Hitachi, GBC và AJ thì tôi chưa làm qua còn các các thiết bị tương tự của các hãng khác thì đã làm qua rồi. Tuy vậy tôi đã thấy và cũng có xem qua nguyên lý của chúng và thấy không khác gì với những gì trình bày ở phần trước.

Cái hay tôi thu được khi làm As hay Se nằm ở chỗ kinh nghiệm kiểm soát các quá trình khi phân tích. Việc phân tích rất phức tạp và độ lặp lại không cao do thường chưa kiểm soát các quá trình trong giai đoạn phản ứng tao hydride đặc biệt là trong giai đoạn nguyên tử hóa trong quartz cell. Cụ thể thế nào thì khó nói, khi nào bạn thực sự ĐANG làm vấn đề này, gặp khó khăn thì trao đổi mới rõ.
Phân tích nguyên dạng (speciation analysis) thì tôi cũng đã làm ít nhiều, kết hợp GC hay LC với AAS hay ICPMS.
Thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn giotnuoctrongbienca vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
halong (12-19-2010), New_P (03-28-2009), Tokyo (03-27-2009)
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn