Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHÂN TÍCH KỸ THUẬT - TECHNOLOGICAL ANALYSIS

Notices

PHÂN TÍCH KỸ THUẬT - TECHNOLOGICAL ANALYSIS Muốn cập nhật kiến thức về phương pháp này thì vào đây

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Phương pháp tiếp tuyến (Phương pháp Newton).

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-02-2008 Mã bài: 22420   #1
napoleon9
Cựu Moderator

"học hoc nữa học mãi ...tới khi

Groans: 0
Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 48 napoleon9 will become famous soon enough napoleon9 will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to napoleon9
Default Phương pháp tiếp tuyến (Phương pháp Newton)

lâu quá mới đụng lại về hóa phân tích cơ sở. nên em quên nhiều thứ quá. anh chị nào có thể khái quát lại phương pháp tiếp tuyến được không?
1/cơ sở lý thuyết của phương pháp giải phương trình bậc cao theo phương pháp tiếp tuyến?
2/ vd : ứng dụng giản đồ giải phương trình bậc cao cho hệ :
tính pH dung dịch hỗn hợp gồm : CH3COOH 1M Ka=1.8* 10-5
HCOOH 0.5 M Ka = 10-3.95

thank

Chữ kí cá nhânNguyễn Hoàng Quốc Vũ
quocvu1986@gmail.com

napoleon9 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-17-2008 Mã bài: 25350   #2
F91
Moderator

F91's Avatar

Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 36 F91 is a jewel in the rough F91 is a jewel in the rough F91 is a jewel in the rough F91 is a jewel in the rough
Send a message via Yahoo to F91

Lâu lâu đi dạo mấy box thấy bài này ko ai reply, mình reply trả lời vậy (có thể bạn ko cần nữa, tuy nhiên post lên cho mấy bác học sau tham khảo). Hic, lười vào word gõ cthức quá, anh em xem tạm.
Phương pháp Newton là phương pháp để giải gần đúng ptrình f(x) = 0 bất kỳ.
Sử dụng khai triển Taylor ta có f(x+h) = f(x) + hf '(x) + 0(h2). Nếu chỉ dừng lại khai triển bậc nhất thì pp gọi là pp tiếp tuyến.
Từ đó f(x+h)=0 -> h= - f(x)/f '(x) -> x+h= x - f(x)/f '(x)
Đặc điểm của phương pháp Newton là lặp -> x(n+1) = x(n) - f(x(n))/f '(x(n))

Đây là hình vẽ bước lặp đầu tiên, từ xo=2 sẽ thu được x1=1.5 (hay cỡ đó). Cứ lặp đi lặp lại như vậy thì cuối cùng sẽ được nghiệm đúng của bất kì ptrình nào.

Áp dụng vào bài toán của bạn: có 5 ẩn là 5 nồng độ H+, CH3COO-, HCOO-, CH3COOH, HCOOH và cũng có 5 dữ kiện: 2 K của 2 acid, 2 nồng độ Co 2 acid và ptrình bảo toàn điện tích (nhớ có cả OH-). Bạn dễ dàng lập ptrình bậc cao (hình như là bậc 4 thì phải), áp dụng quy tắc lặp này sẽ tìm ra nồng độ H+ -> tính được pH.
Góp ý: hic, bây giờ ko ai tính "trâu" như vậy nữa đâu, bạn cứ cho vào Matlab hoặc Mathematica thì nó ra ngay mà!
F91 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn F91 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
minhtruc (06-18-2008), napoleon9 (06-17-2008)
Old 06-18-2008 Mã bài: 25369   #3
minhtruc
Thành viên tích cực

minhtruc's Avatar

Groaned at 2 Times in 2 Posts
Rep Power: 34 minhtruc will become famous soon enough minhtruc will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to minhtruc

F91 nói rất hay. Bây giờ giải phương trình bậc cao không nên dùng phương pháp Newton nữa. Bản thân cái máy tính CASIO fx500MS, fx500ES cũng giải mấy phương trình này phà phà rồi. Hình như mình cũng đã có lần post bài về hướng dẫn sử dụng casio fx500MS để giải mấy bài toán này thì phải

Chữ kí cá nhânCao nhân tắc hữu cao nhân trị

minhtruc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn minhtruc vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
huyngoc (08-06-2009)
Old 01-04-2010 Mã bài: 51939   #4
Vinanghia
Thành viên ChemVN

đau thương

Groans: 1
Groaned at 1 Time in 1 Post

xài định luật proton cho đỡ ,sai số bỏ qua được đó
Vinanghia vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-02-2010 Mã bài: 71639   #5
uyvu
Thành viên ChemVN

haomaru

Groaned at 0 Times in 0 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi F91 View Post
Lâu lâu đi dạo mấy box thấy bài này ko ai reply, mình reply trả lời vậy (có thể bạn ko cần nữa, tuy nhiên post lên cho mấy bác học sau tham khảo). Hic, lười vào word gõ cthức quá, anh em xem tạm.
Phương pháp Newton là phương pháp để giải gần đúng ptrình f(x) = 0 bất kỳ.
Sử dụng khai triển Taylor ta có f(x+h) = f(x) + hf '(x) + 0(h2). Nếu chỉ dừng lại khai triển bậc nhất thì pp gọi là pp tiếp tuyến.
Từ đó f(x+h)=0 -> h= - f(x)/f '(x) -> x+h= x - f(x)/f '(x)
Đặc điểm của phương pháp Newton là lặp -> x(n+1) = x(n) - f(x(n))/f '(x(n))

Đây là hình vẽ bước lặp đầu tiên, từ xo=2 sẽ thu được x1=1.5 (hay cỡ đó). Cứ lặp đi lặp lại như vậy thì cuối cùng sẽ được nghiệm đúng của bất kì ptrình nào.

Áp dụng vào bài toán của bạn: có 5 ẩn là 5 nồng độ H+, CH3COO-, HCOO-, CH3COOH, HCOOH và cũng có 5 dữ kiện: 2 K của 2 acid, 2 nồng độ Co 2 acid và ptrình bảo toàn điện tích (nhớ có cả OH-). Bạn dễ dàng lập ptrình bậc cao (hình như là bậc 4 thì phải), áp dụng quy tắc lặp này sẽ tìm ra nồng độ H+ -> tính được pH.
Góp ý: hic, bây giờ ko ai tính "trâu" như vậy nữa đâu, bạn cứ cho vào Matlab hoặc Mathematica thì nó ra ngay mà!
cho em hỏi thêm nếu phương trình có hai nghiệm trong khoảng [a,b] và khoảng [c,d] có xảy ra tình huống dùng pp newton chọn x ban đầu trong khoảng [a,b] nhưng quá trình lạp lại hội tụ về nghiệm trong khoảng [c,d] không ạ?
uyvu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn