Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH PHỔ NGUYÊN TỬ - ANALYTICAL ATOMIC SPECTROSCOPY

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH PHỔ NGUYÊN TỬ - ANALYTICAL ATOMIC SPECTROSCOPY Những thắc mắc về phương pháp này post vào đây

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Kinh nghiệm Mua thiết bị AAS.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 09-10-2009 Mã bài: 45815   #11
giotnuoctrongbienca
Moderator

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 3 Posts
Rep Power: 64 giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold giotnuoctrongbienca is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi ngocsi View Post
Bác giotnuocbienca co thể cho em hỏi rõ hơn chút là:
1. mua 2 máy F-AAS và GF-AAS tách biệt ra luôn hay là mua 1 máy AAS và kèm theo phụ kiện lò GF và F và bộ hóa hơi lạnh, rồi trong quá trình sử dụng mình thay đổi
2. nếu mua 2 máy trên thì chi phí cũng khá đắt liệu có nên mua ICP thì hơn không
3. trong bài viết của TOKYO em không biết thiết bị IC. bác có thể nói sơ vê nó dùm em không.
4. khi phân tích các hợp chất hữu cơ trong bùn thải (chủ yếu là để kiểm tra mức độ nguy hại của bùn thải với việc sử dụng quy trình chiết ASTM D5233 , D 5284và TCLP 1311). bùn thải rất đa dạng.nếu chỉ sử dụng GC không thì có thể phân tích được hết không (vì theo em biết thì chỉ những chất có độ bay hơi <350 oC mới sử dụng GC) hay bắt buộc phải có thêm máy HPLC (vì thế la hơi tốn tiền). xin bác và mọi người có kinh nghiệm chỉ bảo thêm cho.
xin cảm ơn rất nhiều!
Chào ngocsi
1. Ý tôi là mua 2 máy riêng ấy chứ.
2.Tổng lại 2 máy thì có thể đắt bằng hoặc hơn ICP. Tuy vậy khi xem xét về giá thành thì cần phải xét kỹ không phải chỉ giá đầu tư mua sắm mà phải xem chi phí vận hành. Nếu bạn chạy hàng loạt mẫu và nhiều chỉ tiêu kim loại trong 1 mẫu thì ICP là lựa chọn khôn ngoan. Nếu bạn chỉ phân tích ít mẫu (tần suất thấp) và mỗi mẫu chỉ vài chỉ tiêu thôi thì AAS sẽ hay hơn.
3. IC mà bạn Tokyo nói tới thì tôi cũng không rõ lắm, không biết Tokyo có phải đang đề cập tới ICP hay ICPMS hay không?
4. Bạn tham khảo kỹ yêu cầu về phân tích các chỉ tiêu hữu cơ trong bùn thải thì sẽ quyết định nên đầu tư GC hay LC hay cả hai và các detector phù hợp.
Thân ái
giotnuoctrongbienca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn giotnuoctrongbienca vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
halong (09-10-2009)
Old 09-13-2009 Mã bài: 46040   #12
Tokyo
Thành viên ChemVN

Tokyo's Avatar

Khoi day niem dam me

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post

IC, IC-MS, mà mình đề cap đến la sác ký ion, va sác ký ion ghép khối phổ, các bạn có thể vào trang web này tham khảo www.dionex.com. Thân chào

Chữ kí cá nhânHơn Thua So Với Chính Mình. Hôm Nay Mình Phải Hơn Mình Hôm Qua

Tokyo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-14-2009 Mã bài: 46087   #13
TSS
Thành viên ChemVN

Chào NGọc Sỹ

Nếu bạn mua AAS và với lượng mẫu phân tích ở lượng ppm va ppb la tương đương thi bạn nên mua 02 máy AAS, 01cho ngọn lửa, 01 cho lò graphite. Bạn sẽ thuận tiện hơn khi sử dụng, không cần thay đổi phần nguyên tử hóa, không cần tháo ra lắp vào hay căn chỉnh hệ thống. Hiện nay Varian có hệ thống DUO khá hay, bạn có thể chạy đồng thời trên hai kỹ thuật này từ một phần mềm. Thực chất là 02 máy riêng biệt. Hệ thống rất ổn định và tiện dùng. Giá thì có đắt hơn hệ ghép nối một chút.
TSS vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-15-2009 Mã bài: 46116   #14
Tokyo
Thành viên ChemVN

Tokyo's Avatar

Khoi day niem dam me

Trích:
Nguyên văn bởi TSS View Post
Chào NGọc Sỹ

Nếu bạn mua AAS và với lượng mẫu phân tích ở lượng ppm va ppb la tương đương thi bạn nên mua 02 máy AAS, 01cho ngọn lửa, 01 cho lò graphite. Bạn sẽ thuận tiện hơn khi sử dụng, không cần thay đổi phần nguyên tử hóa, không cần tháo ra lắp vào hay căn chỉnh hệ thống. Hiện nay Varian có hệ thống DUO khá hay, bạn có thể chạy đồng thời trên hai kỹ thuật này từ một phần mềm. Thực chất là 02 máy riêng biệt. Hệ thống rất ổn định và tiện dùng. Giá thì có đắt hơn hệ ghép nối một chút.
Hi TSS,
Mình không hiểu chỗ "Hiện nay Varian có hệ thống DUO khá hay, bạn có thể chạy đồng thời trên hai kỹ thuật này từ một phần mềm", bạn dùng chữ " đồng thời" có nghĩa la cùng một thời điểm ta có thể thao tác bằng phần mền và nhận cùng lúc kết quả đo của cả lò và ngọn lửa luôn hả bạn? Nếu vậy thì hệ Duo của bạn phải có 02 hệ gương riêng biệt và 02 detector nhận tính và xử lý tính hiệu. Không biết mình suy luận như vậy đúng không nhỉ? Nếu được vậy mà giá đắt hơn của PE, Thermo thi Ok, :D.
Mong nhận được sự giải thích của bạn để hiểu thêm công nghệ mới của Varian.
Thân chào.

Old 09-16-2009 Mã bài: 46237   #15
TSS
Thành viên ChemVN

Trích:
Nguyên văn bởi Tokyo View Post
Hi TSS,
Mình không hiểu chỗ "Hiện nay Varian có hệ thống DUO khá hay, bạn có thể chạy đồng thời trên hai kỹ thuật này từ một phần mềm", bạn dùng chữ " đồng thời" có nghĩa la cùng một thời điểm ta có thể thao tác bằng phần mền và nhận cùng lúc kết quả đo của cả lò và ngọn lửa luôn hả bạn? Nếu vậy thì hệ Duo của bạn phải có 02 hệ gương riêng biệt và 02 detector nhận tính và xử lý tính hiệu. Không biết mình suy luận như vậy đúng không nhỉ? Nếu được vậy mà giá đắt hơn của PE, Thermo thi Ok, :D.
Mong nhận được sự giải thích của bạn để hiểu thêm công nghệ mới của Varian.
Thân chào.
Chào Tokyo

Quả đúng như bạn suy luận. Hệ Duo của Varian là do 02 máy chính kết hợp trong một hệ điều hành. Bao gồm một máy chuyên ngọn lửa và một máy chuyên lò Grapgite. Phần ngọn lửa với ưu điểm là Công nghệ Fast Sequential có khả năng bật đồng thời các đèn cùng một lúc và đo liên tục các nguyên tố tương đương với số đèn bạn có ( 8 hoặc 4 đèn với hệ 280FS hoặc 240FS) và nhiều hơn nữa nếu bạn dùng đèn Multi trong một mẫu đo( một lần hút mẫu). Nếu bạn có ít hơn 10 nguyên tố thì chế độ này nhanh tương đương với ICP-OES lần lượt và Contra của Jena( tuy nhiên kết quả thì tốt hơn của Jena do bạn dùng nguồn từ đèn HCL đơn lẻ. Phần Graphite là hệ chuyên biệt dùng kỹ thuật hiệu chuẩn nền Zeeman. Mình đã dùng hệ này và kết quả rất nice.
TSS vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn TSS vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
giotnuoctrongbienca (09-17-2009)
Old 09-23-2009 Mã bài: 46648   #16
bechicoi
Thành viên ChemVN

Người sao hỏa

Groaned at 0 Times in 0 Posts

Bạn mình hiện đang làm cho 2H, hãng độc quyền của Hitachi. Nếu bạn cần tư vấn tốt hơn bạn có thể gọi cho bạn mình số 0936787414 gặp Đức nhé.

Goodluck :D
bechicoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-25-2009 Mã bài: 46834   #17
transynam
Thành viên ChemVN

transynam's Avatar

hien nay neu có điều kiện thì nên dùng ICP
còn AAS thì chỉ nên dùng để phân tích Hg, As, Sb... cùng với bộ hydrua la tốt nhất
vì AAS phân tích được ít nguyên tố hơn ICP
hãng pekil elmer thi hơi mắc nhưng bền.
còn varian thi cũng dẽ sữ dụng đặc biệt là hệ thống tự động điều chỉnh đầu đốt và bước sóng.
hiện nay pekilenmer có ICP mới nhất là loại 7300 giá cung tren 100000 USD
transynam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-25-2009 Mã bài: 46853   #18
Tokyo
Thành viên ChemVN

Tokyo's Avatar

Khoi day niem dam me

Hi ban,
Thế còn AAS va ICP của Thermo thi sao nhỉ? Mình thấy hàng của hãng này xài tốt mà, giá cả cũng ok, với laị Thermo luôn cải tiến cả về công nghệ lân hình dạng bên ngoài, có thể nói các dòng AAS model ICE mới của Thermo có kích thước nhỏ gọn hơn so với các hãng trên thị trường, bên cạnh đó các công nghê lò, ngọn lửa, bộ hóa hơi và hệ Duo của Thetmo chằng thua kém gì so với PE và Varian, bên cạnh đó nó có điểm vượt trội mà hai hãng Kia không có, chẳng hạng như công nghệ camera cho lò giúp cho việc chỉnh và tối ưu autosampler của lò dễ dàng hơn.
Trên đây là những gì mình biết về hãng này. Vài nhận xét để các bạn có thêm sự lựa chọn khi mua AAS.
Thân chào.

Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Tokyo vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
giotnuoctrongbienca (10-01-2009)
Old 08-20-2010 Mã bài: 67067   #19
LangPhi
Thành viên ChemVN

Miss

Cám ơn các bạn rất nhiều vì những thông tin bổ ích này.
LangPhi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn