Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: BAN QUẢN TRỊ - MANAGEMENT AND GENERIC FORUM::.. > THÔNG BÁO CHUNG - GENERAL ANNOUNCEMENTS

Notices

THÔNG BÁO CHUNG - GENERAL ANNOUNCEMENTS Những thông báo mới nhất của BQT diễn đàn được cập nhật tại đây.

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Thông báo v/v mở siêu thị hoá chất và dụng cụ.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 08-07-2007 Mã bài: 11275   #1
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Groans: 28
Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 107 bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all
Send a message via ICQ to bluemonster Send a message via Yahoo to bluemonster
Default Thông báo v/v mở siêu thị hoá chất và dụng cụ

Thay mặt BQT, mình xin đưa nội dung của buổi họp gần đây nhất về việc mở siêu thị hoá chất và dụng cụ ở chemvn. Các bạn tham khảo qua, và đóng góp ý kiến. Đặc biệt, chemvn đang cần một lực lượng member tình nguyện !

Em vừa nãy ra một ý tưởng, muốn tham khảo ý kiến của BQT.
Do diễn đàn chúng ta xuất xứ thiên về nghiên cứu, nên em nghĩ phải có một siêu thị hoá chất, và đây cũng là cơ hội để kinh doanh luôn nếu có thể !!!

Em dự định mở ra box siêu thị hoá chất và phát tờ rơi cho các công ty hoá chất trong nội thành, hoặc mấy anh có thể phát cho tỉnh, TP khác, chẳng hạn như anh atbu có thể phát cho một vài công ty ở Hà Nội ...

Siêu thị hoá chất mở ra, các hoá chất sẽ được báo giá thường xuyên và đương nhiên sẽ có cạnh tranh lẫn nhau, vừa có lợi cho đội nhà chemvn, vừa có lợi cho công ty bạn !

Mặt khác, song song với việc phát tờ rơi ở công ty, sẽ phát tờ rơi trong các bộ môn của khoa Hoá về việc box bán hoá chất online, như vậy mem sẽ tăng lên, và tăng niềm tin cho các công ty bạn.

Mới đầu mình sẽ cho các công ty bạn quảng cáo thoải mái, các tập thể cá nhân muốn bán hoá chất cũng rao bán trên đây luôn ! Như vậy cạnh tranh càng cao, và dẫn đến việc topic bị trôi đi sang trang 2,3 ... --> mình sẽ cho phép các công ty, tập thể, cá nhân được quyền đăng tin vip, với giá 100k một tháng một tin vip (dán cố định trên đầu box) ! và số tiền này xung vào quĩ để dành cho hoặc là các cuộc thi, hoặc là học bổng, hoặc là tổ chức party sinh nhật ...

Mấy anh thấy sao ! cho em ý kiến, rùi lên kế hoạch công việc cụ thể làm luôn !

Em, Phan Đình Minh !

Chữ kí cá nhân
Chemistry is a practical science, the theories can't make practices, they just be used to explain practices !
"Thanks" on ChemVN ... SOS

thay đổi nội dung bởi: bluemonster, ngày 08-13-2007 lúc 02:09 AM.
bluemonster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-07-2007 Mã bài: 11276   #2
thanhatbu_13
Moderator

thanhatbu_13's Avatar

Groans: 0
Groaned at 7 Times in 5 Posts
Send a message via Yahoo to thanhatbu_13 Send a message via Skype™ to thanhatbu_13

Ý tưởng của em là oki, và thực sự rất cần thiết , đấy là điều mà mình rút ra từ quá trình học tập và làm đề tài. Tiện đây có 1 số điều cần BM (admin) làm rõ, để anh em chúng ta tiện thực hiện.
Trích:
Do diễn đàn chúng ta xuất xứ thiên về nghiên cứu, nên em nghĩ phải có một siêu thị hoá chất, và đây cũng là cơ hội để kinh doanh luôn nếu có thể !!!
Em dự định mở ra box siêu thị hoá chất và phát tờ rơi cho các công ty hoá chất trong nội thành, hoặc mấy anh có thể phát cho tỉnh, TP khác, chẳng hạn như anh atbu có thể phát cho một vài công ty ở Hà Nội ...
Thứ nhất: Diễn đàn mở siêu thị. vậy theo như cách hiểu chúng ta cho thuê mặt bằng, chứ chúng ta không phải là người bán hóa chất. vậy điều quan trọng là công việc PR cho diễn đàn cụ thể với các công ty hóa Chất. Vì vậy để PR tốt những kinh nghiệm cụ thể , anh em mình sẽ bàn sau.
Thứ hai: nếu mình là người vừa mở SThị và vừa là người bán hàng thì nó phức tạp trong công ,
Thứ ba: để giúp anh em tiếp cận với giá cả, vậy chúng ta dựng lên siêu thị là giúp ae tham khảo giá cả của vài cửa hàng hóa chất sau ấy mình sẽ up lên, vì thực tế các loại hóa chất khác nhau, chênh lệch giá khá lớn, mà nếu theo cái này thì Free hòan tòan. thế thì thiếu tiền cho các buổi "nhậu nhẹc".
Vậy cái từ "công ty bạn" ở đây nghĩa là sao . hình thức sẽ như thế nào.
thanhatbu_13 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-07-2007 Mã bài: 11277   #3
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Rep Power: 107 bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all

Em xin giải đáp những thắc mắc của anh atbu:

Thứ nhất: ko phải mình cho thuê mặt bằng, siêu thị mở ra là miễn phí cho toàn bộ mọi người, công ty, tập thể, cá nhân, ai có bất cứ gì như hoá chất, dụng cụ ... về phòng thí nghiệm nói riêng hay về nghiên cứu nói chung (riêng em chỉ khuyến khích mua bán đồ dùng và hoá chất phòng thí nghiệm), muốn mua & bán thì vào siêu thị. Và những công ty, tập thể, cá nhân nào muốn đặt tin vip dán cố định đầu box thì mới phải trả phí.

Thứ hai: với quan điểm trên, em nghĩ chúng ta là dân nghiên cứu cũng có thể bán ra những thành phẩm cá nhân, nhóm nghiên cứu làm ra nếu thấy sản phẩm đủ sức đưa ra thị trường. Mọi người bình đẳng cả mà !

Thứ ba: em muốn có một thị trường về hoá chất và dụng cụ ngay trên diễn đàn, một mặt tiện lợi cho anh em nghiên cứu trong cả nước (vì mấy công ty lớn có thể ship hàng toàn quốc), giá cả các công ty đưa ra công khai nên hứa hẹn sẽ cạnh tranh nhau, và sát giá bìa hơn. Về phía công ty, họ có thêm một thị trường mới, ngoài ra cũng ko cần phí quảng cáo truyền hình cũng có thể đưa hàng của mình ra thị trường !!!

Bản thân em cũng đã bôn ba trên rất nhiều trang mua bán, như 5s, muabanraovat, voiz ... nên em thấy ý tưởng này bình thường và phù hợp thực tế !!!

Mong các anh em trong BQT đóng góp ý kiến.

Chữ kí cá nhân
Chemistry is a practical science, the theories can't make practices, they just be used to explain practices !

Old 08-07-2007 Mã bài: 11278   #4
Mikhail_Kalashnikov
Cựu Moderator

Mikhail_Kalashnikov's Avatar

Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 26 Mikhail_Kalashnikov will become famous soon enough

Em thấy đây là 1 ý tưởng hay, tiền kiếm được từ quảng cáo có thể dùng để bù cho tiền thuê domain, hay lập quỹ cho chemvn, VD như các buổi off thì còn có kinh phí trang trải...Còn về đầu mối các công ty hóa chất thì thực sự em ko thể giúp gì được, vì em là học sinh, cũng chưa bao giờ đi mua hóa chất nên mù tịt.

Chữ kí cá nhânRETIRE!...
Về hưu để ôn thi đại học

Mikhail_Kalashnikov vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-07-2007 Mã bài: 11279   #5
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi Mikhail_Kalashnikov
Em thấy đây là 1 ý tưởng hay, tiền kiếm được từ quảng cáo có thể dùng để bù cho tiền thuê domain, hay lập quỹ cho chemvn, VD như các buổi off thì còn có kinh phí trang trải...Còn về đầu mối các công ty hóa chất thì thực sự em ko thể giúp gì được, vì em là học sinh, cũng chưa bao giờ đi mua hóa chất nên mù tịt.
ok, ko sao, chỉ cần ku đóng góp ý kiến cho xôm tụ BQT là được gòi ! sau này làm đề tài thằng ku đở khổ nhé !!! hehehe !!

Chữ kí cá nhân

Old 08-07-2007 Mã bài: 11280   #6
nguyencyberchem
Administrator

nguyencyberchem's Avatar

DeNOx boy

Groans: 15
Groaned at 5 Times in 5 Posts
Rep Power: 79 nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all
Send a message via Yahoo to nguyencyberchem Send a message via Skype™ to nguyencyberchem

anh cũng ủng hộ cho ý của em, tuy nhiên cũng hy vọng em đề ra được hướng cụ thể, lúc đó tụi anh sẽ cố giúp đỡ em. chúc ý tưởng của em sớm thực hiện được

Chữ kí cá nhân
LÊ P.N
^_^ TS xì tin ^_^

Dự án CYBERCHEMVN đã bắt đầu triển khai

^_^

nguyencyberchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-07-2007 Mã bài: 11281   #7
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Trích:
Nguyên văn bởi nguyencyberchem
anh cũng ủng hộ cho ý của em, tuy nhiên cũng hy vọng em đề ra được hướng cụ thể, lúc đó tụi anh sẽ cố giúp đỡ em. chúc ý tưởng của em sớm thực hiện được
ở trên em đã nêu cách làm cũng như phương hướng cụ thể rồi đó ạ !!! Vấn đề em đang quan tâm, là sợ mình quá máu, nên bây giờ em chỉ toàn thấy mặt ưu, ko nhìn được mặt khuyết của vấn đề !!! Em mong mấy anh có thể hoàn thiện kế hoạch !!!

Chữ kí cá nhân

Old 08-07-2007 Mã bài: 11282   #8
aqhl
Đại Ác Ma ChemVN

aqhl's Avatar

Vô tình

Groans: 35
Groaned at 11 Times in 11 Posts
Rep Power: 91 aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold
Send a message via Yahoo to aqhl

Mình rất hoan nghênh ý tưởng này. Đây có thể là 1 cách mới để làm cho diễn đàn trở nên thiết thực và thu hút được nhiều member hơn. Nhưng ban đầu phải cần một số member đi đến các công ty kinh doanh hóa chất để xin bảng giá. Việc làm này tốn khá nhiều công sức và tiền bạc, lai không có thù lao, không biết có member nào chịu đi không nữa.

Mặc nữa là do diễn đàn cũng chưa tạo được tiếng tăm, không được nhiều người trong cộng đồng hóa học biết đến, nên chắc cũng khó thuyết phục các công ty hợp tác. Mình nghĩ vấn đề này nên xin thêm sự trợ giúp từ Ban chủ nhiệm Khoa, như xin giấy giới thiệu của Ban chủ nhiêm Khoa trước khi đến gặp các công ty chẳng hạn.

Vấn đề nữa là về tên miền của chemvn. Khi mình vào tên miền chemvn.net thì tự động chuyển sang compchem.hcmus.edu.vn/chemvn. Tên miền này dài và khó nhớ. Đồng thời có vẻ như trang web chỉ dành cho Khoa Hóa trường chúng ta, nên cũng khó thu hút được thêm nhiều member, nhất là member từ các trường khác như ĐHBK, ĐHKHTH Hà Nội.... Mình nghĩ nên chuyển tên miền thuần túy là chemvn và thuê server riêng để chứa database, vấn đề kinh phí có thể xin hổ trợ từ Ban chủ nhiệm Khoa.

Trên đây là một vài ý kiến của mình. Hy vọng ý tưởng này sẽ thành công và giúp cho diễn đàn ngày càng thu hút được nhiều member hơn nữa.

Chữ kí cá nhân
Learning is not attained by chance.
It must be sought for with ardor and attended to with diligence.

aqhl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-07-2007 Mã bài: 11283   #9
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

hihihi, em cũng rất muốn đưa chemvn ra database riêng, nhưng tiền thì căng quá, giá một database bèo nhất theo em biết cũng 9$ một tháng, mà bandwith (băng thông) với host ko bao nhiêu hết ! Nhưng bù lại mọi ý tưởng cho ráp logo quảng cáo, hay thương mại hóa diễn đàn lại có thể được tiến hành đơn giản !!!

Mặt khác, đúng thật là diễn đàn ta cũng chưa tạo được tiếng vang, một mặt là do chưa có một database riêng làm thư viện để download sách, vì em thấy theo kinh nghiệm, nhu cầu của mem gắn liền với tài liệu ! ko gắn liền với kiến thức trên diễn đàn ! Chính vì vậy, em nghĩ trong thời gian đầu mở siêu thị, vẫn phải dựa vào cái mác của khoa Hoá trường KHTN, để dễ kêu gọi các công ty tham gia ! Do lúc đầu việc đăng tin là miễn phí, diễn đàn chỉ tiến hành thu phí khi các công ty có nhu cầu đăng tin vip, nên sẽ ko mất gì cho các công ty, tập thể, cá nhân, và đương nhiên họ sẽ tham gia !

Về việc mem tình nguyện, có nghĩa topic này sẽ đưa ra thông báo chung, sau đó sẽ chia nhau khoảng hai người một nhóm đi một con đường ! Hình như trong TP chỉ vài con đường hoá chất dụng cụ thôi đúng ko ạ !? còn ở Hà Nội thì chắc mọi việc nhờ anh atbu !

Đó là một vài ý kiến của em !

Chữ kí cá nhân

Old 08-09-2007 Mã bài: 11284   #10
quanph
Lecturer

Groaned at 3 Times in 2 Posts
Send a message via Yahoo to quanph

Các bạn cứ bàn bạc xem thử cách nào hay nhất. Rồi sẽ có cách giải quyết.
quanph vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn