Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: GÓC GIẢI TRÍ & THƯ GIÃN - ENTERTAINMENT AND RELAXATION::.. > GIAO LƯU, KẾT BẠN - FRIENDSHIP MAINTENANCE

Notices

GIAO LƯU, KẾT BẠN - FRIENDSHIP MAINTENANCE Nơi các thành viên giới thiệu mình, chào hỏi, chúc mừng sinh nhật,...

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Vài suy nghĩ về chuyên Hóa.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 10-17-2008 Mã bài: 29998   #11
chocolatenoir
Moderator

Groans: 3
Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 56 chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice

Mình có quen 1 bạn giải nhất Hóa toàn quốc rồi tuyển thẳng vào Đại học lại theo ngành Tự động hóa, hiện đang làm TS về tự động hóa.
Một anh nữa học chuyên Hóa Tổng hợp HN thì vô học Đại học ngành Điện-Thiết bị đo lường
Một anh nữa quê Thái Nguyên giải nhì Hóa toàn quốc bây giờ là TS Tin học

Cũng không biết lựa chọn như vậy là thế nào vì các anh ấy có vẻ đều hài lòng cả !!!!

Chữ kí cá nhânLéna: top 5 events which change my life

thay đổi nội dung bởi: chocolatenoir, ngày 10-18-2008 lúc 05:24 PM.
chocolatenoir vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-17-2008 Mã bài: 30001   #12
fushina
Thành viên ChemVN

fushina's Avatar

chemistry pokemon

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Mình thì thích vào đổi tuyển nhưng không phải mục đích để thi mà là để thu kiến thức sâu hơn về hóa, mình thấy thi chuyên hóa hay học sinh giỏi hóa thì chỉ giải bài tập, mình thấy như vậy hơi nhàm chán, mặc dù mình biết làm bài tập nhiều sẽ làm cho mình tư duy tốt hơn, nhưng nếu suốt ngày chỉ lo giải bài tập thì chămgr bao lâu sẽ làm mình sợ và cảm thấy nặng nề về nó, mình thấy khi mình học được kiến thúc mới thì mình sẽ cảm thấy thích thú với nó hơn. Hi tuy nói vậy nhưng mình vẫn chưa vào đội tuyển hóa được. Còn về việc một số người lúc đầu thích môn này nhưng sau này lại chuyển sang môn khác thì có rất nhiều, có nhiều nhà khoa học nổi tiếng trong khoảng cuối thế kỉ 19 đầu thế kỉ 20 lúc học phổ thông thì họ thích môn này nhưng khi vào đại học hay khi ra đại học thì lại nghiên cứu về môn khác và họ đạt thành quả rất cao về môn này, mình nghĩ môn mình thích đầu tiên như là một nấc thang đầu tiên làm nền tảng cho kiến thức và tư tưởng của chúng ta, ta có thể bước tiếp theo con đường đó nhưng ta có thẻ rẽ vào một con đường khác nếu nó thích hợp với mình.

Chữ kí cá nhânTình yêu chúng ta nhẹ nhàng như một màn mưa nhưng tràn ngập cả dòng sông

fushina vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-17-2008 Mã bài: 30003   #13
Agate
Thành viên ChemVN

Rep Power: 0 Agate has a spectacular aura about Agate has a spectacular aura about

Thời học trò mình là học sinh chuyên hóa của ĐH KHTN-HN. Không biết bây giờ thế nào, chứ hồi ấy bọn mình được học trong môi trường tuyệt với lắm. Nó cũng làm mình thay đổi nhiều về quan điểm về chuyên chọn.

Đầu tiên là mỗi lớp có một thầy chủ nhiệm theo suốt 3 năm, là GS của đúng môn chuyên ở ĐH. Thân thầy như cha ấy (gọi thầy xưng con mà). Có gì là lại đến hỏi thầy (có khi cả chuyện tình yêu, he he). Sai thì thầy chỉ bảo ngay, thầy cũng rất lắng nghe học sinh từ những tranh luận trên lớp cho đến cả những chuyện xích mích của lũ trẻ con.

Ở trường hoàn toàn không có dậy thêm, học thêm. Có mấy đứa đi học lò, vớ phải đúng lớp của thầy bị thầy véo tai xách cổ bắt đi về. Vì thầy bảo thầy dậy hết trên lớp rồi. Các môn học phụ thì rất thoải mái, thậm chí môn kĩ thuật còn được thay thế bằng môn thực tập hóa học, chấm điểm bình thường!. Các thầy cô bộ môn thì cực kì cá tính, đa phần không dùng giáo án khi lên lớp, cũng có người vui vẻ, có người điềm đạm, có người khó tính... nhưng tất cả đều để lại cho học sinh một ấn tượng rất lớn (Đều là các thầy cô giỏi có tiếng của các trường phổ thông được mời về dậy hợp đồng mà). (thậm chí trong chừng mực nào đó học sinh có quyền chọn giáo viên)

Rồi bọn học trong lớp phân hóa ngay từ năm lớp 10. 80% rõ mục đích học là để thi ĐH không học đội tuyển, 20% còn lại theo đuổi vì đam mê (nhưng một nửa cũng không định làm ngành hóa sau này). Học đội tuyển không có nhiều ưu tiên hơn, vẫn như các bạn khác, vất vả hơn vì phải đi học đội tuyển. Sướng nhất là đi học được tranh luận với các thầy cô (toàn là GS hết ah), nhớ nhất là cô Ngô Thị Thuận ha ha. Có lần cả lớp mình còn trốn học vì đi ăn liên hoan ở nhà một chú trong lớp (nhớ là hôm học thầy Đào Hữu Vinh)... không bị làm sao cả!!!?

Điểm chác thì không lo, 15p, một tiết và kể cả học kì không sợ bằng mỗi năm có 2 kì thi chất lượng giữa kì I và kì II, + một kì thi chuyển loại cuối năm học. Ba kì thi này thật sự kinh khủng, thi ba môn toán+lý+hóa thi trong hai ngày, được nghỉ 1 tuần để ôn. Tổ chức thi, đánh số báo danh, phát đề, trông thi, giấy làm bài như thi ĐH. Điểm số xếp từ cao xuống thấp phát cho phụ huynh, đứa nào quá kém sẽ bị chuyển lớp hoặc loại khỏi trường. Phần điểm cao dùng để xét học bổng.

Hoạt động ngoại khóa hơi ít vì bọn mình khá ít hs (khoảng 90 mỗi khoá). Nhưng năm nào cũng được tổ chức đi chơi xa qua đêm. Được cùng cắm trại và thi đấu thể thao với các anh chị SV ở khoa. (các thầy luôn tạo điều kiện, sợ không có sức mà bầy trò thôi)

Kết quả:
Hồi đó thành tích thi quốc tế của khối chuyên hơi yếu (mới có 2 cái bạc). Bây giờ thì nhiều roài. Do hồi đó chú tâm học đội tuyển ít, và học amteur, chủ quan nữa...
Thành tích thi ĐH thì quá Okie, luôn 100% vào ĐH. Nhiều năm có điểm trung bình thi ĐH cao nhất nước. Có năm có 4 thủ khoa trong một lớp. 5 năm liền thủ khoa ĐH Y Hà nội... Nhờ có mỗi năm 3 kì thi tử thần đó!!!?

Trong mỗi HS khi ra trường đều cảm thấy trưởng thành lên nhiều, được học không chỉ kiến thức mà còn cả cách làm người, được phát triển toàn diện theo cá tính, năng lực bản thân, luôn hòa đồng, biết chia sẻ và có tự trọng (mình tin rằng chính các thầy đã dậy bọn mình những điều đó không chỉ bằng những bài giảng mà là bằng cả hiện thực người thầy). Có nhiều kỉ niệm đẹp với thời cấp III, không đẹp sao được khi bọn mình là bọn HS cấp III duy nhất được học trong khuôn viên ĐH Đông Dương 19 lê thánh tông. (nhớ nhất là cái nhà vệ sinh - Nhà bát giác thân yêu, giảng đường 9 thân yêu)
Agate vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Agate vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Bo_2Q (10-18-2008), pro_boy_92 (11-30-2008), sniperpro (01-15-2009), vitbau_dangboi (02-09-2010)
Old 11-30-2008 Mã bài: 32295   #14
qwe123
Thành viên ChemVN

trung binh

Trích:
Nguyên văn bởi hungbushido View Post
chà nghe mọi người bàn tán mà tớ cũng cảm thấy đối vơi các bạn thi HSG như là 1 cực hình vậy còn đối với mình hóa học là niềm đam mê còn việc học lệch chỉ là do bạn sắp xếp thời gian chưa hợp lý.việc nhồi nhét quá nhiều kiến thưc ,học thêm tràn lan 1 ngày có khi hoc liền 4 ca ( mà chẳng hiểu có được chữ nào vào đầu không) ngốn rất nhiều thời gian mà lợi ích đem lại thì rất thấp đối với 1 học sinh chuyên hóa thì việc tự nghiên cứu đào sâu suy nghĩ là vô cùng quan trong thời gian bạn tư học sẽ có ích hơn nhiều nếu gặp khó khăn ở phần nào thì hỏi thầy hỏi bạn mình tin mọi người sẽ sắp xếp được thời gian dành cho niềm đam mê của mình
Đồng ý là như vậy vì mình chỉ học mỗi môn hóa à còn các môn khác thì ko có vé đâu nên mình học tại nhàcòn hỏi bạn và thầy thì chưa chắc họ nhiệt tình
qwe123 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-05-2009 Mã bài: 33575   #15
yeutham_7777777
Thành viên ChemVN

yeutham_7777777's Avatar

Groaned at 2 Times in 1 Post

mình nghe mí bạn nói bạn nào cũng có wan điểm riêng và tất nhiên wan điểm nào cũng có phần đúng .Nhưng các bạn ơi mình cảm nhận được niềm đam mê là sự cần thiết để mọi người thành công nhưng nếu đam mê mòa hem có thực lực thì phải làm sek chứ chả nhẽ mình lại phải bỏ đi cái niềm đam mê của mình hay sek?????mình iu hóa nhưng sek minh càng chăm hox thì thành tích của mình càng suy giảm đj vậy chứ?riếc r2uj mí môn như sử ,địa mình thấp ĩ điểm lun các bạn có cách nào giúp mình hem ??giúp niềm đam mê của mình hem bị mài mòn và giúp mình hõ tốt hơn nữa mình hâm mộ mí bạn họ giủi hóa lắm trong đó cóa nhỏ bạn thân của mình nhưng mình lại rất sợ phải dối mặt với giáo viên dạy hóa bởi họ cho mình wa1 nhìu niềm tin nhưng họ càng choa mình niềm tin thì mình càng cho họ thất vọng mình pùn lém
MÌNH MONG NHỮNG BẠN NÀO CÓ THỰC LỰC VÀ NIỀM ĐAM MÊ VỀ HÓA HẢY CỐ GẮN LÊN VÌ KÒN RẤT NHÌU RẤT NHÌU NGƯỜI CỔ VŨ CHOA CÁC BẠN ,ĐỪNG VÌ MỘT ĐIỀU GÌ MÀ BỎ NIỀM ĐAM MÊ ĐÓ BỞI VÌ MÌNH SẼ LUN LUN ỦNG HỘ CÁC BẠN
chúc các bạn tìm được niềm đam mê thật sự của mình
chào các bạn
yeutham_7777777 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-05-2009 Mã bài: 34442   #16
conanghamchoi
Thành viên ChemVN

conanghamchoi's Avatar

Rep Power: 0 conanghamchoi is an unknown quantity at this point

mình thì cũng đang chuẩn bị cho vòng loại của môn hóc học để lựa chọn ra 5-6 người để đi thi tỉnh mà mình học cũng thấy ham mê môn hóa chứ
nhưng mà để đạt được mục tiêu của mình thì cần phải cố gắng học lắm chứ
mà mình thì học thế chỉ sợ học lệch các môn kia nữa chứ
lại còn phải sắp thi tốt nghiệp nữa
mà môn hóa học thì lại hok có trong các môn thi trong tốt nghiệp nữa chứ
mà môn anh thì mình lại còn học yếu
lo chu tâm vào môn hóc học cho lắm rùi đến lúc thi tôt nghiệp lại hok đậu nữa thì có mà khổ mọi bề mà thui
nói là sắp xếp time chứ minh thấy mình học đến 2-3h sáng mà cũng chỉ thấy là bình thường
như là mình thấy mình còn học yếu so với mặt bằng của lớp mình nữa chứ
mà lớp mình học vip lắm
nhưng mà mỗi đứa giỏi một môn
mà mình phải học đuổi theo nó chứ
thôi rùi mệt lắm
nhưng mà ai cũng phải cố gắng thui
conanghamchoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-06-2009 Mã bài: 34452   #17
minhduy2110
Moderator

minhduy2110's Avatar

Groans: 7
Groaned at 14 Times in 13 Posts
Rep Power: 50 minhduy2110 will become famous soon enough minhduy2110 will become famous soon enough
Talking

Trích:
Nguyên văn bởi Agate View Post
(nhớ nhất là cái nhà vệ sinh - Nhà bát giác thân yêu, giảng đường 9 thân yêu)
:) em học đh Dược cạnh trường anh(chị) nè :) ban đầu vào WC em còn tưởng là hình vòng benzen

Chữ kí cá nhântortoise

minhduy2110 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn