Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHÂN TÍCH KỸ THUẬT - TECHNOLOGICAL ANALYSIS

Notices

PHÂN TÍCH KỸ THUẬT - TECHNOLOGICAL ANALYSIS Muốn cập nhật kiến thức về phương pháp này thì vào đây

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Giúp mình về chưng cất đạm.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 11-23-2010 Mã bài: 72898   #11
alibaba123
Thành viên ChemVN

alibaba123's Avatar

ben 10

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

diễn đàn này tôi nghỉ dùng để học hỏi, trau đổi kinh nghiệm lẫn nhau.Nhưng sau khi đọc những bài của phuong hoang tôi thấy hình như mang tính chất cá nhân ,xúc phạm người khác , có ý định khiêu khích .thật ra là muốn gì
alibaba123 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-24-2010 Mã bài: 72955   #12
Phuong Hoang
Thành viên ChemVN

Phuong Hoang's Avatar

nguoi hoc viec

Trích:
Nguyên văn bởi alibaba123 View Post
diễn đàn này tôi nghỉ dùng để học hỏi, trau đổi kinh nghiệm lẫn nhau.Nhưng sau khi đọc những bài của phuong hoang tôi thấy hình như mang tính chất cá nhân ,xúc phạm người khác , có ý định khiêu khích .thật ra là muốn gì
Anh làm ơn chỉ cho mình phần nào mình xc phạm người khác? hoặc mang tính cá nhân?
Mình không có ý định khiêu khích, những điều tôi đưa lên đều là những thắc mắc chuyên môn, có thể là những người trong chúng ta sẽ gặp phải trong quá trình làm việc.
Những điều đó tôi đã được nghe, kiểm chứng hoặc mắt thấy rõ ràng không hề sai sự thật, nếu bạn muốn biết chi tiết thì tôi sẽ show cho bạn bằng mail riêng, trên diển đàn này không tiện.
Diển đàn là nơi trao đổi chuyên môn khoa học. Trung thực là điều quan trọng nhất trong khoa học bạn ạ.
Cám ơn sự góp ý của bạn.

Phượng Hoàng
Phuong Hoang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-24-2010 Mã bài: 72982   #13
alibaba123
Thành viên ChemVN

alibaba123's Avatar

ben 10

Trích:
Nguyên văn bởi Phuong Hoang View Post
Anh làm ơn chỉ cho mình phần nào mình xc phạm người khác? hoặc mang tính cá nhân?
Mình không có ý định khiêu khích, những điều tôi đưa lên đều là những thắc mắc chuyên môn, có thể là những người trong chúng ta sẽ gặp phải trong quá trình làm việc.
Những điều đó tôi đã được nghe, kiểm chứng hoặc mắt thấy rõ ràng không hề sai sự thật, nếu bạn muốn biết chi tiết thì tôi sẽ show cho bạn bằng mail riêng, trên diển đàn này không tiện.
Diển đàn là nơi trao đổi chuyên môn khoa học. Trung thực là điều quan trọng nhất trong khoa học bạn ạ.
Cám ơn sự góp ý của bạn.

Phượng Hoàng
Tôi làm việc ở phòng QC công ty thức ăn gia súc . hiện nay đang sử dụng cùng lúc 2
máy chưng cất đạm của FOSS . Trong đó có 1 máy sử dụng hơn 10 năm vẫn còn chạy tốt.
Tôi thấy nhân viên kỷ thuật của họ phục vụ tốt lắm .hướng dẫn tương đối kỹ ,bảo trì đa số là miễn phí. Kể cả những thiết bị cũ sử dụng đã lâu.
Vấn đề nhỏ vài giot NAOH họ cũng có hướng dẫn, nhưng không phải là nhỏ NAOH vào sản phẩm sau khi chưng cất.
Vì vậy:
Thứ nhất: bạn đã nghe nhầm lẫn,hoặt là đã không hiểu được sự hướng dẫn của họ.
Thứ hai là: bạn đã cố tình nói sai sự thật và đưa lên diễn dàn để nhằm mục đích gì?
Tôi biết vài người kỷ thuật của FOSS ở VN .vậy bạn có thể cho biết tên anh kt nào đã hướng dẫn cho bạn không?
Tôi rất muốn biết chi tiết vấn đề này. xin bạn vui lòng gửi email : tagsqc@gmail.com
Bạn nên xem lại cái này , trong tài liệu của máy cũng có:

cám ơn nhiều

Adjustment
Adjustment of the boric acid 1 or 4 % is made by the following procedure:

1. Transfer 25 ml boric acid solution to a receiver flask and add 100 ml of distilled water. If the solution in the flask is still red, titrate with 0.1 M sodium hydroxide solution until a neutral grey colour is obtained. Calculate the amount of sodium hydroxide solution necessary to adjust the boric acid solution in the 10 l flask with the formula:
ml 1.0 M alkali = ml titrant x 40

2. Add the calculated amount of 1.0 M alkali solution to the boric acid solution. Mix.
For boric acid 1 %, addition of 30 ml 0.1 M NaOH usually gives a god adjustment.

3. To check, proceed as follows using 25 ml of the boric acid solution. Run a blank. If the value of this blank is high ( 0.5 ml of 0.2 M HCl ) the boric acid is incorrectly adjusted. This might create irregular blanks. For correction add HCl directly into the boric acid tank, mix carefully and repeat until a blank reading of 0.05 - 0.15 ml HCl is obtained. If a positive blank is not achieved, add further small quantities of 1 M NaOH and repeat the check until a satisfactory value is achieved.

The addition of alkali is to achieve a positive blank value. This should, however, be kept between 0.05 - 0.15 ml titrant, to obtain good repeatability when testing blanks.”
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn alibaba123 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
chemhcm (11-25-2010), diep vien 00thay (11-25-2010)
Old 11-24-2010 Mã bài: 72989   #14
diep vien 00thay
Thành viên ChemVN

somaly

Rep Power: 0 diep vien 00thay is an unknown quantity at this point

Về vấn đề này mình cũng được biết đôi chút,thực ra là nhỏ vài giọt NaOH vào dd hấp thu để điều chỉnh nồng độ của nó sao cho lượng dd chuẩn độ của mẫu blank(trắng) nằm trong khoảng 0,05-0,15ml lúc đó hóa chất chúng ta pha mới thật sự chính xác.
Còn chuyện nhỏ NaOH vào bình tam giác sau khi chưng cất rồi đem đi chuẩn độ thì nghe qua cũng biết sai rồi khỏi cần làm thử chi cho tụi nhỏ nó cười cho thúi mũi
Mình cũng làm phòng thí nghiệm nên có vài điều chia sẽ cùng các bạn.
Còn máy của chi Trang (Phượng Hoàng) đã được sửa như thế nào mà hết bị đạm thấp vậy, có thể chỉ mình với được không.Để lỡ sau này mình có bị mà rút kinh nghiệm ấy mà.
Đừng chơi giấu nghề nha.Thực ra chổ mình cũng đang xài của Foss.
Nhân tiện chỉ giúp anh 2-3 giot gì đó vài chiêu luôn.
diep vien 00thay vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-24-2010 Mã bài: 72993   #15
Phuong Hoang
Thành viên ChemVN

Phuong Hoang's Avatar

nguoi hoc viec

Trích:
Nguyên văn bởi alibaba123 View Post
Tôi làm việc ở phòng QC công ty thức ăn gia súc . hiện nay đang sử dụng cùng lúc 2
máy chưng cất đạm của FOSS . Trong đó có 1 máy sử dụng hơn 10 năm vẫn còn chạy tốt.
Tôi thấy nhân viên kỷ thuật của họ phục vụ tốt lắm .hướng dẫn tương đối kỹ ,bảo trì đa số là miễn phí. Kể cả những thiết bị cũ sử dụng đã lâu.
Vấn đề nhỏ vài giot NAOH họ cũng có hướng dẫn, nhưng không phải là nhỏ NAOH vào sản phẩm sau khi chưng cất.
Vì vậy:
Thứ nhất: bạn đã nghe nhầm lẫn,hoặt là đã không hiểu được sự hướng dẫn của họ.
Thứ hai là: bạn đã cố tình nói sai sự thật và đưa lên diễn dàn để nhằm mục đích gì?
Tôi biết vài người kỷ thuật của FOSS ở VN .vậy bạn có thể cho biết tên anh kt nào đã hướng dẫn cho bạn không?
Tôi rất muốn biết chi tiết vấn đề này. xin bạn vui lòng gửi email : tagsqc@gmail.com
Bạn nên xem lại cái này , trong tài liệu của máy cũng có:

cám ơn nhiều

Adjustment
Adjustment of the boric acid 1 or 4 % is made by the following procedure:

1. Transfer 25 ml boric acid solution to a receiver flask and add 100 ml of distilled water. If the solution in the flask is still red, titrate with 0.1 M sodium hydroxide solution until a neutral grey colour is obtained. Calculate the amount of sodium hydroxide solution necessary to adjust the boric acid solution in the 10 l flask with the formula:
ml 1.0 M alkali = ml titrant x 40

2. Add the calculated amount of 1.0 M alkali solution to the boric acid solution. Mix.
For boric acid 1 %, addition of 30 ml 0.1 M NaOH usually gives a god adjustment.

3. To check, proceed as follows using 25 ml of the boric acid solution. Run a blank. If the value of this blank is high ( 0.5 ml of 0.2 M HCl ) the boric acid is incorrectly adjusted. This might create irregular blanks. For correction add HCl directly into the boric acid tank, mix carefully and repeat until a blank reading of 0.05 - 0.15 ml HCl is obtained. If a positive blank is not achieved, add further small quantities of 1 M NaOH and repeat the check until a satisfactory value is achieved.

The addition of alkali is to achieve a positive blank value. This should, however, be kept between 0.05 - 0.15 ml titrant, to obtain good repeatability when testing blanks.”
Cám ơn anh QC của Cty Thức ăn gia súc , mình đang cần tìm người để hỏi vài chuyện liên quan đến thức ăn gia súc của anh, mà mình đang bí và thật tình cờ gặp anh trên diễn đàn nên nhân tiện hỏi anh luôn:
1. Hồi đó mình đi thực tập bên Nga, ở một nhà máy làm cám hổn hợp và thức ăn gia súc, mình thấy nguyên liệu là ngô, sau khi tách hạt xong, họ ủ vào một dung dịch giống như nhủ tương, vài giờ sau đến một ngày họ mới đem xay ra để chế biến. Anh có biết dung dịch đó là gì không? Ở VN mình có bán không? Hồi đó có hỏi mấy chú Nga ngố về chất đó, nó giải thích nhưng tiếng Nga mình kém quá, nên nghe chả hiểu gì cả. Nếu anh biết vui lòng chỉ mình nhé.
2. Trong thức ăn gia súc bây giờ nghe nói cũng có trộn lắm chất "lạ", giống như trộn mélamine vào sữa để tăng "đạm giả". Vậy thì mình có cách nào để phát hiện được không? Chứ Kjeldahn thì chịu rồi.
3. Người ta phân tích acid amin bằng cách nào trong thức ăn gia súc hả anh? Trong các ngành khác người ta dùng HPLC tốn tiền hóa chất và đầu tư ban đầu cao lắm.
4. Thức ăn gia súc sau khi xuất xưởng một thời gian, chắc chắn là có phát sinh một số khuẩn, thì mình làm sao phát hiện các loại khuẩn này mọc trong sản phẫm của mình? Các loại khuẩn này thường có chủng gì anh nhỉ?
Mình rất vui khi gặp được anh trên diễn đàn để hỏi điều này, chắc anh cũng làm trong lĩnh vực này trên 10 năm, kiến thức này thật tuyệt. Còn đoạn anh viết bằng tiếng Anh gì đó bên dưới mình đọc không hiểu, mình chỉ biết tiếng Nga và một chút tiếng Pháp thôi anh ạ.
Chúc anh sức khỏe và làm việc tốt. Cám ơn anh trước.

Phượng Hoàng
Phuong Hoang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-25-2010 Mã bài: 73025   #16
alibaba123
Thành viên ChemVN

alibaba123's Avatar

ben 10

Trích:
Nguyên văn bởi Phuong Hoang View Post
Cám ơn anh QC của Cty Thức ăn gia súc , mình đang cần tìm người để hỏi vài chuyện liên quan đến thức ăn gia súc của anh, mà mình đang bí và thật tình cờ gặp anh trên diễn đàn nên nhân tiện hỏi anh luôn:
1. Hồi đó mình đi thực tập bên Nga, ở một nhà máy làm cám hổn hợp và thức ăn gia súc, mình thấy nguyên liệu là ngô, sau khi tách hạt xong, họ ủ vào một dung dịch giống như nhủ tương, vài giờ sau đến một ngày họ mới đem xay ra để chế biến. Anh có biết dung dịch đó là gì không? Ở VN mình có bán không? Hồi đó có hỏi mấy chú Nga ngố về chất đó, nó giải thích nhưng tiếng Nga mình kém quá, nên nghe chả hiểu gì cả. Nếu anh biết vui lòng chỉ mình nhé.
2. Trong thức ăn gia súc bây giờ nghe nói cũng có trộn lắm chất "lạ", giống như trộn mélamine vào sữa để tăng "đạm giả". Vậy thì mình có cách nào để phát hiện được không? Chứ Kjeldahn thì chịu rồi.
3. Người ta phân tích acid amin bằng cách nào trong thức ăn gia súc hả anh? Trong các ngành khác người ta dùng HPLC tốn tiền hóa chất và đầu tư ban đầu cao lắm.
4. Thức ăn gia súc sau khi xuất xưởng một thời gian, chắc chắn là có phát sinh một số khuẩn, thì mình làm sao phát hiện các loại khuẩn này mọc trong sản phẫm của mình? Các loại khuẩn này thường có chủng gì anh nhỉ?
Mình rất vui khi gặp được anh trên diễn đàn để hỏi điều này, chắc anh cũng làm trong lĩnh vực này trên 10 năm, kiến thức này thật tuyệt. Còn đoạn anh viết bằng tiếng Anh gì đó bên dưới mình đọc không hiểu, mình chỉ biết tiếng Nga và một chút tiếng Pháp thôi anh ạ.
Chúc anh sức khỏe và làm việc tốt. Cám ơn anh trước.

Phượng Hoàng
xin lỗi bạn nhe
Đừng kiểm tra kiến thức của người khác bằng cách này . Trả lời để cho bạn chê bai, mổ xẻ hả? Tôi không không muốn thành nạn nhân " 3 giọt NAOH" mà bạn đã từng tạo ra đâu. Trình độ chuyên môn của tôi kém lắm
Old 11-27-2010 Mã bài: 73188   #17
NIRS
Thành viên ChemVN

NIRS

Chào mọi người,

tôi cũng từng làm kỹ thuật và làm khoảng 15 năm, chuyên về kỹ thuật. tuy nhiên tôi không hiểu bạn 45 tuổi mà không hiều một chút gì về nghề nghiệp thì không biết cơ quan nào vẫn còn thương hại mà chứa bạn nữa. một thiết bị đon gian như vậy mà không làm được thì , , ,(?). Tôi thực sự xin lỗi và cũng không tin chuyên môn của bạn lại tệ như vậy
nói chung đừng vì những chuyện nhỏ mà mang nhau lên diễn đàn bôi nhọ mặt nhau.
già rồi nên nói năng có chuẩn mực cho lớp trẻ noi gương chư đừng kiếm cớ "đá chó đập mèo".
Kiếm quán coffe yên tĩnh nào đó ngồi lại rồi nói chuyện với nhau có hơn không?
xin chấm dứt chuyện này ở đây được không? Tuy không nói ra nhưng ai cũng biết ai là ai
Tôi chỉ mong chuyện này chấm dứt ở đây và mọi người cố gắng chia sẻ với nhau nhiều kiến thức đậm chuyên môn hơn theo đúng mong muốn của trang thông tin này

ReGards
NIRS vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-29-2010 Mã bài: 74631   #18
XukaNguyen
Thành viên ChemVN

Hoc nua hoc mai. Gia ma con di hoc. haha

Tôi thấy thành viên Phuong Hoang này có vấn đề. Nhưng nếu bạn thật sự gặp rắc rối thì bạn cũng có vấn đề về chuyên môn thật
Bạn định đem những kiến thức mình có về chuyên môn ra để kiểm tra người khác ư!
có thể bạn là người đi du học nhiều, kiến thức sâu rộng. nhưng...
Có những con đường mình phải đi một mình, nhưng có những đoạn đường không phải chỉ một mình mình đi.
XukaNguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn