Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS Hãy vào đây post về những chủ đề này nha

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - ứng dụng cụ thể của mỗi phương pháp sắc ký.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-11-2010 Mã bài: 57156   #1
rubi
Thành viên ChemVN

tự tin là chính mình

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default ứng dụng cụ thể của mỗi phương pháp sắc ký

em mới đăng ký thành viên của chemvn.net, rất mong mọi người giúp đỡ.
Em muốn mọi người trên diễn đàn giúp em tìm hiểu thêm về ứng dụng cụ thể của mỗi phương pháp sắc ký: sắc ký bản mỏng, sắc ký khí, sắc ký lòng hiệu suất cao (HPLC).
em xin chân thành cảm ơn
rubi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-11-2010 Mã bài: 57160   #2
Hồ Sỹ Phúc
VIP ChemVN

Hồ Sỹ Phúc's Avatar

Uống với tôi vài ly nhé!

Groaned at 2 Times in 3 Posts
Rep Power: 91 Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold
Send a message via Yahoo to Hồ Sỹ Phúc

Bạn tìm sách Các pp sắc ký của Nguyễn Xuân Dũng, Đào Hữu Vinh... mà đọc.
Bạn cũng có thể tìm đọc quyển Các pp nghiên cứu cây thuốc của các tác giả Nguyễn Văn Đàn, Lê Chí Kiên...
Hoặc đơn giản là bạn search trên google.com.vn, tìm từng phương pháp.

Chữ kí cá nhânSỸ PHÚC - BẢO TRÂN

Hồ Sỹ Phúc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-11-2010 Mã bài: 57166   #3
rubi
Thành viên ChemVN

tự tin là chính mình

Cảm ơn bạn. Nhưg google ko có na.mà ở chỗ mình ít sách lắm,khó tìm mấy quyển bạn nói. Mấy quyển cơ sở hóa học phân tích, cơ sở lý thuyết của pp sắc ký...chỉ nói qua về vấn đề này,còn điều mình đang cần tìm thì ko có. Ai có kiến thức cơ bản về vấn đề này thì giúp mình trả lời cụ thể hơn đi ạ.
Old 04-11-2010 Mã bài: 57179   #4
Hồ Sỹ Phúc
VIP ChemVN

Hồ Sỹ Phúc's Avatar

Uống với tôi vài ly nhé!

Rep Power: 91 Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold Hồ Sỹ Phúc is a splendid one to behold

Bạn nên tìm giảng viên dạy môn Hoá hữu cơ hoặc Hoá phân tích để mượn. Nếu bạn là sinh viên thì chắc chắn họ sẽ cho bạn mượn thôi. Nếu các thầy cô của bạn không có thì bạn có thể đến Tiệm sách trước cổng phụ của ĐHKHTN TpHCM để tìm mua nhé.
Thân!

Old 04-11-2010 Mã bài: 57186   #5
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

sắc kí bản mỏng (TLC, thin layer chromatography) dùng để phát hiện nhanh các chất, dựa vào hấp thu UV hoặc hiện hình bằng thuốc thử, giới hạn phát hiện cỡ ppm, dùng silicagel tráng bảng, bảng tráng làm bằng nhôm, thủy tinh. có bản thường, bảng đảo.
sắc kí khí và sắc kí lỏng khác nhau ở dòng mang là khí hay lỏng. chất dễ bay hơi hay dễ tan vào dung môi.
2 loại sắc kí này cần hệ thống máy móc, tín hiệu hiện ra dưới dạng sắc kí đồ.
cả 3 loại trên đều có sắc kí điều chế. tuy nhiên đến nay ít dùng sắc kí khí điều chế. TLC và HPLC prep được dùng phổ biến. TLC prep cần dụng cụ đặc biệt là thiết bị bằng thủy tinh (tùy loại bảng dùng) HPLC prep cần fraction collector.
Thân

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-12-2010 Mã bài: 57187   #6
Hồ Sỹ Phúc
VIP ChemVN

Hồ Sỹ Phúc's Avatar

Uống với tôi vài ly nhé!

Trích:
Nguyên văn bởi tigerchem View Post
sắc kí bản mỏng (TLC, thin layer chromatography) dùng để phát hiện nhanh các chất, dựa vào hấp thu UV hoặc hiện hình bằng thuốc thử, giới hạn phát hiện cỡ ppm, dùng silicagel tráng bảng, bảng tráng làm bằng nhôm, thủy tinh. có bản thường, bảng đảo.
sắc kí khí và sắc kí lỏng khác nhau ở dòng mang là khí hay lỏng. chất dễ bay hơi hay dễ tan vào dung môi.
2 loại sắc kí này cần hệ thống máy móc, tín hiệu hiện ra dưới dạng sắc kí đồ.
cả 3 loại trên đều có sắc kí điều chế. tuy nhiên đến nay ít dùng sắc kí khí điều chế. TLC và HPLC prep được dùng phổ biến. TLC prep cần dụng cụ đặc biệt là thiết bị bằng thủy tinh (tùy loại bảng dùng) HPLC prep cần fraction collector.
Thân
Cảm ơn tigerchem đã chịu khó post được từng đó. Nhưng làm sao mà bạn í hiểu nổi nhỉ!
Nói chung là bạn í phải đọc các sách qua trước, sau đó làm ứng dụng một số cái thì mới nắm được, chứ sắc ký là vấn đề rất khó mà, làm gì mà chỉ một hai câu là có thể vỡ ra được.
Nếu bạn ở Hà Nội, có thể đến ĐHKHTN tìm gặp thầy Phạm Hùng Việt chuyên gia sắc ký đo!

Old 04-12-2010 Mã bài: 57190   #7
rubi
Thành viên ChemVN

tự tin là chính mình

Cảm ơn cả 2 người. Mình ở Nghệ an thì làm sao vào tp.HCM hay Hnội để tìm mua sách hay gặp mấy ông thầy như thầy Phạm Hùng Vjệt đc?mình đã mua sách của thầy Phạm Hùng Vjệt rồi,nój rất kĩ về sắc ký nhưg chỉ về các pp sắc ký thôi, và ko có cái mình cần tìm.
Old 04-12-2010 Mã bài: 57199   #8
noel274
Thành viên ChemVN

ocngo

ứng dụng của các loại sắc ký thì bạn có thể lên mạng đọc còn nếu sách thì có thể mua cuốn pp cô lập các hợp chất thiên nhiên của cô Nguyễn Kim Phi Phụng ĐH KHTN TPHCM trong cuốn đó có nói rõ là sắc ký nào dùng như thế nào tất nhiên là không đầy đủ hết được nhưng có cái nhìn sơ lược về sắc ký.
noel274 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-12-2010 Mã bài: 57205   #9
rubi
Thành viên ChemVN

tự tin là chính mình

Hjx.đã nój là mấy cái ứng dụg cụ thể của pp sắc ký ko có trên mạng ma?chỉ nój qua về sắc ký thôj chứ ko có "ứng dụg cụ thể ". Aj bjết gjúp mình đi mà,đừng bắt tui tìm sách hay tra google nữa nà.thanks trước
Old 04-12-2010 Mã bài: 57211   #10
Hồ Sỹ Phúc
VIP ChemVN

Hồ Sỹ Phúc's Avatar

Uống với tôi vài ly nhé!

Trích:
Nguyên văn bởi rubi View Post
Cảm ơn cả 2 người. Mình ở Nghệ an thì làm sao vào tp.HCM hay Hnội để tìm mua sách hay gặp mấy ông thầy như thầy Phạm Hùng Vjệt đc?mình đã mua sách của thầy Phạm Hùng Vjệt rồi,nój rất kĩ về sắc ký nhưg chỉ về các pp sắc ký thôi, và ko có cái mình cần tìm.
Nếu bạn ở ĐHV thì bạn có thể đến gặp thầy Hoàng Lựu để mượn cuốn sách Các pp nghiên cứu cây thuốc của Nguyễn Văn Đàn, Lê Chí Kiên...đó.
Quyển này nói ứng dụng rất nhiều và cụ thể từng pp luôn. Tuy nhiên nó hơi cũ rồi!
Mình cam đoan là thầy có và sẽ cho bạn mượn. Chúc bạn may mắn! Hihi

Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Hồ Sỹ Phúc vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
rubi (04-12-2010)
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn