Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS Hãy vào đây post về những chủ đề này nha

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Đệm trong sắc ký lỏng.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 12-27-2010 Mã bài: 74538   #1
nhanduyen
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default Đệm trong sắc ký lỏng

Chào các bạn. Mình đang vận hành một máy HPLC, nhưng do mới nên chưa có kinh nghiệm. Đọc tài liệu thấy có một số chất khi phân tích có pha động đệm với pH xác định.
Nhưng mình hiện tại chưa biết cách pha các dung dịch đệm này.
Mong các bạn giúp đỡ. Có tài liệu nào về cách chuẩn bị pha động đệm thì vui lòng cho minh.
VD: 0.1M ammonium dihydrogen orthophosphate buffer (pH = 4.5) hay 0.025M KH2PO4, pH3.0

Thanks các bạn nhiều
nhanduyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2011 Mã bài: 75573   #2
o0HPLC0obakuraryo
Thành viên ChemVN

Rep Power: 0 o0HPLC0obakuraryo is an unknown quantity at this point

thường như mình chạy pha đệm pH 3.2 thì chỉ sử dụng muối Na (1 - Heptannesufonic Acid, Sodium Salf)
cách pha cân 0.5g/500mL (thường chỉ pha 500mL hoặc đủ cho 1 lần sử dụng vì pha đệm không bảo quản được lâu)
sau đó chỉnh về pH 3.2 bằng Acid phosphoric

Ngoài ra thì nếu như hai Nồng độ bạn vừa nói thì tính lượng cân bình thường như là pha chế hóa chất thôi sau đó chỉnh pH bằng H3PO4 tuy nhiên cũng phải lựa chọn acid phù hợp để k thay đổi thành phần đệm

thay đổi nội dung bởi: o0HPLC0obakuraryo, ngày 01-11-2011 lúc 12:10 PM.
o0HPLC0obakuraryo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-11-2011 Mã bài: 75578   #3
TSS
Thành viên ChemVN

Groans: 1
Groaned at 1 Time in 1 Post

Trích:
Nguyên văn bởi nhanduyen View Post
Chào các bạn. Mình đang vận hành một máy HPLC, nhưng do mới nên chưa có kinh nghiệm. Đọc tài liệu thấy có một số chất khi phân tích có pha động đệm với pH xác định.
Nhưng mình hiện tại chưa biết cách pha các dung dịch đệm này.
Mong các bạn giúp đỡ. Có tài liệu nào về cách chuẩn bị pha động đệm thì vui lòng cho minh.
VD: 0.1M ammonium dihydrogen orthophosphate buffer (pH = 4.5) hay 0.025M KH2PO4, pH3.0

Thanks các bạn nhiều

Bạn nên lưu ý đến Column sử dụng cho ứng dụng của bạn khi bạn chạy ở pH thấp như vậy. Không phải column nào cũng chịu được và cho peak đẹp. Có rất nhiều loại column khác nhau cho dải pH cao, pH thấp.... Bạn nên lưu tâm đến điều này để có kết quả như ý và tránh làm hỏng cột phân tích.
TSS vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-14-2011 Mã bài: 75742   #4
phuocduy86
Thành viên ChemVN

phuocduy86's Avatar

phuocduyVHC

Theo mình tham khảo một số tài liệu nước ngoài thì hiện nay người ta đã khuyến cáo hạn chế sử dụng đệm trong phân tích. Dẫu biết rằng phân tích dùng đệm cũng có những lợi ích nhất định. Tuy nhiên, nếu ta sử dụng đệm thì thiết bị bị ảnh hưởng giảm tuổi thọ nhiều nhất chính là cột sắc ký của chúng ta. Vì các dung dịch đệm này dễ dàng kết tinh trong cột, như vậy thì áp suất đầu cột những lần chạy kế tiếp sẽ rất cao. Một số điều mong được chia sẻ cùng bạn. Xin cảm ơn!!
phuocduy86 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn