Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHÂN TÍCH TRẮC QUANG - PHOTOMETRIC ANALYSIS

Notices

PHÂN TÍCH TRẮC QUANG - PHOTOMETRIC ANALYSIS Những bài về phương pháp này post vào đây.

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - đường chuẩn trong phân tích trắc quang.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 12-02-2010 Mã bài: 73483   #11
huy 108
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Cám ơn mọi người, không giấu gì em là sinh viên năm 3. có lẽ cần phải làm nhiều hơn nữa để năng cao tay nghề của mình.
huy 108 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-10-2010 Mã bài: 73873   #12
sakura1234
Thành viên ChemVN

Send a message via Yahoo to sakura1234

nhưng khi đã dựng được đường chuẩn chọn được thể tích ở 1/3 hoặc 2/3 đường chuẩn theo em rất khó. Vì chọn thể tích này sẽ có sai số khác với chọn thể tích khác, làm sao mình biết chọn thể tích nào để sai số nhỏ nhất. Bữa em làm xác định hàm lượng sắt trong nước bằng phương pháp trắc quang, chọn được thể tích ứng với mật độ quang ở 2/3 đường chuẩn nhưng sai số ra là (10.033+-3.347)ppm. Như vậy là phương pháp này có độ chính xác không cao
sakura1234 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-10-2010 Mã bài: 73876   #13
huy 108
Thành viên ChemVN

Chào Sakura, việc sai số của bạn quá lớn theo như mình nghĩ không thể nào do phương pháp này được. Có lẽ trong lúc pha chuẩn hoặc pha dung dịch mẫu, bạn đã làm sai, các lần pha dung dịch không đồng đều dẫn đến sai số lớn. Mình cũng đã làm thí nghiệm này, sai số tuy có lớn nhưng cũng chỉ vào khoảng 0.019ppm thôi.
Tiếp đến, việc bạn nói pha dung dịch sao cho độ hấp thu từ 1/3 đến 2/3 đường chuẩn là khó, theo mình thì ngược lại. Bạn có thể pha thử một mẫu, đo độ hấp thu của nó. Từ đó bạn tính được số ml mẫu cần lấy để pha được dung dịch có A từ 1/3 đến 2/3 đường chuẩn.
Thêm vào đó, việc lấy 1/3 đến 2/3 đường chuẩn là nhằm mục đích làm cho sai số trong quá trình bạn làm tiến dần đến sai số của phương pháp.
huy 108 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn