Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - phân tích gibberellic acid.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 11-11-2007 Mã bài: 17428   #1
Be Muoi
Thành viên ChemVN

Be Muoi's Avatar

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default phân tích gibberellic acid

Lời đầu tiên, mình xin cảm ơn các bạn đã giải đáp giúp mình khi mình chưa biết gì về hóa
Theo những lời gợi ý của các bạn thì mình cũng đã tìm hiểu thêm về các phương pháp và mình nghĩ như sau:
Gibberellic acid có công thức C19H22O6 (công thức quá phức tạp) và nhiệt độ hóa hơi đến 233-235 độ. Tuy nhiên gibberellic acid trong môi trường nuôi cấy của mình có thể ở dạng kết hợp với nhiều chất khác nữa nên mình không thể dùng dịch nuôi cấy vi khuẩn đi phân tích GC/MS hay LC/MS mặc dù nhiệt độ cho phép phân tích GC/MS có thể lên tới 300 độ lận.
Vì gibberellic acid tan trong ete nên mình phải tách chiết gibberellic acid ra rôi mới chạy phân tích (như vậy an toàn hơn cho cột phân tích)
Mình không cần phải phân tích RMN vì nó rất khó khăn để mình cô lập gibberellic aicd ở dạng tinh. Hơn nữa loại phân tích này cần dùng khi mình chưa biết chất lạ cần quan tâm của mình là gì. Mẫu của mình Phòng Phân Tích Trung Tâm ĐH KHTN đã chạy HPLC cho ra peak ở GA3 rùi nên mình cần có những bằng chứng cụ thể hơn, tin cậy hơn trước khi mình publish nó. Vì gibberellic acid có hàng chục đồng phân, nhiều lúc các peak của đồng phân trùng nhau nên mình không chắc được
Hi! Mình là dân công nghệ Sinh Học. Mình chỉ biết có vậy thôi. Nếu các bạn tháy mình nói sai thì nhăc dùm nhé. mình mong sự góp ý của các bạn trước khi mình quyết định tiếp tục nghiên cứu. Thanks

Chữ kí cá nhân aloha
học hành ba chwx lem nhem :nhau
thấy "nó" là thèm nhw chwar thèm chua

thay đổi nội dung bởi: Be Muoi, ngày 11-11-2007 lúc 09:43 AM.
Be Muoi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-21-2007 Mã bài: 18642   #2
napoleon9
Cựu Moderator

"học hoc nữa học mãi ...tới khi

Groans: 0
Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 48 napoleon9 will become famous soon enough napoleon9 will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to napoleon9

cũng hay quá nhỉ ! mình cũng mới học về chất điều hoà trong sinh trưởng : cũng có học qua sơ sơ gibberelin, nên mình cũng rất quan tâm về đề tài bạn nghiên cứu để tham khảo : nếu có thể bạn có thể post lên cho mình để làm tài liệu tham khảo hén! thank
có gì thảo luận, mình học cũng tệ lém có gì chiếu cố thêm nhe!

Chữ kí cá nhânNguyễn Hoàng Quốc Vũ
quocvu1986@gmail.com

napoleon9 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn