Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > CƠ SỞ LÝ THUYẾT HÓA PHÂN TÍCH

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Hỏi về việc thi Cao học Hóa Phân tích (KHTN).

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 11-24-2010 Mã bài: 72959   #10
Rukaphuong
Thành viên ChemVN

Rukaphuong's Avatar

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 2 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi giotnuoctrongbienca View Post
Chào bạn
Nếu bạn không phải học đại học từ một trường có chuyên ngành Hóa Phân Tích, mà bạn muốn thi vào cao học chuyên ngành hóa phân tích của trường ĐHKH TN thì bạn nên tự hỏi xem mục đích chính của bạn là học ngành học này ra để làm gì? Nếu bạn học ngành này ra và đi dạy phổ thông thì tôi nghĩ bạn phải xem xét lại dự định của mình. Nếu bạn tiếp tục dạy đại học ở một trường nào đó thì bạn có thể tiếp tục. Tôi nói vậy vì bạn có qua được kỳ thi tuyển thì bạn cũng sẽ đối diện với rất nhiều khó khăn nhất là khi bạn làm đề tài tốt nghiệp. Thường các bạn học các trường không phải ĐHKH TN chuyên ngành HPT thì thiếu rất nhiều môn học chuyên ngành, thiếu rất nhiều học phần thí nghiệm từ cơ bản đến chuyên ngành vốn thiết kế cho sinh viên chuyên ngành Hóa và Hóa phân tích và sau đó điều quan trọng nữa là các bạn thiếu hẳn 4 tháng "lăn lộn" trong phòng thí nghiệm để làm đề tài tốt nghiệp. Nếu thiếu những kỹ năng như thế thì nói thật là các bạn sẽ khó theo nổi (một cách đúng nghĩa chương trình cao học của bộ môn) và trở thành GÁNH NẶNG cho bất cứ thầy cô nào "phải" hướng dẫn các bạn làm đề tài tốt nghiệp cao học.
Các bạn muốn có tấm bằng thạc sỹ cho "bằng chị bằng em" thì nên học các trường khác sẽ nhẹ nhàng hơn, phù hợp hơn.
Đây chỉ là ý kiến cá nhân tôi, mang tính chất tham khảo mà thôi, mong bạn xem xét kỹ hơn.
Thân ái
Cám ơn bạn. Mình học ngành Hóa, Cử nhân Hóa, ĐH Cần Thơ. Học về Hóa đủ thứ (theo mình hiểu thế, khi theo học ngành này). Kiến thức Hóa phân tích thì trường có dạy, còn về thực hành phòng thí nghiệm thì Trường mình chưa có cơ sở vật chất nên thí nghiệm về hóa phân tích (máy móc, thiết bị hiện đại) còn hạn chế. Học lý thuyết là chủ yếu thôi. Do đó, nên mình mới đi học lên Cao học để biết thêm về mấy cái này, cũng như có cơ hội tiếp xúc với máy móc. Vậy theo bạn, mình theo học nổi không

Chữ kí cá nhânKnowledge is everything...
My mail: binhphuong87@gmail.com

Rukaphuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn