Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > CƠ SỞ LÝ THUYẾT HÓA PHÂN TÍCH

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Hỏi về việc thi Cao học Hóa Phân tích (KHTN).

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 11-24-2010 Mã bài: 72959   #11
Rukaphuong
Thành viên ChemVN

Rukaphuong's Avatar

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 2 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi giotnuoctrongbienca View Post
Chào bạn
Nếu bạn không phải học đại học từ một trường có chuyên ngành Hóa Phân Tích, mà bạn muốn thi vào cao học chuyên ngành hóa phân tích của trường ĐHKH TN thì bạn nên tự hỏi xem mục đích chính của bạn là học ngành học này ra để làm gì? Nếu bạn học ngành này ra và đi dạy phổ thông thì tôi nghĩ bạn phải xem xét lại dự định của mình. Nếu bạn tiếp tục dạy đại học ở một trường nào đó thì bạn có thể tiếp tục. Tôi nói vậy vì bạn có qua được kỳ thi tuyển thì bạn cũng sẽ đối diện với rất nhiều khó khăn nhất là khi bạn làm đề tài tốt nghiệp. Thường các bạn học các trường không phải ĐHKH TN chuyên ngành HPT thì thiếu rất nhiều môn học chuyên ngành, thiếu rất nhiều học phần thí nghiệm từ cơ bản đến chuyên ngành vốn thiết kế cho sinh viên chuyên ngành Hóa và Hóa phân tích và sau đó điều quan trọng nữa là các bạn thiếu hẳn 4 tháng "lăn lộn" trong phòng thí nghiệm để làm đề tài tốt nghiệp. Nếu thiếu những kỹ năng như thế thì nói thật là các bạn sẽ khó theo nổi (một cách đúng nghĩa chương trình cao học của bộ môn) và trở thành GÁNH NẶNG cho bất cứ thầy cô nào "phải" hướng dẫn các bạn làm đề tài tốt nghiệp cao học.
Các bạn muốn có tấm bằng thạc sỹ cho "bằng chị bằng em" thì nên học các trường khác sẽ nhẹ nhàng hơn, phù hợp hơn.
Đây chỉ là ý kiến cá nhân tôi, mang tính chất tham khảo mà thôi, mong bạn xem xét kỹ hơn.
Thân ái
Cám ơn bạn. Mình học ngành Hóa, Cử nhân Hóa, ĐH Cần Thơ. Học về Hóa đủ thứ (theo mình hiểu thế, khi theo học ngành này). Kiến thức Hóa phân tích thì trường có dạy, còn về thực hành phòng thí nghiệm thì Trường mình chưa có cơ sở vật chất nên thí nghiệm về hóa phân tích (máy móc, thiết bị hiện đại) còn hạn chế. Học lý thuyết là chủ yếu thôi. Do đó, nên mình mới đi học lên Cao học để biết thêm về mấy cái này, cũng như có cơ hội tiếp xúc với máy móc. Vậy theo bạn, mình theo học nổi không

Chữ kí cá nhânKnowledge is everything...
My mail: binhphuong87@gmail.com

Rukaphuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-24-2010 Mã bài: 73002   #12
hoamo
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 7 Times in 3 Posts

Bác giotnuoc phán phải nói là "oách thật". Em rất ngưỡng mộ, thiệt. Nhưng mà ...
Trích:
Nếu bạn không phải học đại học từ một trường có chuyên ngành Hóa Phân Tích, mà bạn muốn thi vào cao học chuyên ngành hóa phân tích của trường ĐHKH TN thì bạn nên tự hỏi xem mục đích chính của bạn là học ngành học này ra để làm gì? Nếu bạn học ngành này ra và đi dạy phổ thông thì tôi nghĩ bạn phải xem xét lại dự định của mình.
... dừng lại ở đây thì đẹp. Học ra đi dạy phổ thông thì nên theo vô cơ hoặc hữu cơ, hơn là đi theo phân tích.

Trích:
Tôi nói vậy vì bạn có qua được kỳ thi tuyển thì bạn cũng sẽ đối diện với rất nhiều khó khăn nhất là khi bạn làm đề tài tốt nghiệp. Thường các bạn học các trường không phải ĐHKH TN chuyên ngành HPT thì thiếu rất nhiều môn học chuyên ngành, thiếu rất nhiều học phần thí nghiệm từ cơ bản đến chuyên ngành vốn thiết kế cho sinh viên chuyên ngành Hóa và Hóa phân tích và sau đó điều quan trọng nữa là các bạn thiếu hẳn 4 tháng "lăn lộn" trong phòng thí nghiệm để làm đề tài tốt nghiệp. Nếu thiếu những kỹ năng như thế thì nói thật là các bạn sẽ khó theo nổi (một cách đúng nghĩa chương trình cao học của bộ môn)trở thành GÁNH NẶNG cho bất cứ thầy cô nào "phải" hướng dẫn các bạn làm đề tài tốt nghiệp cao học.
Các bạn muốn có tấm bằng thạc sỹ cho "bằng chị bằng em" thì nên học các trường khác sẽ nhẹ nhàng hơn, phù hợp hơn.
Mấy đoạn trên thì, thiệt, đồng chí/anh/chị hơi bị tinh vi đấy. Khoa Học Tự Nhiên, dù sao cũng chỉ là trường của Việt Nam chứ có phải Harvard đâu mà ti toe thế. Đọc nghe rất chướng mắt. Nhìn nhận kiểu này là hơi bị lùn & hão, mình thiệt :).
Hóa phân tích không khó, về lý thuyết, chỉ cần có trí nhớ tốt tốt là học được. Còn máy móc thì có vấn đề gì đâu nhỉ? Đã học lên thì tất nhiên ai cũng phải chuẩn bị sẵn tâm lý chịu khó, chịu khổ, còn không thì có học trường nào cũng vậy thôi, đâu chỉ mỗi KHTN của "nhà bác".

thay đổi nội dung bởi: hoamo, ngày 11-24-2010 lúc 09:38 PM.
hoamo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-25-2010 Mã bài: 73048   #13
Rukaphuong
Thành viên ChemVN

Rukaphuong's Avatar

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 2 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi hoamo View Post
Bác giotnuoc phán phải nói là "oách thật". Em rất ngưỡng mộ, thiệt. Nhưng mà ...

... dừng lại ở đây thì đẹp. Học ra đi dạy phổ thông thì nên theo vô cơ hoặc hữu cơ, hơn là đi theo phân tích.

Mấy đoạn trên thì, thiệt, đồng chí/anh/chị hơi bị tinh vi đấy. Khoa Học Tự Nhiên, dù sao cũng chỉ là trường của Việt Nam chứ có phải Harvard đâu mà ti toe thế. Đọc nghe rất chướng mắt. Nhìn nhận kiểu này là hơi bị lùn & hão, mình thiệt :).
Hóa phân tích không khó, về lý thuyết, chỉ cần có trí nhớ tốt tốt là học được. Còn máy móc thì có vấn đề gì đâu nhỉ? Đã học lên thì tất nhiên ai cũng phải chuẩn bị sẵn tâm lý chịu khó, chịu khổ, còn không thì có học trường nào cũng vậy thôi, đâu chỉ mỗi KHTN của "nhà bác".
Được lời như mở tấm lòng.. Mình vẫn biết học lên là phải chấp nhận khó khăn. Thầy giọt nước biển cả nói thì cũng đúng, hơi bị đau lòng, nhưng mình vẫn sẽ thi, sẽ học. Bởi vì, nếu như thầy nói thế, thì đầu vào tuyển sinh chỉ cho dân Hóa đúng chuyên ngành vào học thôi, dân sư phạm không cho, thì không có GÁNH NẶNG cho thầy cô.

Chữ kí cá nhânKnowledge is everything...
My mail: binhphuong87@gmail.com

Rukaphuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-25-2010 Mã bài: 73050   #14
New_P
Thành viên ChemVN

New_P's Avatar

Z

Groans: 5
Groaned at 4 Times in 4 Posts

Trích:

Không phải người trong cuộc, không hiểu đâu bạn àh! Ở đây, tôi thấy bạn mới là người ti toe đấy. Bạn biết gì về hóa PT, biết gì về máy móc PT mà dám nói là không khó, không có vấn đề gì? Người làm Hóa PT không ai dám vỗ ngực xưng hô là "Hóa phân tích không khó, về lý thuyết, chỉ cần có trí nhớ tốt tốt là học được. Còn máy móc thì có vấn đề gì đâu nhỉ?" như bạn đâu.
Rõ ràng, đã xác định là đi dạy phổ thông thì học Hữu cơ và Vô cơ là chuẩn nhất, chứ học PT mà ra chỉ để đi dạy cấp 3 thì nói thật, phí lắm.
New_P vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn New_P vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
AQ! (11-25-2010), halong (01-15-2011)
Old 11-25-2010 Mã bài: 73053   #15
hoamo
Thành viên ChemVN

Trích:
Không phải người trong cuộc, không hiểu đâu bạn àh! Ở đây, tôi thấy bạn mới là người ti toe đấy. Bạn biết gì về hóa PT, biết gì về máy móc PT mà dám nói là không khó, không có vấn đề gì? Người làm Hóa PT không ai dám vỗ ngực xưng hô là "Hóa phân tích không khó, về lý thuyết, chỉ cần có trí nhớ tốt tốt là học được. Còn máy móc thì có vấn đề gì đâu nhỉ?" như bạn đâu.
Rõ ràng, đã xác định là đi dạy phổ thông thì học Hữu cơ và Vô cơ là chuẩn nhất, chứ học PT mà ra chỉ để đi dạy cấp 3 thì nói thật, phí lắm.
Nhạt! Post chả có thông tin gì cả. Lần sau, nhìn hết cả bố cục rồi hẵng nói chuyện nhé.
Tôi thấy có một vài bạn cứ làm như mỗi trường các bạn là được học và nghiên cứu hóa phân tích ý nhỉ? HCMUNS có nhiều lab chuyên về phân tích nổi tiếng lắm sao? Học phân tích ở đó người ta die nhiều như ở UCB hay UIUC... à? hi hi.

Quay lại nhận xét của bạn. Bây giờ, chẳng hạn tôi nói tôi làm Hóa lượng tử thì tôi lại đi ti toe là hóa lượng tử dễ ợt à. Chả ai tự vả vào mồm mình như thế cả, bạn ạ. Còn điều ngược lại thì rõ là có đấy, ông Giotnuoc ông ấy đang làm kia kìa.
Và nếu tôi thích ti toe như bạn nói thì tôi bồi thêm câu dưới vào làm gì.
Trích:
Đã học lên thì tất nhiên ai cũng phải chuẩn bị sẵn tâm lý chịu khó, chịu khổ, còn không thì có học trường nào cũng vậy thôi, đâu chỉ mỗi KHTN của "nhà bác".
Nó được đưa ra với vai trò là ý kiến của tôi về điều kiện cần để một người có thể học và làm nghiên cứu được, và chắc hẳn là khác cái điều kiện của ông Giotnuoc và bạn - phải đã và đang là người trong cuộc.
Về phần tôi, nếu là nghiên cứu ở mức Phd.... thì tôi không dự liệu được, nên không giám bàn. Nhưng ở bậc đại học hay thạc sỹ bên phân tích thì tôi thấy, nếu học course hay làm nghiên cứu chỉ publish báo trong nước cho đủ điều kiên tốt nghiệp không khó, và với những điều kiện như đã nêu thì tôi nghĩ là đủ. Đây là nhận xét cá nhân, không liên quan đến chuyện vỗ ngực tự khen hay là ti toe gì ở đây cả. Các bạn muốn dìm dân ngoại đạo ngoài trường các bạn xuống, rồi đẩy các bạn lên, thì sao lại cấm tôi nhận xét một chút vê việc làm hợm hĩnh đó nhỉ?
Mà thực, cái gì cũng có cái khó của nó, tôi biết. Chuyện này cũng không liên quan đến tôi nên tôi cũng không định "ti toe" làm gì. Chẳng qua thấy ông Giotnuoc ông ấy thích nâng quan điểm, lại tỏ ra tinh tướng quá nên ngứa mắt thì tôi tỉ đểu chút thôi. Chuyện tôi có phải người trong cuộc hay là tôi có biết gì không thì cũng chả liên quan gì ở đây cả.
Mà chết thât, không lẽ tôi phải học ở HCMUNS tôi mới được nhận xét về lý thuyết dạy và máy móc bên hóa phân tích sao, phỏng ạ? Đâu có mỗi trường các bạn dạy phân tích cũng như có máy móc chuyên dùng cho phân tích thôi đâu.

Vài lời như vậy, cũng không muốn làm nhiễu chủ đề nên tôi dừng bình luận luôn.

Chúc các anh/chị thi tốt, và học ngon cho 4C bớt khệnh đi một chút cho iem mừng, hi hi.
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn hoamo vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
giotnuoctrongbienca (11-26-2010)
Những thành viên sau THAN PHIỀN với ý kiến của bạn hoamo:
AQ! (11-27-2010), Hoàng Dương (01-16-2011)
Old 11-27-2010 Mã bài: 73183   #16
New_P
Thành viên ChemVN

New_P's Avatar

Z

Groans: 5
Groaned at 4 Times in 4 Posts

Trích:
Quay lại nhận xét của bạn. Bây giờ, chẳng hạn tôi nói tôi làm Hóa lượng tử thì tôi lại đi ti toe là hóa lượng tử dễ ợt à. Chả ai tự vả vào mồm mình như thế cả, bạn ạ. Còn điều ngược lại thì rõ là có đấy, ông Giotnuoc ông ấy đang làm kia kìa.
Và nếu tôi thích ti toe như bạn nói thì tôi bồi thêm câu dưới vào làm gì.
Mod Giotnuoc tự vả vào mồm mình hồi nào mà bạn phán như phải rồi vậy?

Trích:
Mà chết thât, không lẽ tôi phải học ở HCMUNS tôi mới được nhận xét về lý thuyết dạy và máy móc bên hóa phân tích sao, phỏng ạ? Đâu có mỗi trường các bạn dạy phân tích cũng như có máy móc chuyên dùng cho phân tích thôi đâu.
hi hi.
Ơ hay, tôi có đề cập gì đến HCMUS đâu nhỉ? Cái tôi nói ở đây là cái giọng điệu "bố đời" của bạn, bạn có học Hóa PT hay không thì tôi không biết nhưng bạn phán như phải rồi như trên thì làm cho tôi cảm thấy ngứa mắt, và tôi nói thôi.
Tóm lại, tôi thấy bạn vào đây thực chất chẳng có một chút ý kiến gì gọi là tích cực cả, dường như là bạn có cái nhìn không tốt với HCMUS? Chỉ vào đây đá đểu rồi đi ra? Vậy tôi cũng chẳng hơi đâu mà tranh luận với người như bạn!
Về ý kiến của Mod giotnuoc..., đó là 1 góp ý chân thành tuy có hơi phũ phàng nhưng thà biết sớm còn tốt hơn là khi đã học rồi thì cảm thấy đuối sức dễ dẫn đến chán nản. Tôi cũng đã thấy nhiều anh chị như vậy (ngay cả người tốt nghiệp ĐH Hóa PT của HCMUS).
New_P vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-14-2011 Mã bài: 75782   #17
Atlantis
Thành viên ChemVN

Atlantis's Avatar

daigiahoahoc

Groaned at 0 Times in 0 Posts

Trích:

Trích:
Rất vui vì gia nhập nhóm du học sinh.
Mình tên: Hoamo
Trường sắp học: Gatech (Fall) or Univ. Pittsburgh (Spring) (chưa quyết định chính thức)
Thành phố, nước sắp học: US
Degree (MS/PhD/Postdoc): PhD
Chuyên ngành: Comp Chem/Biochem
Hướng nghiên cứu (dự kiến): Work on protonated water clusters and excess electron-water cluster systems/Drug Design/Weak Interaction

Ah, thì ra bạn hoamo giờ này mới chuẩn bị ra khỏi VN mà đã kiêu căng thế đấy. Nghe cách nói chuyện là đủ biết người kém hiểu biết rồi nói chi mà đi đâu. Đúng là dân sư phạm Quy Nhơn có khác.
Chào bạn!

Chữ kí cá nhânThe science behind the art

thay đổi nội dung bởi: Atlantis, ngày 01-14-2011 lúc 10:27 PM.
Atlantis vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-15-2011 Mã bài: 75784   #18
hoamo
Thành viên ChemVN

Mềnh thiếu hiểu biết thì có liên quan gì đến trường đại học của mềnh hả bạn? Mà thực ra cũng chả có trường nào tên là sư phạm Quy Nhơn ở đây cả. Anh bạn học PhD ở Korea + "nhiều hiểu biết" đã tìm hiểu kỹ chưa mà phát biểu thế? Chuyện đá qua -> đá lại là huề đôi bên thôi chứ kiêu căng chỗ nào? Tự nhận mình học PhD, "đi ngoài" lâu rồi mà còn tương một post nhảm như sh...t ấy. Lại còn "chào bạn" nữa chứ? Đến chịu với cậu!
Old 01-15-2011 Mã bài: 75785   #19
Atlantis
Thành viên ChemVN

Atlantis's Avatar

daigiahoahoc

Groaned at 0 Times in 0 Posts

Nói tóm lại là tụi này không cãi nhau với mấy cái đồ vớ vẩn lưu lạc vào diễn đàn này. Ok?

Chữ kí cá nhânThe science behind the art

Atlantis vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-15-2011 Mã bài: 75815   #20
hoamo
Thành viên ChemVN

Thằng hâm! Tự nhiên ở đâu nhảy vào cắn ta một cái, ta đá cho thì lại nằm ăm vạ.
Cậu chắc chỉ là thằng sinh viên vắt mũi chưa sạch chứ làm quái gì có thằng PhD nào mà ăn nói vô lối + lập luận y như sh...t vậy. Nếu tôi mà phải chọn Kr làm điểm đến thì tôi đã nhảy sông tự vẫn rồi chứ không ngồi đây khệnh khạng rằng mình tốt nghiệp trường "lớn" như cậu. Lấy VN ra là hệ quy chiếu để đánh giá thì đúng là chưa ra khỏi cổng làng rồi. Tôi cũng không có hứng thú đôi co với cậu! Thương vay khóc mướn mà nói năng như cậu chắc cũng chả ai mướn đâu. Về học bài đi em!
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn