Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH PHỔ NGUYÊN TỬ - ANALYTICAL ATOMIC SPECTROSCOPY

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH PHỔ NGUYÊN TỬ - ANALYTICAL ATOMIC SPECTROSCOPY Những thắc mắc về phương pháp này post vào đây

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Xác định Cu, Ni, Fe, Cd trong dầu mỡ.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-03-2009 Mã bài: 38529   #1
thinhtran
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default Xác định Cu, Ni, Fe, Cd trong dầu mỡ

Mình đang làm tluan thực phẩm "Xd Cu, Ni, Fe, Cd trong dầu mỡ động thực vật bằng AAS". Vì chưa học về AAS nên mình cũng ko hiểu lắm.Các bạn có tài liệu liên quan thì giúp mình với. Liệu mình có thể dùng phương pháp khác để xd ko?
Mình dịch ISO mà co 1 vài từ mình ko biết nên dịch sao nữa: ở phần thiết bị "Volumetric flash", "Platform, pyrolytic", "autocalibrate".
Cám ơn các bạn rất nhiều.
thinhtran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-04-2009 Mã bài: 38544   #2
meo u
Thành viên ChemVN

nang lam ma em ung hong

Bạn có thể dùng phương pháp chiết trắc quang với các loại thuốc thử thích hợp. Bạn tìm ở TCVN ấy, có đủ hết áh. Còn về phương pháp AAS bạn này nên đọc sách của thầy Cù Thành Long- hóa phân tích-trường KHTN.
Cu,Ni có thể dùng thuốc thử Na-DDTC
Cd dùng Dithizone
Fe (III) dùng sunfo xyanua có màu đỏ gạch
Fe(II) dùng Octo phenantrolin pH=3.5-4.5
meo u vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-04-2009 Mã bài: 38558   #3
katetrang
Thành viên ChemVN

Groaned at 3 Times in 3 Posts

Mình nghỉ bạn vô cơ hóa mẫu bằng phương pháp khô hay ướt rồi đem đo AAS bình thường. Sách Hóa phân tích của ĐHBK TpHCM có nói rất nhiều, bạn tìm đọc qua đi nhé
katetrang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau THAN PHIỀN với ý kiến của bạn katetrang:
sisc (05-14-2009)
Old 09-29-2010 Mã bài: 69443   #4
vinacontrollab
Thành viên ChemVN

Rep Power: 0 vinacontrollab is an unknown quantity at this point
Send a message via Yahoo to vinacontrollab

mình thấy cũng hơi khó xử lý, bạn chỉ sơ nguyên tắc cho mình biết với, tại mình thấy dầu ăn chẳng hạn, cho vào acid, đun nó văng sao?
vinacontrollab vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-30-2010 Mã bài: 69487   #5
diepgl
Thành viên ChemVN

diepgl's Avatar

BlueSun>>CFC<<

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 1 Post

Trích:
Nguyên văn bởi thinhtran View Post
Mình đang làm tluan thực phẩm "Xd Cu, Ni, Fe, Cd trong dầu mỡ động thực vật bằng AAS". Vì chưa học về AAS nên mình cũng ko hiểu lắm.Các bạn có tài liệu liên quan thì giúp mình với. Liệu mình có thể dùng phương pháp khác để xd ko?
Mình dịch ISO mà co 1 vài từ mình ko biết nên dịch sao nữa: ở phần thiết bị "Volumetric flash", "Platform, pyrolytic", "autocalibrate".
Cám ơn các bạn rất nhiều.
Vô cơ hóa mẫu đưa về dạng dung dịch rồi cho vào máy AAS ra kết quả đem so với đường chuẩn là ra hàm lượng .
Ở đây chắc nồng độ nhỏ khó có thể dùng pp đo quang lên dùng AAS và tính toán bằng cách thêm chuẩn cho nó tăng phần chính xác.

Theo mình phá mẫu bằng cách này. Đưa mẫu vào lò nung đến khối lượng không đổi (tùy vào thành phần mẫu mà đặt nhiệt độ nhé). Sau đó hòa tan mẫu trong HNO3 đun sôi kỹ đến khi bay hơi hết dung dịch. Hòa tan mẫu vào d dich HCL loãng (nếu d dịch thu được bẩn quá thì lọc cho nó sạch đẹp ). Bặt máy hiệu chỉnh và đo .
diepgl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-30-2010 Mã bài: 69510   #6
vinacontrollab
Thành viên ChemVN

Rep Power: 0 vinacontrollab is an unknown quantity at this point
Send a message via Yahoo to vinacontrollab

Trích:
Nguyên văn bởi diepgl View Post
Vô cơ hóa mẫu đưa về dạng dung dịch rồi cho vào máy AAS ra kết quả đem so với đường chuẩn là ra hàm lượng .
Ở đây chắc nồng độ nhỏ khó có thể dùng pp đo quang lên dùng AAS và tính toán bằng cách thêm chuẩn cho nó tăng phần chính xác.

Theo mình phá mẫu bằng cách này. Đưa mẫu vào lò nung đến khối lượng không đổi (tùy vào thành phần mẫu mà đặt nhiệt độ nhé). Sau đó hòa tan mẫu trong HNO3 đun sôi kỹ đến khi bay hơi hết dung dịch. Hòa tan mẫu vào d dich HCL loãng (nếu d dịch thu được bẩn quá thì lọc cho nó sạch đẹp ). Bặt máy hiệu chỉnh và đo .
bạn cho mình hỏi bạn đã tưng xử lý mẫu dầu chưa vậy?ví dụ như dầu ăn, bạn đun đến chừng nào mới cạn hết?nếu không đun cạn bỏ vào lò nung thì nó văng sao!?bạn chỉ mình căn kẽ mình làm thử xem nhé, chỉ cần đến lúc than hóa thôi được rồi, phần sau mình biết rồi.
vinacontrollab vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-30-2010 Mã bài: 69537   #7
diepgl
Thành viên ChemVN

diepgl's Avatar

BlueSun>>CFC<<

Groans: 1
Groaned at 3 Times in 1 Post

Trích:
Nguyên văn bởi vinacontrollab View Post
bạn cho mình hỏi bạn đã tưng xử lý mẫu dầu chưa vậy?ví dụ như dầu ăn, bạn đun đến chừng nào mới cạn hết?nếu không đun cạn bỏ vào lò nung thì nó văng sao!?bạn chỉ mình căn kẽ mình làm thử xem nhé, chỉ cần đến lúc than hóa thôi được rồi, phần sau mình biết rồi.
Mình thì mình chưa làm xử lý cái mẫu dầu bao giờ. Nhưng mà nếu là mẫu dầu ăn. Bạn thử làm như này nhé.
Cho vào bát nung bằng sứ, đặt lên bếp đun sôi từ từ cho đến khi cạn(theo mình nó cũng cạn nhanh thôi mà vì nấu ăn thì biết cho dầu ăn vào chảo không để ý một lúc là nó cháy hết) . Rồi đem hòa tan vào axit đặc .... làm như đã nói ở trên.
Còn nếu muốn cho vào lò nung cho thêm chất độn vào để tránh mẫu văng. Chất độn phải không chứa các kim loại (cái này khó vì chất độn làm từ các nhà máy lên khó tránh được việc chứa các KL như Fe, Cu, ..... ).

Bạn đặt chế độ lò nung hợp lý và dụng cụ đựng mẫu phù hợp thì mẫu sẽ không văng ra.
Mình cũng nghĩ đến việc: Cho nước cất vào mẫu, rồi cho tiếp chất tạo phức với các KL đó để lôi hết KL ra khỏi dầu ăn , rồi chiết. Nhưng xem ra cách này không đảm bảo vì không biết KL ở trong dầu ăn tồn tại dưới dạng gì ????? Các pro xem pp chiết này có khả thi không ???
Bạn có điều kiện thử làm xem nó thế nào? Phòng thí nghiệm chỗ tôi đang chờ thiết bị lên không thể test thử được !!!

thay đổi nội dung bởi: giotnuoctrongbienca, ngày 10-03-2010 lúc 01:13 PM.
diepgl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-03-2010 Mã bài: 69671   #8
oloxa911
Thành viên ChemVN

laliga

mình ngỉ bạn nên dùng pp cực phỏ xác định dễ hơn.chỉ cần phá mẫu xong là đo có thể xác định 1 lần 4 nguyên tố này,cho 5g mẫu vào bát nung đến khi không còn tro đen hòa tan tro bằng acid HNO3 15ml đun cho tan hết, đuổi hết acid dư đến còn muối ẩm và định mức thành 50 ml bằng dd acid HNO3 2%.lấy 40 ml + vài giọtl (Hg2+) + dd nền NH4SCN rồi đo nhé.bạn tham khảo thêm nhé.
oloxa911 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn