Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH PHỔ NGUYÊN TỬ - ANALYTICAL ATOMIC SPECTROSCOPY

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH PHỔ NGUYÊN TỬ - ANALYTICAL ATOMIC SPECTROSCOPY Những thắc mắc về phương pháp này post vào đây

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Hỏi về phương pháp xác định As trong nước.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-22-2009 Mã bài: 42617   #1
GMO_Dark
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default Hỏi về phương pháp xác định As trong nước

Chào các bác.

Mình có thắc mắc muốn hỏi các bác là: Trong nguồn nước có nhiễm As (bao gồm III và IV) có cách nào xác định được nồng độ của từng As(III) và Á(V) ko vậy.

Mình có nghe đến phương pháp xác định bằng AAS. Ko biết phương pháp này có xác riêng được As(III) và As(V) ko. Hay chỉ xác định được As tổng cộng. Nếu được cho mình biết tên , mã máy và nhà sản xuất luôn nhé.

Ngoài phương pháp ASS ra còn phương pháp nào nữa ko vậy.

Thanks

thay đổi nội dung bởi: GMO_Dark, ngày 07-24-2009 lúc 02:41 PM.
GMO_Dark vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-23-2009 Mã bài: 42688   #2
mdlhvn
Thành viên ChemVN

một thời hóa học

Groans: 5
Groaned at 1 Time in 1 Post

1. Bạn có thể đã nhầm AAS (Atomic Absorption Spectroscopy) với ASS. Với pp AAS bạn chỉ có thể xác định đc As tổng, ko thể xác định riêng rẽ từng cái. Nếu muốn xác định riêng rẽ bạn phải đo 2 lần cho một mẫu. Lần 1 đo tổng. Lần 2 bạn dùng cách nào đó tách As(III) hoặc As(V) ra, sau đó đo một cái sẽ biết thằng còn lại. Mình đoán là có loại cột tách chuyên cho cái này, bạn thử tìm hiểu xem.

2. Trước đây mình có áp dụng phương pháp đo quang UV-VIS để xác định As(V), phương pháp này giống hệt phương pháp chuẩn để đo phosphat PO4, kết quả tương đối tốt. Nếu bạn dùng pp này, bạn đo lần đầu cho As(V), sau đó oxi hóa mẫu (bằng NaOCl hoặc một chất oxi hóa mạnh khác), khi đó toàn bộ As(III) sẽ bị oxi hóa tạo ra As(V) do vậy khi đo bạn sẽ được tổng.

Hope it helps.
mdlhvn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn mdlhvn vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
GMO_Dark (07-24-2009)
Old 07-24-2009 Mã bài: 42819   #3
GMO_Dark
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

CÁm ơn bạn đã trả lời mình nhé.

Bạn có thể cho mình hỏi là phương pháp đo quang UV-VIS (theo như mình đc biết) dựa trên nguyên lý so màu đúng không bạn. Như vậy bạn dùng chất gì để tạo màu với As(V) có trong nguồn nước khi đo. Bạn có thể nói cho mình biết quy trình làm sao ko.

Với phương pháp này theo mình là lam như sau bạn xem đúng ko nhé:

1. Lập đường chuẩn:

Lập đường chuẩn mối quan hệ giữa nồng độ As(V) đã biết với mật độ quang đo trên máy UV-VIS.

2. Xác định nồng độ As của mẫu

Lấy mẫu cần xác định nồng độ cho đem đo trên máy UV-VIS để được mật độ quang rồi tra trên đường chuẩn để được nồng độ As(V) trong mẫu.

Không biết nguyên lý vậy có đúng không. Bạn cho mình biết với nhé.

Ah mình đang định nghiên cứu về xử lí As trong nước ngầm. Mình định dùng hóa chất natri asenat (Na3AsO4) và Natri asenit(Na3AsO3) để làm nhân tạo nồng độ As(V) và As(III) có trong nước ngầm và nước mặt. Không biết 2 hóa chất đó có hợp lí không nhỉ.

Many thanks
GMO_Dark vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-25-2009 Mã bài: 42883   #4
mdlhvn
Thành viên ChemVN

một thời hóa học

Groans: 5
Groaned at 1 Time in 1 Post

Nguyên tắc bạn nói ở trên là hợp lý rồi, đấy là nguyên tắc định lượng chung mà. Về pp UV-VIS để đo AS mình có nghiên cứu sơ qua, nhưng bỏ lỡ giữa chừng. Giờ chỉ có thể giúp bạn bằng cách giới thiệu những bài báo mình tham khảo lúc đó thôi. Cái này quốc tế họ cũng làm nhiều rồi.

http://ifile.it/pe76yvu/determinatio...ue_reagent.zip

Về vấn đề xử lý As, mình không có kinh nghiệm gì, nhưng cũng chưa nghe nói đến việc cho thêm 2 chất bạn nêu để tạo nhân...không hiểu mục đích tạo nhân của bạn là gì? Cái này bạn search google tiếng Việt lẫn tiếng Anh thì ra một đống, rất nhiều người làm rồi.
mdlhvn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn mdlhvn vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
GMO_Dark (07-26-2009)
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn