Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC ỨNG DỤNG - APPLIED CHEMISTRY ::.. > HÓA HỌC ỨNG DỤNG - APPLIED CHEMISTRY

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Cần xác minh lại: chất mà bỏ vào nước có thể làm nóng nước mà vẫn uống được.

Gởi Ðề Tài Mới Closed Thread

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-12-2010 Mã bài: 55204   #1
thodanchat2004
Thành viên ChemVN

thodanchat

Groans: 1
Groaned at 1 Time in 1 Post
Rep Power: 0 thodanchat2004 is an unknown quantity at this point
Default Cần xác minh lại: chất mà bỏ vào nước có thể làm nóng nước mà vẫn uống được

bà con cô bác ơi, có ai giúp mình với, mình đang muốn tìm 1 chất mà bỏ vào nước có thể làm nóng nước mà vẫn uống được. liệu có không vậy. làm ơn giúp mình với. mình cảm ơn rất nhiều, giúp mình với nhé

thay đổi nội dung bởi: Teppi, ngày 03-13-2010 lúc 02:49 PM.
thodanchat2004 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Old 03-12-2010 Mã bài: 55214   #2
lengoctrang90
Thành viên ChemVN

hocvanghiencuu

Groans: 0
Rep Power: 0 lengoctrang90 is an unknown quantity at this point

uống thì được nhưng ko chết thì có khí đá .vì bỏ vào nước khí đá tỏa nhiều nhiệt
lengoctrang90 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn lengoctrang90 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
thienhadenhathoahoc (03-12-2010)
Những thành viên sau THAN PHIỀN với ý kiến của bạn lengoctrang90:
thodanchat2004 (03-13-2010)
Old 03-13-2010 Mã bài: 55257   #3
thodanchat2004
Thành viên ChemVN

thodanchat

khí đá lá gì, bạn nêu cụ thể dùm minh với được không, nó là chất gì, công thức hóa học như thế nào, cach lam cho nước nóng lên lám sao, minh rất cần, minh tham gia rất nhiều diễn đàn để mong tìm kiếm sự giúp đỡ mà chưa ai giúp được mình hết. khổ quá đi thôi
Old 03-13-2010 Mã bài: 55259   #4
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Groaned at 23 Times in 20 Posts
Rep Power: 95 Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi thodanchat2004 View Post
bà con cô bác ơi, có ai giúp mình với, mình đang muốn tìm 1 chất mà bỏ vào nước có thể làm nóng nước mà vẫn uống được. liệu có không vậy. làm ơn giúp mình với. mình cảm ơn rất nhiều, giúp mình với nhé
Trích:
khí đá lá gì, bạn nêu cụ thể dùm minh với được không, nó là chất gì, công thức hóa học như thế nào, cach lam cho nước nóng lên lám sao, minh rất cần, minh tham gia rất nhiều diễn đàn để mong tìm kiếm sự giúp đỡ mà chưa ai giúp được mình hết. khổ quá đi thôi
Chào bạn thodanchat2004,

Thoạt nghe điều bạn hỏi như một ý tưởng mới của sinh viên ( profile của bạn là sinh viên) nhưng ngẫm lại thì có vài điều cần hỏi rõ với bạn.

Bạn lấy thông tin này từ nguồn nào? Nghe nói ư? hay từ một website khoa học cụ thể? Hay từ một quảng cáo sản phẩm? hay từ một web site báo chí?

Sỡ dĩ không ai có thể trả lời bạn vì bạn cung cấp thông tin chưa đầy đủ và chuẩn xác.

Tôi cũng thắc mắc rằng trước đây bạn đã đăng tin này trên những diển đàn nào rồi? Tôi cũng muốn xem thử nhưng khi tìm qua google, yahoo, bing vẫn không thấy nội dung nào của bạn đăng cả.

Khi có thông tin của bạn thì chúng ta sẽ thảo luận cho rõ hơn. Còn nếu trong vòng 3 ngày không có thông tin phản hồi từ bạn thì buộc lòng tôi sẽ đóng cái thread này lại và coi như đây là "câu hỏi vịt"!

Chờ tin của bạn.

Thân,

Teppi

Chữ kí cá nhânIgnorance is dangerous, but sharing knowledge without responsibility is more dangerous

Teppi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Old 03-13-2010 Mã bài: 55263   #5
thodanchat2004
Thành viên ChemVN

thodanchat

sao tự dưng bác lại đối xử với em kiểu đó, mình đang tìm kiếm 1 nhân tài gỡ dùm mình cái khúc mắc này thôi mà.mình lad dân kinh tế, không biêt được, mình nghĩ những ai đam mê và nghiên cứu về hóa học thì có thể giúp mình. mình thấy cũng không khó lắm mà, đây là một phần quan trọng trong ý tưởng môn học quan trọng của bọn mình, không cần 3ngayf đâu, ngày nào mình cũng lên mạng, mầ lên là vô liền mong tìm được sự giúp đỡ, vậy mà không hiểu vì sao lại nhận được một sự vô tình dễ sợ như vậy, "câu hỏi vịt?" Bạn nghĩ mình rảnh rỗi đi làm chuyện đó sao, đi giỡn với mọi người sao? không giúp được thì thôi, việc gì phải nói như vậy, mình không thich cách quản ly dien dàn như vậy của bạn. Có tính xua đuổi, thiếu thân thiện, không có tính cộng đồng
Old 03-13-2010 Mã bài: 55264   #6
thodanchat2004
Thành viên ChemVN

thodanchat

mình muốn hỏi mọi người là có chất nào khi tỏa nhiệt khi thả vào nước không, đơn giản mình thấy có vôi chảng hạn, nhưng vôi bỏ vào nước làm nóng nước nhưng lai không có cách nào xử lý cho nước vôi sạch nhanh mà vẫn còn nóng được, vậy chẳng nhẽ ngoài cách đun nóng mình không còn cách khác ( là dùng phản ứng hóa học) để lam nước nóng lên mà vẫn sạch ( hoặc bẩn thì phải xử lý như răng?) hay sao. mong sơm nhận được sự giúp đỡ của mọi người
Old 03-13-2010 Mã bài: 55275   #7
trathanh
Thành viên tích cực

trathanh's Avatar

Để gió cuốn đi!

Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 37 trathanh has a spectacular aura about trathanh has a spectacular aura about
Send a message via Yahoo to trathanh

Hi thodanchat2004!
Bạn khoan nóng vội, đọc kĩ lại ý kiến của bác Teppi nhé
Thoạt nghe điều bạn hỏi như một ý tưởng mới của sinh viên, nhưng ngẫm lại thì có vài điều cần hỏi rõ với bạn. vẫn tôn trọng bạn đấy chứ, Teppi đã suy nghĩ rùi và hình như chưa có phuơng án giải quyết, sau đó mới đặt nguợc vấn đề cho bạn Bạn lấy thông tin này từ nguồn nào? và đưa ra kết luận Sỡ dĩ không ai có thể trả lời bạn vì bạn cung cấp thông tin chưa đầy đủ và chuẩn xác.
=> bạn nên nói rõ ý kiến này lấy từ đâu cụ thể là gì để mọi nguời có thêm tư liệu nghiên cứu thêm, hay đó là sáng kiến của bạn? nếu vậy thì ideal này rất hay và rất cám ơn bạn, là dân kinh tế đã nêu ra vấn đề cho hóa học
trathanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn trathanh vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
thodanchat2004 (03-18-2010)
Old 03-14-2010 Mã bài: 55318   #8
Agate
Thành viên ChemVN

Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 0 Agate has a spectacular aura about Agate has a spectacular aura about

Thực ra đây là một vấn đề khá thú vị, trong lĩnh vực quân sự chẳng hạn, việc sử dụng một loại vật liệu có khả năng làm nóng nước cho các khẩu phần ăn dã chiến sẽ giúp ích rất nhiều cho tính cơ động (nhanh gọn) và bí mật (tránh củi lửa) của các đơn vị khi hành quân. Theo mình được biết quân đội các nước đều có ý định phát triển công nghệ này, tuy nhiên đây là nguồn đề tài mà ta rất khó để tiếp cận.

Việc thương mại hóa sản phẩm này cũng rất hữu ích, trong những chuyến đi xa, ta không phải lỉnh kỉnh mang theo đồ dùng mà vẫn dễ dàng có được một cốc caffe nóng hay mì nóng chẳng hạn.

Về nhiệt động học thì quá trình hòa tan bao gồm quá trình chuyển pha và quá trình solvat hóa. Quá trình chuyển pha deltaH>0 và solvat hóa deltaH<0. Một chất khi hòa tan có khả năng làm nóng môi trường thì nhiệt quá trình solvat hóa phải ưu thế hơn.
Do đó nếu có một loại vật liệu chỉ có khả năng hidrat hóa thật tốt nhưng không có khả năng tan trong nước thì vật liệu này sẽ làm nóng nước mà lại không ảnh hưởng gì tới thành phần của nước cả (uống đc). Đấy là lý thuyết, thực tế mình chả thấy thằng nào đáp ứng đc điều đấy cả.

Cách đơn giản hơn là chất đó làm nóng nước, nước đó làm nóng túi nước hoặc đồ ăn đặt trong nó.

Đối với khẩu phần nước uống, yêu cầu về nhiệt lượng thấp, nhiệt lượng duy trì ngắn. Chất dùng làm nóng mình nghĩ nên dùng CaCl2(khan). Ban cần tính toán sao cho lượng chất và lượng nước là hợp lý nhất. Bạn có thể nâng nhiệt độ của nước lên khoảng 90oC hoàn toàn đáp ứng việc làm nóng nước uống, caffe, tea...

Đối với khẩu phần thức ăn, nhiệt lượng yêu cầu lớn hơn, khả năng duy trì nhiệt lâu (tầm 10-20p). Một giải pháp (giới thiệu để tham khảo thôi nhé) là sử dụng phản ứng của Mg, Al, (hay hợp kim abc xyz gì đó của chúng với kim loại kiềm cho máu) với nước. Hỗn hợp phản ứng bao gồm thành phần chính Mg(bột), Fe(bột), NaCl(bột). Để phản ứng xảy ra tốt hơn nên thêm vào NH4Cl để hòa tan Mg(OH)2 sinh ra. Và nên đưa vào hỗn hợp chính một chất có khả năng làm tăng nhanh nhiệt độ nước lên 60-70oC để kích phản ứng chính. Khi hỗn hợp này vào nước (lượng vừa đủ thôi) nó sẽ giữ ổn định nhiệt độ ở tầm khoảng 80-90oC trong một thời gian khá dài (~20p). Nhược điểm phản ứng này là sẽ sinh khí.

Có rất nhiều chất và phản ứng hóa học đáp ứng đc yêu cầu của bạn, nhưng để giải quyết đc một vấn đề thực tế sẽ không đơn giản (gia giảm liều lượng phù hợp, thêm bớt phụ gia, bảo quản sản phẩm, vấn đề môi trường, giá thành và nguồn cung cấp nguyên liệu...). Vì vậy bạn phải am hiểu về hóa học và phải làm nhiều thực nghiệm mới đi đến đc công nghệ.
Agate vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Agate vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
thodanchat2004 (03-18-2010)
Old 03-18-2010 Mã bài: 55655   #9
thodanchat2004
Thành viên ChemVN

thodanchat

mình cảm ơn bạn rất nhiều, mình không am hiểu về hóa học, nhưng vấn đề này mình chỉ phải chứng minh sơ sơ là làm nóng nước ( dùng để tắm chẳng hạn) chứ không cần cụ thể hóa. Nhưng vấn đề là phải chứng minh là nếu đầu tư vào công nghệ, vào nghiên cứu thì có thể làm được. Mình mong nhận được hồi âm của bạn. thân
Old 03-19-2010 Mã bài: 55691   #10
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Groaned at 23 Times in 20 Posts
Rep Power: 95 Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi thodanchat2004
Trích:
Nguyên văn bởi thodanchat2004
Trích:
mình cảm ơn bạn rất nhiều, mình không am hiểu về hóa học, nhưng vấn đề này mình chỉ phải chứng minh sơ sơ là làm nóng nước ( dùng để tắm chẳng hạn) chứ không cần cụ thể hóa. Nhưng vấn đề là phải chứng minh là nếu đầu tư vào công nghệ, vào nghiên cứu thì có thể làm được. Mình mong nhận được hồi âm của bạn. thân

thodanchat2004 thân mến,

có hai điều kiện tiên quyết để một ý tưởng đưa ra là khả thi là:

- ý tưởng đó có nền tảng khoa học và người có ý tưởng đó phải am tường cả lý thuyết lẫn thực hành thực tế

- ý tưởng được bồi dưỡng, vun đắp bằng chính sự "khổ luyện" tư duy và thực hành của một tập thể đa ngành, đa kiến thức trong một tinh thần cởi mở , biết chia sẻ.

Tôi hoan nghênh các bạn đưa ra ý tưởng để mọi người ở đây suy nghĩ. Nhưng tôi không hoan nghênh các bạn spam ý tưởng. Không thể đưa ra ý tưởng phi thực tế như "làm thế nào để sống được mà không cần trao đổi dưỡng chất" ," làm thế nào nấu chín thức ăn mà không cần dùng nhiệt dù gián tiếp hay trực tiếp" , "nghe nói người ta đốt đồng thành vàng, làm sao mà hay quá vậy?"

Ý tưởng "1 chất mà bỏ vào nước có thể làm nóng nước mà vẫn uống được" rồi đến "hóa chất làm nóng nước dùng để tắm trực tiếp" là không thực tế vì nó phạm phải vấn đề an toàn sức khỏe hoặc năng suất.

Nếu làm nóng nước để tắm thì rẻ nhất vẫn là dùng năng lượng mặt trời và tận dụng mái nhà. Còn làm nóng nước để uống thì rẻ và an toàn nhất vẫn là biện pháp đun sôi uống.

Bạn vẫn chưa trả lời cho tôi biết , TRƯỚC KHI HỎI Ở DIỄN ĐÀN NÀY, bạn đã hỏi ở những nơi nào? Và điều này làm chúng tôi nghĩ bạn không trung thực và nghiêm túc trong việc trao đổi ở đây.

Phần bàn luận này xem như chấm dứt ở đây.

Thân,

Teppi

Chữ kí cá nhânIgnorance is dangerous, but sharing knowledge without responsibility is more dangerous

Teppi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn  
  Gởi Ðề Tài Mới Closed Thread

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn