Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: BAN QUẢN TRỊ - MANAGEMENT AND GENERIC FORUM::.. > Đóng góp ý kiến - MEMBERS' OPINIONS

Notices

Đóng góp ý kiến - MEMBERS' OPINIONS Những ý kiến đóng góp trong quá trình xây dựng diễn đàn!

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Góp ý về diễn đàn !.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 11-16-2008 Mã bài: 31574   #131
tieulytamhoan
VIP ChemVN

tieulytamhoan's Avatar

Tiểu Lý Tầm Hoan

Groans: 0
Groaned at 54 Times in 26 Posts
Rep Power: 84 tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all

Trích:
Nguyên văn bởi Bo_2Q View Post
Anh admin ơi tuy là có công cụ giết spam nhanh nhưng thực tế thì số lượng spam diễn đàn ( rất tiêu cực) vẫn không giảm ảnh hưởng vô cùng nghiêm trọng tới bộ mặt ChemVN. Cũng không bỏ qua khả năng do cố tình phá đám.Ngay lúc em post bài này thì có 1 đứa đã spam bậy kín sạch tất cả các box
Thiết nghĩ diễn đàn cần thắt chặt việc đăng kí hơn
Theo mình nghĩ cũng không cần phải thắt chặt việc đăng ký vì chemvn muốn vươn xa, vươn cao thì phải "mở cửa" chứ không nên làm theo cách như Bo đề nghị được

Việc spam thì đã có "one-touch ban & clean" - 1 công cụ ban rất mạnh - ban & clean all thread created by spammers. Tuy nhiên, có những bài spam nhưng chưa đến mức độ phải dùng ban & clean thì hơi khó giải quyết 1 chút vì chỉ cần del bài spam đó thôi chứ không cần ban & clean (vì mod như mình & tigerchem thì ko del các bài ở box khác box phổ thông được, chỉ có smods & admins mới có quyền hạn ấy thôi )

Chữ kí cá nhânMethod is a teacher of teachers - Charles-Maurice Talleyrand-Périgord Duc de Bénévent
" Đời người sắc sắc không không
Chi bằng hãy sống hết lòng với nhau ..."

tieulytamhoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-16-2008 Mã bài: 31578   #132
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Groans: 28
Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 107 bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all
Send a message via ICQ to bluemonster Send a message via Yahoo to bluemonster

Hi cả nhà,
BM với anh Teppi, anh ngvtuan đang họp định hướng sắp tới cho ChemVN. Vừa mới thống nhất một số quan điểm sau:

Trích:
Nguyên văn bởi tieulytamhoan View Post
Theo mình nghĩ cũng không cần phải thắt chặt việc đăng ký vì chemvn muốn vươn xa, vươn cao thì phải "mở cửa" chứ không nên làm theo cách như Bo đề nghị được

Việc spam thì đã có "one-touch ban & clean" - 1 công cụ ban rất mạnh - ban & clean all thread created by spammers.
Theo ý anh Teppi, spammer có thể mất 10-20 phút để register và post những thông tin không lành mạnh. Chúng ta - thành viên BQT - có thể mất 1-2 phút để ban hoàn toàn spammer. Tuy nhiên, chúng ta phải trả giá vấn đề "sụt giảm sự kính trọng, uy tín" do thông tin không lành mạnh gây nên dù chỉ 5 giây tồn tại. Do vậy, việc thắt chặt qui trình đăng kí sẽ được tiến hành trong những ngày tới.

Cụ thể, Admin sẽ thay image certificate bằng question certificate thuần túy Việt Nam. Điều này giúp ngăn chặn được gần như hoàn toàn các spammer nước ngoài. Một số vấn đề kĩ thuật khác liên quan cũng sẽ được phổ biến tiếp theo.

Tất nhiên, Ban Quản Trị cũng có phương án hướng dẫn và xem xét những ảnh hưởng đến lượng thành viên đăng kí sắp tới.

Trích:
Tuy nhiên, có những bài spam nhưng chưa đến mức độ phải dùng ban & clean thì hơi khó giải quyết 1 chút vì chỉ cần del bài spam đó thôi chứ không cần ban & clean (vì mod như mình & tigerchem thì ko del các bài ở box khác box phổ thông được, chỉ có smods & admins mới có quyền hạn ấy thôi )
Đã set cho tieulytamhoan, tigerchem và Bo_2Q quyền super moderator để các bạn tham gia hỗ trợ nhiều hơn công cuộc "dọn rác" Diễn Đàn.

Cảm ơn sự quan tâm và đóng góp từ anh em.

Chữ kí cá nhân
Chemistry is a practical science, the theories can't make practices, they just be used to explain practices !
"Thanks" on ChemVN ... SOS

bluemonster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn bluemonster vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Bo_2Q (11-16-2008), tieulytamhoan (11-16-2008)
Old 11-19-2008 Mã bài: 31802   #133
Bo_2Q
Moderator

Bo_2Q's Avatar

Chemistry for better life

Groans: 6
Groaned at 8 Times in 6 Posts
Rep Power: 67 Bo_2Q is just really nice Bo_2Q is just really nice Bo_2Q is just really nice Bo_2Q is just really nice Bo_2Q is just really nice
Send a message via Yahoo to Bo_2Q

Cho em hỏi là việc trao đổi logo mới tiến hàng ở diễn đàn mình có những quy định nào về logo trao đổi ? VD như diễn đàn cờ vây Việt Nam có đc trao đổi logo ko à ?

Chữ kí cá nhânScience for Humanity

Bo_2Q vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-20-2008 Mã bài: 31881   #134
New_P
Thành viên ChemVN

New_P's Avatar

Z

Groans: 5
Groaned at 4 Times in 4 Posts

Em nghĩ mặc dù có 1 công cụ mạnh để diệt spammer nhưng nếu trong lúc không có ai ol thì vẫn spam được và cách đặt câu hỏi = tiếng Việt cũng chỉ ngăn chặn được phần nào!
Nên thắt chặt hơn trong việc quản lý bài viết, chẳng hạn như > 20 bài viết thì mới được chèn link và hình ảnh trong bài viết, và 1 nick trong 1 ngày không được post hơn 20 bài hoặc tạo tối đa 5 chủ để trong 1 ngày. Khoảng thời gian giữa các bài viết liền nhau là 5 phút chẳng hạn :D.
Một vài ý kiến.
New_P vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-23-2008 Mã bài: 31971   #135
Admin
Administrator

Admin's Avatar

Groans: 24
Groaned at 12 Times in 7 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi Bo_2Q View Post
Cho em hỏi là việc trao đổi logo mới tiến hàng ở diễn đàn mình có những quy định nào về logo trao đổi ? VD như diễn đàn cờ vây Việt Nam có đc trao đổi logo ko à ?
Việc trao đổi logo trong Diễn Đàn có những qui định riêng, do BQT tự đặt ra nhằm thích hợp với Diễn Đàn. Trong những qui định đó, có một qui định rằng "Chỉ exchange logo với các Diễn Đàn Khoa Học bạn".

Các Diễn Đàn cờ thì mình biết rất nhiều, nhưng không thể exchange tuỳ tiện. Dù sao cũng nhờ chú Bo_2Q thay mặt CHEMVN thanks Diễn Đàn Cờ Vây phát nhé.

Trích:
Em nghĩ mặc dù có 1 công cụ mạnh để diệt spammer nhưng nếu trong lúc không có ai ol thì vẫn spam được và cách đặt câu hỏi = tiếng Việt cũng chỉ ngăn chặn được phần nào!
Nên thắt chặt hơn trong việc quản lý bài viết, chẳng hạn như > 20 bài viết thì mới được chèn link và hình ảnh trong bài viết, và 1 nick trong 1 ngày không được post hơn 20 bài hoặc tạo tối đa 5 chủ để trong 1 ngày. Khoảng thời gian giữa các bài viết liền nhau là 5 phút chẳng hạn :D.
Một vài ý kiến.
Trước mắt mình chỉ mới enable chức năng "question/answer - Human certification", bằng các Vietnamese questions đơn giản nhưng hiệu quả lớn, quan sát mấy hôm nay không hề có bóng spammer nước ngoài nữa. Do vậy chưa cần thêm các qui định thắt chặt New_P đề xuất nữa. Thanks em.
Admin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Admin vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
New_P (11-23-2008)
Old 01-16-2009 Mã bài: 33941   #136
Bo_2Q
Moderator

Bo_2Q's Avatar

Rep Power: 67 Bo_2Q is just really nice Bo_2Q is just really nice Bo_2Q is just really nice Bo_2Q is just really nice Bo_2Q is just really nice

Gần đây có mấy mem mới vào, tạo topic mới nhưng sử dụng các kí hiệu chat nhiều quá. BQT lưu tâm để đỡ ảnh hưởng hình ảnh CHEMVN
Thân!

Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Bo_2Q vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Teppi (01-17-2009), tieulytamhoan (01-16-2009)
Old 02-04-2009 Mã bài: 34398   #137
longraihoney
Cựu Moderator

longraihoney's Avatar

Groans: 5
Groaned at 1 Time in 1 Post
Send a message via ICQ to longraihoney Send a message via AIM to longraihoney Send a message via Yahoo to longraihoney

Nói về box phổ thông.
Lâu lắm em không vào lại diễn đàn, nhưng dạo một vòng em thấy là dạo này các bạn hỏi lại các câu hỏi cũ nhiều quá. (những vấn đề đã được em và các cựu mod khác sưu tầm giới thệu hay đã giải đáp hết rồi.)
Và topic lập ra tùy tiện quá.
Có lẽ những vấn đề nhỏ hay rải rác thì lập vào một topic chủ đề thì hay hơn.
(Có lẽ nên dùng chức năng hạn chế lập topic mới thì tốt hơn, chemvn nay đã mạnh hơn trước nhiều, không còn sợ nạn nhà vắng khách nữa vì vậy em nghĩ nên có nội qui cụ thể từng box đi ạ.)
Nếu có nói gì thừa xin bỏ qua

Chữ kí cá nhân
Người thông minh giống như dòng sông... càng sâu càng ít gây ồn ào

longraihoney vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn longraihoney vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
bluemonster (02-05-2009), tieulytamhoan (02-05-2009), tigerchem (02-05-2009)
Old 02-05-2009 Mã bài: 34430   #138
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Hi,
Là mod của box phổ thông, tigerchem nghĩ trách nhiệm việc này trước hết thuộc về mình, và cũng thừa nhận là không thể làm xuể công việc dọn dẹp box chứ khoan nói đến việc phát triển.
Có những lý do sau đây:
Khi nhìn thấy 1 bài quá dễ được post, đầu tiên mình nghĩ người viết không chịu đầu tư suy nghĩ, nhưng khi nhìn thấy tuổi mới lớp 7,8 tức là chập chững học hóa, không thể không trả lời những câu hỏi căn bản, hay nói cách khác quá ngây thơ mà trách nhiệm là của giáo viên chứ không phải của diẽn đàn đại học, nhưng cuối cùng đành phải reply, nếu không những em này biết hỏi ai .
Dạng bài viết thứ hai những câu đố dạng trời ơi đất hỡi, nói thật là đánh đố nhau tính toán như hồi mình học cấp 3, chứ kiến thức thật sự không có bao nhiêu và thực tế bây giờ không ai làm vậy nữa .
Dạng cuối cùng là những đoạn 8 xuyên lục địa nhưng không cứng tay để xóa đươc, tức là nó ở mức thẻ vàng nhưng cứ căm cụi ngồi viết nhắc nhở thì chẳng còn sức đâu mà đầu tư những bài viết khác .
Tigerchem đã gom những bai viết vào 1 dạng câu hỏi và bài tập rồi, cũng cố gắng edit lại nội dung nhưng đúng là tốc độ lập thread nhanh kinh khủng .
Cuối cùng, vẫn có tín hiệu đáng mừng là nội dung bài viết đã tốt hơn rất nhiều, có người hỏi tức là có người chịu học, chịu tìm tòi và đầu tư, một nét rất khác và đáng hoan nghênh so với thời của tigerchem.
Chúng ta đòi hỏi các bạn đọc nội qui nhưng hình như chúng ta "giấu" nội qui hơi kĩ, nếu được trước khi lập topic, chúng ta show nội qui ra ở một cửa sổ để các bạn đọc, sau đó thì cứ theo luật mà làm ...
Thân!

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn tigerchem vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
bluemonster (02-05-2009), tieulytamhoan (02-05-2009)
Old 02-05-2009 Mã bài: 34441   #139
chocolatenoir
Moderator

Groans: 3
Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 56 chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice

Các bạn không nên quá lo, chemvn mình cũng cần đóng góp vào việc thổi lửa cho đam mê Hóa học của các bạn trẻ chứ.

Các supermod và mod nếu có thời gian thì có thể lượn vào Box phổ thông để hỗ trợ sắp xếp, dọn dẹp các Mod ở Box phổ thông mà.

Chữ kí cá nhânLéna: top 5 events which change my life

chocolatenoir vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn chocolatenoir vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
tieulytamhoan (02-05-2009)
Old 02-27-2009 Mã bài: 35428   #140
Bo_2Q
Moderator

Bo_2Q's Avatar

Hôm nay lên diễn đàn em để ý thấy có cái quảng cáo về kinh doanh xe đạp DNV của anh zerocode đồng thời có cả logo của DNV trên phần trao đổi logo của diễn đàn. Nếu em không nhầm thì mục trao đổi logo khuyến khích giao lưu với các web học thuật khác chứ ko để quảng cáo...
Với cả bên Hoahoc.org họ cũng xin trao đổi và đã được anh Teppi thay mặt nhận lời mà vẫn chưa thấy logo của họ đâu, BQT xem xét thế nào không họ lại nói là bên mình vô trách nhiệm !!!
Mong BQT sớm hôì âm

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn