Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > KIẾN THỨC PHỔ THÔNG - HIGH SCHOOL CHEMISTRY FORUM > KIẾN THỨC PHỔ THÔNG - HIGH SCHOOL CHEMISTRY FORUM > ĐỀ THI - BÀI TẬP

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Toptic Dành Cho Hóa Lớp 9.

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Prev Previous Post   Next Post Next
Old 04-01-2010 Mã bài: 56490   #11
meokitti26
Thành viên ChemVN

meokitti26's Avatar

cần học hỏi

Groans: 1
Groaned at 1 Time in 1 Post

Trích:
Nguyên văn bởi duongthienthanh View Post
rất tiếc, theo anh bài này không thể suy nghỉ đơn giản như thế đc, bởi al+ba(oh)2=> h2, al+naoh+h2o=>h2, vì vậy không thể giải đc. đề không cho giả thuyết gì nên với trình độ lớp 8 ko thể giải. ngay cả anh cũng không giả ra đáp án nữa. chúc em học tốt.:))
đè cho NaOH dư cơ mà! nên vẫn tính đc tốt! Em cứ coi như ở TN2 Al chỉ pu với NaOH vì lên lớp 11 e sẽ hỉu ở trong dung dịch NaOH và Ba(OH)_2 tồn tại ở dạng ion Ba^{2+};Na+;OH- và bản chất của pu của nhôm với dung dịch kiềm là nhôm pu với nước trong môi trường kiềm ra muối aluminat và giải phóng H2 nên khi em viết Al pu với Ba(OH)2 hay NaOH k quan trọng vì bản chất là pu k liên quan j tới Ba2+ hay Na+ cả nó chỉ liên quan tới lượng OH- làm môi trường
còn môi trường là j?
trong pu OXHK để hỉu đơn giản em có thể coi môi trường có t/d giống chất xúc tác không có nó thì pu k xay ra hoặc sảy ra theo 1 hướng khác và nó có tác dụng trung hòa điện tích
VD khi em cho Cu +NaNO3 nó sẽ không phản ứng
nhưng Cu+ NaNO3+Hcl thì nó lại pu ! nguyên nhân là NO3- trong môi trường có H+ (axit) nó trở thành tác nhân oxi hóa oxi hóa đc Cu< chất khử>) cái nì lên cấp 3 e sẽ rõ@@
chúc e học tốt@@

thay đổi nội dung bởi: meokitti26, ngày 04-01-2010 lúc 03:14 AM.
meokitti26 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn meokitti26 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
oxit_bazo (04-03-2010)

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn