Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: GÓC GIẢI TRÍ & THƯ GIÃN - ENTERTAINMENT AND RELAXATION::.. > GIAO LƯU, KẾT BẠN - FRIENDSHIP MAINTENANCE

Notices

GIAO LƯU, KẾT BẠN - FRIENDSHIP MAINTENANCE Nơi các thành viên giới thiệu mình, chào hỏi, chúc mừng sinh nhật,...

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Giúp Em Lấy Lại Căn Bản Hóa Với!!!.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 05-24-2010 Mã bài: 60952   #11
hankiner215
Thành viên ChemVN

hankiner215's Avatar

nlminhtri

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post

Chào bạn lun_khun, mình rất hiểu và thông cảm với tình trạng cuả bạn hiện nay nhưng đừng có quá lo lắng nhé. Nhân đây mình xin post lại một bài viết về kinh nghiệm học hoá cuả nhỏ bạn hồi cấp 3 cuả mình, từng đoạt giải nhì HSG Quốc gia môn Hoá, hiện đang học ngành Pharmacy trường ĐH Quốc gia Singapore (NUS) (đường đời không ai biết trước được!:D) đăng trên báo SGGP 15/7/2007
"Mê hoá do từng bị mất căn bản
Đó là lời tâm sự của em Trần Ánh Nhi khi được hỏi lý do đến với môn hoá học. Nhi nói: “Năm lớp 8 em rất lơ là với môn hoá nên mất căn bản trầm trọng. Em quyết tâm kéo môn hoá đi lên bằng được dù phải học lại từ đầu. Học riết rồi mê nó từ hồi nào không hay”. Từ đấy đến nay, trong các kỳ thi học sinh giỏi, Nhi đều đạt giải cao với môn hoá, môn học đã từng là “sở đoản” của mình. Khi được hỏi bí quyết học tập, Nhi chỉ cười: “Không có gì đặc biệt hết. Em chỉ đọc bài trước ở nhà, vào lớp nghe giảng kỹ, đọc nhiều sách tham khảo và luôn hỏi khi không hiểu, đã học thì phải hỏi đến cùng”.

Mơ ước trở thành cô giáo nhưng Nhi lại chọn thi vào ngành hoá của Trường ĐH KHTN TPHCM vì sẽ “có điều kiện nghiên cứu chuyên ngành sâu hơn”. Tuy nhiên đích đến cuối cùng của Nhi vẫn sẽ là sư phạm: “Em sẽ học thêm chứng chỉ sư phạm để đi dạy sau này. Em nhớ mãi một câu danh ngôn: “Nếu bạn là một bác sĩ hay một kỹ sư thì trên đời này chỉ có thêm một bác sĩ, một kỹ sư mà thôi. Nhưng nếu bạn làm một nhà giáo thì trên đời sẽ có thêm nhiều bác sĩ, kỹ sư”. Lòng tri ân sâu sắc các thầy cô giáo của mình khiến Nhi mong muốn được “nối gót” thầy cô trên bục giảng."
Thân!

Chữ kí cá nhân
Hankiner215
Have A Nice Day!!!

hankiner215 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn hankiner215 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Hồ Sỹ Phúc (05-24-2010), lun_khun (05-25-2010), nguyenquocbao1994 (05-25-2010)
Old 05-25-2010 Mã bài: 61022   #12
lun_khun
Thành viên ChemVN

Groaned at 0 Times in 0 Posts

LK tk các bạn nhiều!
Lk ghét Hóa lắm, vì đây là môn LK học ẹ nhất mà..nhưng LK cố gắng chăm chỉ như chị Trần Ánh Nhi để yêu Hóa hơn...chỉ yêu thôi chứ giỏi Hóa như chị chắc hok nổi..hjhj
lun_khun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 05-25-2010 Mã bài: 61046   #13
tuan98988
Thành viên ChemVN

tuan98988's Avatar

Groaned at 0 Times in 0 Posts

Theo em nghĩ thì Học giỏi hóa khác với Học để thi được điểm cao Hóa nhỉ. Học giỏi hóa thì đương nhiên là các môn kia cũng phải ở mức độ giỏi rồi vì có giỏi Toán mới phân tích và lập luận nhanh dc để tìm hướng giải bài tập trắc nghiệm . Nhưng nếu mà muốn thi được điểm cao mà bảo chắc chắn phải học giỏi Toán thì chưa chắc . Bạn chỉ cần học thật chắc những gì đã học là dc. hok cần thông minh gì cả đâu
tuan98988 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn