Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ HỮU CƠ - ORGANIC CHEMISTRY FORUM > NỀN TẢNG HỮU CƠ - FUNDAMENTAL ORGANIC CHEMISTRY

Notices

NỀN TẢNG HỮU CƠ - FUNDAMENTAL ORGANIC CHEMISTRY Những vấn đề đại cương của hữu cơ anh em có thể thảo luận ở đây !

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - kinh nghiệm và thắc mắc về thực tập hữu cơ.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 04-28-2008 Mã bài: 23216   #1
trannguyen
Thành viên tích cực

trannguyen's Avatar

Groans: 0
Groaned at 2 Times in 2 Posts
Default kinh nghiệm và thắc mắc về thực tập hữu cơ

tui mởi box này để có kinh nghiệm hay thắc mắc thì vào đây thảo luân nha!
come on !
trannguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-28-2008 Mã bài: 23218   #2
trannguyen
Thành viên tích cực

trannguyen's Avatar

tui mới thi hữu cơ xong có phần này còn thắc mắc các anh chị và anh em đồng đạo chỉ giải đáp hộ nha!
tui làm bài 7 tthcơ 1. nhận danh formadehid bằng thuốc thử bisunfit thì không có hiện tượng gì. điều này tạo sao vậy phải chăng sản phản muối này tan do phần R là H nên phân tử phân cực nhiều và tan nốt trong nước.
hay là giải thích rằng đây là phản ứng thân điện hạch trên nối đôi C=O. formadehid có 2 nhóm H nên cho điệm tử theo hiệu ứng cảm kém dẫn đến nối đôi C=O kém phân cực mà không cho phản ứng
Old 04-28-2008 Mã bài: 23220   #3
trannguyen
Thành viên tích cực

trannguyen's Avatar

và tui cũng có một kinh nghiệm khi làm bài 7 nếu các bạn làm phản ứng nhận danh aldehid bằng thuốc thử felling thì nhớ đừng cho felling A và B theo tỉ lệ 1:1 như sách hướng đẫn vì lúc đó dư kiềm nên đồng tạo phức màu xanh đậm rồi rất khó để phản ứng khử xảy ra.
nên cho aldehid vào trước rồi điều chỉnh cho hỗn hợp hơi ngã màu từ xanh dương xang hơi hơi đậm là đun cách thủy được rồi chắc chắn sẽ ra thậm chí là màu xanh lá cây còn thoáng xuất hiện khi cho từ từ filling B vào nữa kìa.
còn tỉ lệ A:B thì tùy vào con mắt của bạn cảm nhận mà nhớ nếu thấy hỗn hợp có mày xanh đương đâm( hình như gọi là xanh pluss) thì tốt nhất nên bỏ đi pha lại cho rồi.
Old 04-28-2008 Mã bài: 23246   #4
tieulytamhoan
VIP ChemVN

tieulytamhoan's Avatar

Tiểu Lý Tầm Hoan

Groaned at 54 Times in 26 Posts
Rep Power: 84 tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all
Talking

Trích:
Nguyên văn bởi trannguyen View Post
tui mới thi hữu cơ xong có phần này còn thắc mắc các anh chị và anh em đồng đạo chỉ giải đáp hộ nha!
tui làm bài 7 tthcơ 1. nhận danh formadehid bằng thuốc thử bisunfit thì không có hiện tượng gì. điều này tạo sao vậy phải chăng sản phản muối này tan do phần R là H nên phân tử phân cực nhiều và tan nốt trong nước.
hay là giải thích rằng đây là phản ứng thân điện hạch trên nối đôi C=O. formadehid có 2 nhóm H nên cho điệm tử theo hiệu ứng cảm kém dẫn đến nối đôi C=O kém phân cực mà không cho phản ứng
Hồi tui học tui hỏi thì được CBGD trẻ trả lời là do gốc R

Trên nguyên tắc thì thuốc thử natri bisulfit để nhận danh nhóm C=O ---> có kết tủa là đương nhiên nhưng hồi tui làm tui có ngâm trong nước đá thì đến cuối giờ lấy ra xem có kết tủa nhưng rất ít, tui mang hỏi CBGD trẻ thì nhận dc câu trả lời là ko có kết tủa, nếu có thì có lẽ là do bị lẫn tạp chất, lý do ko có kết tủa là do gốc R như bạn đã nói.

Chữ kí cá nhânMethod is a teacher of teachers - Charles-Maurice Talleyrand-Périgord Duc de Bénévent
" Đời người sắc sắc không không
Chi bằng hãy sống hết lòng với nhau ..."

tieulytamhoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn tieulytamhoan vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
trannguyen (04-28-2008)
Old 05-03-2008 Mã bài: 23404   #5
trannguyen
Thành viên tích cực

trannguyen's Avatar

hi hi có đáp án cho formadehit và bisunfit rồi nè các bạn.
em và anh hoan đều bị cái không có kết tủa mà mời cả mắt rồi suy đoán giải thích lung
tung
đơn giản là formandehit các thầy để ra lầm được chẩn bị trước đó cả tháng rồi qua bao nhiêu là tuần thực tập. mởi ra khogno biết bao nhiêu lần nên nó bay hơi hết trơn trọi rồi.
nồng độ còn lại quá ít khôgn thể thấy được kết tủa.
khẳng đinh cuối cùng phản ứng đó 100% có kết tủa
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn