Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ VÔ CƠ - INORGANIC CHEMISTRY FORUM > TỔNG HỢP VÔ CƠ - INORGANIC SYNTHESIS FORUM

Notices

TỔNG HỢP VÔ CƠ - INORGANIC SYNTHESIS FORUM Các phương pháp về tổng hợp các hợp chất trong vô cơ post tại đây

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Xin hỏi về cách điều chế NaAlO2.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 02-23-2010 Mã bài: 54192   #1
minhduc14888
Thành viên ChemVN

Scorpion

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post
Rep Power: 0 minhduc14888 is an unknown quantity at this point
Send a message via Yahoo to minhduc14888
Default Xin hỏi về cách điều chế NaAlO2

em đã mua được Al kim loại bột và Na dạng vảy công nghiệp, cho em hỏi với điều kiện như thế nào thì ra được NaAlO2 ạ? em cám ơn

thay đổi nội dung bởi: minhduc14888, ngày 02-23-2010 lúc 07:39 PM. Lý do: hiểu nhầm
minhduc14888 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 02-23-2010 Mã bài: 54214   #2
Zero
Moderator

Zero's Avatar

Groans: 3
Groaned at 4 Times in 4 Posts
Rep Power: 56 Zero is just really nice Zero is just really nice Zero is just really nice Zero is just really nice

NaAlO2 chỉ có khi ở dạng rắn, và nhiệt độ cao thôi. Đúng là nó có tồn tại đấy, mà điều kiện thường chủ yếu là Na[Al(OH)4].

Bạn thử tổng hợp phức đó, sau đó cô cạn cẩn thận, tránh để phân hủy rồi sau đó đem sản phẩm chụp ảnh SEM hoặc TEM xem có đúng là NaAlO2 không nhé ^^

Chữ kí cá nhânThe Olympeek - Tờ báo kết nối tri thức và cộng đồng Olympiavn
http://www.olympiavn.org/forum/index.php?board=217.0

Zero vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Zero vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
minhduc14888 (02-25-2010)
Old 02-24-2010 Mã bài: 54221   #3
nguyencyberchem
Administrator

nguyencyberchem's Avatar

DeNOx boy

Groans: 15
Groaned at 5 Times in 5 Posts
Rep Power: 79 nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all nguyencyberchem is a name known to all
Send a message via Yahoo to nguyencyberchem Send a message via Skype™ to nguyencyberchem

Trích:
Nguyên văn bởi Zero View Post
NaAlO2 chỉ có khi ở dạng rắn, và nhiệt độ cao thôi. Đúng là nó có tồn tại đấy, mà điều kiện thường chủ yếu là Na[Al(OH)4].

Bạn thử tổng hợp phức đó, sau đó cô cạn cẩn thận, tránh để phân hủy rồi sau đó đem sản phẩm chụp ảnh SEM hoặc TEM xem có đúng là NaAlO2 không nhé ^^

HI em
anh có chút góp ý nè : Em chụp ảnh SEM hoặc TEM chỉ là để xem hình thái của sản phẩm tạo thành thôi, không để nhận diện pha tinh thể đâu em à. Để biết có phải NaAlO2 không, em nên chạy phổ nhiễu xạ tia X

Trở lại vấn đề của bạn trên hỏi về cách điều chế NaAlO2 : Có nhiều phương pháp để điều chế NaAlO2 được nghiên cứu lắm do tính chất ứng dụng cao của hợp chất này. Thông dụng có thể có các pp sau
- Tạo dd suspension của aluminum hydroxide với NaOH rất dư. Sau đó suspension được xử lý nhiệt ở nhiệt độ cao và sản phẩm của quy trình này là : NaAlO2, NaAlO2∙1.5H2O or NaAlO2∙xH2O. Bạn xem thêm chi tiết ở bài này (D. Helmut, H. Wolfgang and H. Dietmar, “Process and apparatus for the manufacture of sodium aluminate”, European patent, No. 387492 (19 September 1990).)

- Một pp khác là dùng phản ứng pha rắn giữa NaOH và aluminum hydrate, ở nhiệt độ cao hơn nhiệt độ nóng cháy của NaOH nhưng thấp hơn 600°C (xem thêm ở R. L. Davies, “Sodium aluminate”, US Patent, No. 2159843 (23 May 1939).).

- Một pp khác nữa là qua việc tạo sodium dawsonite (NaAl(OH)2CO3)

NaAl(OH)2CO3 --> (400°-700°) Na2O + Al2O3 + CO2 + H20 --> (800°-900°C) --> NaAlO2
(xem thêm tại DOI : 10.2240/azojomo0220
Preparation of Sodium Aluminate From Basic Aluminium Sulfate)

Vài pp gửi đến em, chúc em thành công
Than

Chữ kí cá nhân
LÊ P.N
^_^ TS xì tin ^_^

Dự án CYBERCHEMVN đã bắt đầu triển khai

^_^

nguyencyberchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn nguyencyberchem vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
minhduc14888 (02-25-2010), shuchiakai1412 (01-02-2011)
Old 02-25-2010 Mã bài: 54302   #4
minhduc14888
Thành viên ChemVN

Scorpion

Cảm ơn các anh đã giúp, em cũng muốn dùng Al(OH)3 nhưng ko mua được, chỉ mua được Al và Al2O3

hôm qua em đã thử phản ứng Al bột (màu đen) và NaOH theo đúng tỉ lệ mol, nhưng cho NaOH dư 1 chút. Trong quá trình phản ứng tạo rất nhiều bọt và khí, chắc là khí H2 bay lên vào Al nhẹ nên hình thành lớp bọt.

Em đun nóng, phản ứng xong thì dung dịch NaOH từ trắng đục đục chuyển sang đen đen, để sáng hôm sau thì nó lắng xuống, trả lại dung dịch màu đục đục của NaOH, còn lớp đen dạng bùn lắng ở dưới có phải là Na[Al(OH)4] ko ạ? và làm sao có thể tách được lớp bùn đó ra khỏi dung dịch?
Trên bề mặt, xuất hiện lớp màng trắng, đó chắc là Na[Al(OH)4] phản ứng với CO2 ngoài không khí tạo ra Al(OH)3.
Lập luận của em như vậy có đúng ko ạ?
Về sản phẩm cần điều chế thì thực ra là em chỉ cần Na[Al(OH)4] thôi ạ, ko cần NaAlO2 tại nó quá khó điều chế, vả lại do phổ thông toàn học là NaAlO2 nên giờ thành thói quen mất :|

Hoặc anh chị nào biết chỗ mua NaAlO2 chỉ em với ạ? Em cần NaAlO2 trong phản ứng điều chế nano Al(OH)3. Do máy cũng to mà ngồi điều chế thế này cũng oải lắm, số lượng em tầm cần 10 kg ạ, pha loãng ra là vừa

thay đổi nội dung bởi: minhduc14888, ngày 02-25-2010 lúc 09:07 AM.
Old 02-25-2010 Mã bài: 54328   #5
minhduc14888
Thành viên ChemVN

Scorpion

chết rồi cứu em với. Cái thí nghiệm em để từ hôm qua tới hôm nay, nó đã lắng xuống 1 lớp màu đen. Em định mang ra lọc hút chân không qua giấy lọcddeere lấy lớp bùn. Vừa đổ vào cái, ko hiểu sao cái giấy lọc lại co rúm vào, dung dịch bị hút hết xuống. Còn lại ở trên giấy lọc tí lớp bùn bùn. Nhưng mà em sờ vào toàn hạt là hạt, màu đen, còn to hơn hạt nhôm trước khi cho vào. Vậy hạt này là hạt gì vậy????? Hoặc là nhôm ko tan hết (không phải vì lượng nhôm em cho rất ít, cỡ 7gam/300ml dung dịch nước và 30g NaOH dạng vảy) hoặc là Na[Al(OH)4], nhưng theo em biết thì cái này ở dạng dung dịch :(????

hix, thực nghiệm nó khác xa thuyết à :(
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn