Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: TÀI NGUYÊN CỦA CHEMVN - CHEMVN'S RESOURCE ::.. > PHẦN MỀM ỨNG DỤNG - APPLIED SOFTWARES

Notices

PHẦN MỀM ỨNG DỤNG - APPLIED SOFTWARES Phần mềm ứng dụng trong Hóa Học, các bạn có thể tìm ở đây

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Xin phần mềm Gaussina 03 Rev D.01.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 12-03-2010 Mã bài: 73542   #1
PhatLai
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default Xin phần mềm Gaussina 03 Rev D.01

Mình muốn chạy Gaussian trên quad core và nghe nói bản D hỗ trợ chạy trên multiprocessor. Bạn nào có giúp mình nhé
Hoặc có cách nào chạy Gaussian 03 C.01 trên quad core hiệu quả ko? vì hiện giờ chỉ chạy được trên 1 core.
Cám ơn nhiều
PhatLai vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-10-2010 Mã bài: 73830   #2
hoamo
Thành viên ChemVN

Groaned at 7 Times in 3 Posts

Em đọc trên trang chính của Gaussian thấy có hỗ trợ multiprocessor thiệt. Nhưng nếu chạy trên một máy thì cần phải có thêm cái shared memory multiprocessor (SMM) nữa (cái này mất tiền). Còn nếu chạy trên nhiều máy thì phải có thêm cái phần mềm Linda để kết nối các máy (cái này cũng mất tiền). Do đó có hỗ trợ cũng không xài được.

Bản D.1 có hỗ trợ một số chức năng mới so với C.1 nhưng lại cần có những phụ kiện đi kèm. Còn những thứ liên quan tới tính toán thì em chả thấy cái gì mới, hoặc ít ra cũng không có điều kiện để sử dụng tới.
Về C.1 thì em thấy bác mua thằng Linda, sau đó kiếm thêm cái mấy cái máy cùi nữa, kết nối lại rồi chạy giống như em cũng được. Chứ em cũng không biết còn có cách nào tốt nữa không.
hoamo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn hoamo vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
PhatLai (12-10-2010)
Old 12-10-2010 Mã bài: 73871   #3
PhatLai
Thành viên ChemVN

Cái Linda căng quá bác ah (2000$), mua xong chắc em mạt quá. Có cái nào rẻ rẻ ko bác?
Bác kết nối 2 máy thì hiệu quả thế nào? Bác cho e mấy thông số chi tiết tham khảo với!
Old 12-11-2010 Mã bài: 73880   #4
hoamo
Thành viên ChemVN

Em cũng không có tiền mua, thầy em cho. Em nhớ ngày trước có lượn qua lab của mấy chú Tàu, thấy mấy chú ấy có share bản crack qua email mà em quên mất chỗ nào rồi. Bác search thử các lab có đuôi cn thử nhé :)
Máy bác là core quad đúng không? Vậy thì có cái bảng này cho bác tham khảo đây:

- Công việc sử dụng mức lý thuyết DFT-B3PW91; hệ 12 nguyên tử; 650 basis functions cho 8 optimization cycles (Số liệu của một bác học Phd ở Utah cho).
+ Tối ưu hình học

+ Tính tần số

Chúc bác may mắn,
Thân!

P/s: Mà bác đang làm cái gì thế ạ? Bác đang học phd à? bác có account của hnue không :D

thay đổi nội dung bởi: hoamo, ngày 12-11-2010 lúc 04:49 AM.
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn hoamo vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
PhatLai (12-11-2010)
Old 12-11-2010 Mã bài: 73903   #5
PhatLai
Thành viên ChemVN

Mình đang làm PhD tại Ba Lan, mình đang làm về supramolacular chemistry, chủ yêu ứng dụng các electroactive polymer có khả năng bắt giữ các molecule dựa trên liên kết H và tích hợp trong CHEMFET sensor.
Mình làm bên thực nghiệm ko phải hóa lý thuyết nhưng mình lại rất thích hóa tính toán và lượng tử nên mình áp dụng gaussian để dự đoán trước cách tính chất nhiệt động học của hệ (molecule-polymer complex) để lựa chọn polymer thích hợp. Sau đó mới tiến hành thực nghiệm.
grant bên đây hỗ trợ cho thực nghiệm thôi, tại mình thích nên muốn tự nghiêm cứu thêm.
Old 12-12-2010 Mã bài: 73912   #6
hoamo
Thành viên ChemVN

Trích:
ứng dụng các electroactive polymer có khả năng bắt giữ các molecule dựa trên liên kết H và tích hợp trong CHEMFET sensor.
Bác có để ý tới liên kết hydro chuyển dời xanh (blue shifting hydrogen bond) C-H...X trong hệ của bác không? Tại em cũng đang làm về cái này. Cũng liên kết hidro nhưng hơi khác thông thường một tí.

Bác làm hệ lớn vậy sao không sử dụng mấy phần mềm dành cho computational biology cho đỡ cực hơn :). À, mà mấy cái bên comp bio chạy 1,2 máy cũng khó nhỉ :)

Em cũng giống bác, chả ai hỗ trợ làm hóa tính toán cả, chỉ thích thì làm thôi. Em cũng chả giải quyết vấn đề gì cụ thể cả. Thấy họ đang làm cái gì có thể publish paper thì làm theo thôi. Kiếm paper để apply là chính :D.
Old 12-23-2010 Mã bài: 74432   #7
PhatLai
Thành viên ChemVN

Chúc bạn mau có paper, khi nào pubish thì gửi mình xem với. Còn blue shifting hydrogen bond mình ko rành lắm, bạn có thể nói sơ mình nghe được không?
Old 12-25-2010 Mã bài: 74452   #8
hoamo
Thành viên ChemVN

Khái niệm cũ:
+ Liên Kết H (A-H...B): A, B có độ âm điện lớn; liên kết A-H dài ra sau khi tạo liên kết. Thằng này gọi là Red shifting hydr0gen b0nd, tức là muốn nói rằng tần số giao động A-H chuyển về vùng đỏ trên phổ IR. Bản chất của thằng này đã được nghiên cứu nhiều và đã có kết luận cụ thể.

Quan niệm mới: gồm quan niệm cũ và:
+ Liên kết H (A-H...B): A có độ âm điện vừa phải (A phần lớn là C, P, một số rất ít N), B có độ âm điện lớn hoặc vừa phải; liên kết A-H ngắn lại sau khi tạo liên kết. Thằng này gọi là Blue shifting hydr0gen b0nd, tức là muốn nói rằng tần số giao động A-H chuyển về vùng xanh trên phổ IR. Bản chất của thằng này chưa rõ, số công trình nghiên cứu liên quan chưa được lớn và hệ nghiên cứu cũng như môi trường khảo sát còn khá hạn chế.

Nói sơ sơ vậy thôi. Cụ thể thì đọc thêm papers liên quan.

P/s: Iem đã có 5 em rồi, bác muốn ngó cái nào :D
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn