Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC ỨNG DỤNG - APPLIED CHEMISTRY ::.. > HÓA HỌC ỨNG DỤNG - APPLIED CHEMISTRY

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Welcome to Hóa học Ứng dụng trong cuộc sống.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-15-2008 Mã bài: 26279   #31
Công Hưng
Thành viên ChemVN

jet

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Nhà mình có nồi áp suất hiệu supor, chỉ sau khoảng 2 tháng sử dụng thì bên trong nồi có màu nâu, mặc dù mình chùi rửa kỹ - bên ngoài vẫn sáng bóng. bạn nào có cách khắc phục hiện tượng trên không, vì sao nồi lại nâu như thế.
Công Hưng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-02-2008 Mã bài: 26698   #32
Công Hưng
Thành viên ChemVN

jet

Các bạn biết củ cải muối không? Củ cải muối cắt sợi kho với thịt hay trộn gỏi đều ngon cả. Tuy nhiên củ cải rất mặn chính vì vậy trước khi nấu mình khải khử muổi. Thông thường mình chỉ ngâm nước lạnh, xả vài lần là được. Tuy nhiên khi đọc một tạp chí nấu ăn, mình thấy người ta ngâm trong nước có pha chút muối. Mình không biết ngâm muối để làm gì, vì theo minh ngâm nước để khử muối, như vậy nồng độ muối trong dung dịch ban đầu càng nhỏ (bằng 0) thì khả năng khuếch tán muối càng tốt chứ.
Vậy theo các bạn người ta bỏ một ít muối khi ngâm để làm gì, có ngưới nói để mau nhạt, mình không hiểu.
Bạn nào biết giúp giải thích vơi.
Old 08-02-2008 Mã bài: 26699   #33
Công Hưng
Thành viên ChemVN

jet

Mình nghĩ capcaisin dể tan trong nước nóng hơn nước nguội, vì thế nếu ăn ớt cay các bạn uống nước ấm thì tốt hơn.
Old 08-24-2008 Mã bài: 27382   #34
thanhatbu_13
Moderator

thanhatbu_13's Avatar

Groaned at 7 Times in 5 Posts
Send a message via Yahoo to thanhatbu_13 Send a message via Skype™ to thanhatbu_13

Trích:
Nguyên văn bởi Công Hưng View Post
Nhà mình có nồi áp suất hiệu supor, chỉ sau khoảng 2 tháng sử dụng thì bên trong nồi có màu nâu, mặc dù mình chùi rửa kỹ - bên ngoài vẫn sáng bóng. bạn nào có cách khắc phục hiện tượng trên không, vì sao nồi lại nâu như thế.
BẠn hãy lấy 1 ít dấm ăn, sau đó ngâm trong vòng khoảng 15' sau đấy chà sơ qua hi vọng sẽ thu được kết quả tốt . Chúc thành công
thanhatbu_13 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-24-2008 Mã bài: 27383   #35
thanhatbu_13
Moderator

thanhatbu_13's Avatar

Groaned at 7 Times in 5 Posts
Send a message via Yahoo to thanhatbu_13 Send a message via Skype™ to thanhatbu_13

Trích:
Các bạn biết củ cải muối không? Củ cải muối cắt sợi kho với thịt hay trộn gỏi đều ngon cả. Tuy nhiên củ cải rất mặn chính vì vậy trước khi nấu mình khải khử muổi. Thông thường mình chỉ ngâm nước lạnh, xả vài lần là được. Tuy nhiên khi đọc một tạp chí nấu ăn, mình thấy người ta ngâm trong nước có pha chút muối. Mình không biết ngâm muối để làm gì, vì theo minh ngâm nước để khử muối, như vậy nồng độ muối trong dung dịch ban đầu càng nhỏ (bằng 0) thì khả năng khuếch tán muối càng tốt chứ.
Vậy theo các bạn người ta bỏ một ít muối khi ngâm để làm gì, có ngưới nói để mau nhạt, mình không hiểu.
Bạn nào biết giúp giải thích vơi.
Điều này mình không chắc và đặt câu hỏi nghi ngờ, bạn có thể nói rõ nguồn bạn lấy, theo mình biết tự thực tế, củ cải khó chín và "nhạt" có nhiều đường chứ ko nhiều muối như bạn nói vì , và nó có khả năng thẩm thấu muối rất cao, vì thế khi kho thịt (chủ yếu thịt ba chỉ) thì nó nhạt trở nên có vị mặn vừa phải và rất giống thịt mỡ nhưng không béo.
thanhatbu_13 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-29-2008 Mã bài: 29080   #36
Công Hưng
Thành viên ChemVN

jet

Củ cải muối thật sự là rất mặn, nếu bạn trộn gỏi hay kho thịt đều phải khử muối, bạn coi chừng nhầm qua củ cải khô cắt sợi (củ cải khô cắt sợi mình thường mua được tại các cửa hàng bán thực phẩm Bắc, trong Nam ít dùng). Mình chắc chắn đọc thông tin ngâm củ cải muối trong nước có pha một ít muối trong tạp chí "Vào bếp " của Báo tiếp thị và gia đình ( Vì nhà mình đặt thường xuyên báo này để học cách nấu ăn mà) tuy nhiên mình lại không nhớ nằng trong số báo nào.
Old 10-01-2008 Mã bài: 29150   #37
vietnambamboospirits
Thành viên ChemVN

vietnambamboospirits's Avatar

Rep Power: 0 vietnambamboospirits is an unknown quantity at this point

Trích:
Có một câu hỏi dzui dzui nè...

Câu 1: Nhà máy nước thuờng khai thác và xử lý nước ngầm để cung cấp nước sạch cho thành phố. Người ta thường tiến hành theo những cách sau:
+ Bơm nước ngầm cho chảy qua giàn mưa
+ Sục khí Oxi vào bể nước ngầm.
giải thik cách làm trên, dzì sao họ làm thía.

Câu 2: Khi nấu cơm, thừơng hay bị cháy người xưa thường cho vào nồi cơm mẩu than củi (atbu thì thà để cháy ăn ngon hơn ^_^) , dzì sao.

Câu 3: Sau mỗi buổi làm việc với kim loại nặng người ta thường hay uống sữa...
Chào atbu_13!
xin mạn phép trả lời cho 3 câu hỏi của bạn nha!

1/ Hai cách bạn nói ở trên thực chất là phương pháp Làm thoáng sơ bộ: mục đích sử dụng nguồn oxy trong không khí để oxy hóa các hợp chất II của Sắt (Fe), Mangan (Mn), và Asen tạo kết tủa. Ngoài ra còn loại trừ CO2 trong nước nhằm nâng cao pH đẩy nhanh quá trình oxy hóa và thủy phân kim loại. dùng giàn mưa trong trường hợp nước cần xử lý ở qui mô sử dụng cho hộ gia đình hoặc mạng lưới cung cấp nước cục bộ. Còn sử dụng hệ hệ thống máy thổi khí dùng trong qui mô công nghiệp, giàn cung cấp khí được thổi từ đưới dáy bể lên trên.
có thể tham khảo thêm tại http://www.dwrm.gov.vn/index.php?cir...viewst&sid=223
2/ Trong nấu cơm thì từ lâu lắm rồi ông bà ta có mẹo dân gian là dùng than củi bỏ vào nồi cơm bị khê mục đích là khử mùi cơm khê khó chịu. Than củi mà trong cấu trúc của nó là vô vàn lổ nhỏ li ti nên có khả năng hấp phụ các phân tử mùi. Theo kinh nghiệm của tui thì tui đập nhỏ than ra rồi bọc trong mảnh lưới mùng cột lại cho vào nồi cơm khi đó cơm vẫn ngon và hiệu quả xừ lý mùi cũng tăng cao hơn.
3/ Sau mỗi buổi làm việc với kim loại nặng đặc biệt là làm việc tiếp xúc với kim loại chì người ta thường uống sữa để loại bỏ và hạn chế tác hại của kim loại nặng đối với cơ thể con người có thể lý giải như sau:
- Sữa có tác dụng tạo phức với Pb và các kim loại nặng khác giúp loại một phần KLN thông qua con đường tiết niệu và tiêu hoá
- Trong sữa giàu Canxi và magiê sẽ giúp hạn chế tác hại của chì và các KLN khác
- Ngoài ra ăn nhiều rau xanh, các loại thực phẩm và đồ uống giàu vitamin B1 và vitamin C thì có lợi cho việc chống lại và hạn chế ảnh hưởng của Pb và các KLN khác đối với cơ thể

thay đổi nội dung bởi: aqhl, ngày 10-01-2008 lúc 02:08 AM.
vietnambamboospirits vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-01-2008 Mã bài: 29151   #38
vietnambamboospirits
Thành viên ChemVN

vietnambamboospirits's Avatar

Rep Power: 0 vietnambamboospirits is an unknown quantity at this point

Trích:
Củ cải muối thật sự là rất mặn, nếu bạn trộn gỏi hay kho thịt đều phải khử muối, bạn coi chừng nhầm qua củ cải khô cắt sợi (củ cải khô cắt sợi mình thường mua được tại các cửa hàng bán thực phẩm Bắc, trong Nam ít dùng). Mình chắc chắn đọc thông tin ngâm củ cải muối trong nước có pha một ít muối trong tạp chí "Vào bếp " của Báo tiếp thị và gia đình ( Vì nhà mình đặt thường xuyên báo này để học cách nấu ăn mà) tuy nhiên mình lại không nhớ nằng trong số báo nào.
Thông tin mà bạn Công Hưng đọc trên báo là chính xác đó!Cái này cũng là mẹo dân gian thôi tôi nghĩ nó có trước khi người ta nghĩ ra qui luật cân bằng nồng độ (ra trường lâu lắm rồi không biết có chính xác không nữa). đại khái là củ cải muối mua ngoài chợ thì hàm lượng muối trong củ cải rất cao (mục đích để bảo quản lâu) trước khi làm món ăn thì người ta thường ngâm với nước nóng có bỏ thêm tí muối để làm giảm độ mặn trong củ cải. Nghe thì có vẻ không hợp lý tý nào tuy nhiên có thể giải thích theo qui luật (định luật) san bằng nồng độ đó là : quá trình cân bằng nồng độ muối bên trong củ cải và bên ngoài môi trường nước là một quá trình thuận nghịch cho nên cân bằng sẽ dịch chuyển từ nơi có nồng độ cao sang nơi có nồng độ thấp để thiết lập cân bằng mới. Kết quả là giảm lượng muối trong củ cải. Dùng nước nóng ấm mục đích để thúc đẩy cân bằng mau đạt được.
NaCl - củ cải <-> NaCl - H2O
vietnambamboospirits vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-02-2008 Mã bài: 29221   #39
Công Hưng
Thành viên ChemVN

jet

Nhưng mình vẫn thắc mắc là sao người ta không dùng một mình nước ấm mà còn thêm muối vào. Theo như giải thích của bạn thì người ta chỉ làm theo thói quen phải không?
Old 10-02-2008 Mã bài: 29226   #40
napoleon9
Cựu Moderator

"học hoc nữa học mãi ...tới khi

Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 48 napoleon9 will become famous soon enough napoleon9 will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to napoleon9

không phải theo thói quen đâu bạn ơi, như ban đã biết thì khi dùng nước ấm thì độ hòa tan của chất tan vào dung dịch sẽ cao hơn so với dùng nước lạnh. Ta nên thêm ít chất tan (muối) vào dung dịch để làm cho độ khuyếch tán từ trong củ cải muối sẽ dich chuyển theo chiều hướng từ nới có nồng độ cao đến nới có nồng độ thấp. Khi ta không thêm muối thì ban đầu lượng muối trong dung dịch nước ko có nên ko thể tuân theo nguyên lý dich chuyển cân bằng.
thân

Chữ kí cá nhânNguyễn Hoàng Quốc Vũ
quocvu1986@gmail.com

napoleon9 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn napoleon9 vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Công Hưng (11-05-2008)
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn