Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHÂN TÍCH KỸ THUẬT - TECHNOLOGICAL ANALYSIS

Notices

PHÂN TÍCH KỸ THUẬT - TECHNOLOGICAL ANALYSIS Muốn cập nhật kiến thức về phương pháp này thì vào đây

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Định lượng Vitamin.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 08-28-2006 Mã bài: 3404   #1
ngvtuan
Nhà Tài Trợ

Groans: 0
Groaned at 2 Times in 2 Posts
Rep Power: 31 ngvtuan has a spectacular aura about ngvtuan has a spectacular aura about
Default Định lượng Vitamin

đây là công việc của 1 nhân viên PTN vẫn thường làm tuy nhiên kết quả vẫn chưa tốt mong các bạn nếu có khả năng xin góp ý

mình có 1 hỗn hợp các chất sau
Tên hóa học Hàm lượng
Vitamin C (Acid ascorbic) 60,0 mg
Vitamin A (retinol palmitate) 0,5 mg
Vitamin E (Alpha Tocopheryl Acetate) 10,0 mg
Vitamin B1 (Thiamine Nitrate) 1,4 mg
Vitamin B2 (Riboflavin Sodium Phosphate) 1,6 mg
Vitamin B6 (Pyridoxine Hydrochloride) 2,0 mg
Vitamin PP (Nicotinamide) 18,0 mg
Vitamin B5 (Calcium Pantothenate) 6,0 mg
Acid folic (Folic Acid) 0,2 mg
và 1 số chất khác: Natri bicarbonat, Natri carbonat, Aspartam, PEG 6000, Acid citric khan, Natri Shaccarin, Sunset yellow, Natri benzoat.

ở đây chỉ dùng máy sắc ký lỏng (HPLC) với thiết bị sau

High Performance Liquid Chromatography (HPLC):
HPLC. Hitachi L-2300 hoặc tương đương
Cột RP18 (250mm x 4,6mm; 5 um) hoặc tương đương
Detector UV-Visble
và các hóa chất dùng trong PTN.

với các thiết bị và hóa chất ở trên cần phân tích định lượng các chất trong hỗn hợp là
Vitamin PP, Vitamin B6, Vitamin C, Vitamin B5, Vitamin E, Vitamin A bằng máy HPLC.
Các bạn có thể viết quy trình phân tích định lượng các chất trong hỗn hợp trên dùm.

Chữ kí cá nhânVT

ngvtuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-28-2006 Mã bài: 3405   #2
Yugi
Cựu Moderator

Yugi's Avatar

Groaned at 1 Time in 1 Post

Trời đất, cái này giống như 01 luận văn TN ĐH chuyên cho ngành phân tích rồi còn gì.
- Chọn pha động, chọn dk chạy, nội và ngoại chuẩn, cột có tách duoc một lúc các chất trên không, hoà tan rồi chạy hay là làm một số TN ly trích sơ bộ rồi chạy LC,.... Độ đáp ứng của đầu dò với mẫu, bao nhieu là thứ cần giải quyết.

Chữ kí cá nhânVợ một cô, bồ một đống

Yugi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-29-2006 Mã bài: 3462   #3
ngvtuan
Nhà Tài Trợ

Rep Power: 31 ngvtuan has a spectacular aura about ngvtuan has a spectacular aura about

các bạn thử nghiên cứu phương pháp này thử và cho nhận xét thử nhé
(phương pháp này quá rường rà phức tạp, theo các bạn có cách nào đơn giản hơn và chính xác hơn giúp mình với)

1. Định lượng: Vitamin PP, Vitamin B6, Vitamin C.

Cột RP 18 (250mm x 4.6mm; 5µm).
Detector UV : 280 nm.
Tốc độ dòng : 1,2 ml/phút.
Pha động :
- Natri heptansulfonat 1,1g
- Kali clorid 2,0g.
- Acid acetic băng 10ml.
- PEG 2ml.
- Nước cất 838 ml.
- Methanol vừa đủ 1000ml.
.Thể tích tiêm: 20µl.
- Dung dịch thử: Cân chính xác lượng bột khoảng 2.5g cho vào bình định mức 50ml, thêm 30ml dung dịch acid acetic 1% , lắc để hoà tan, thêm acid acetic 1% vừa đủ, lắc đều, lọc. Đo HPLC.
- Dung dịch chuẩn: chuẩn bị riêng từng dung dịch chuẩn các Vitamin C, Vitamin PP, Vitamin B6 trong dung dịch Acid acetic 1% để có nồng độ các vitamin tương đương với dung dịch thử, lọc. Đo HPLC.
- Kết quả: Từ diện tích hoặc chiều cao pic và nồng độ của các vitamin trong dung dịch chuẩn và dung dịch thử , tính được hàm lượng các vitamin PP, B6, và vitamin C.

2. Định lượng Vitamin B5: phương pháp HPLC.

- Điều kiện sắc khí:
Cột RP 18 (250mm x 4.6mm; 10µm).
Detector UV : 210 nm.
Tốc độ dòng : 1 -1,5 ml/phút.
Pha động : nước - acid phosphoric 85% ( 1000:1.)
Thể tích tiêm : 20µl.
- Dung dịch thử: Cân chính xác lượng bột chứa khoảng 6,0 mg calci pantothenat cho vào bình định mức 50 ml, thêm 30 ml dung dịch acid phosphoric 0,1 %, lắc siêu âm 20 phút, thêm dung dịch acid phosphoric 0,1 % vừa đủ, lắc đều, lọc, đo HPLC.
- Dung dịch chuẩn: Hoà tan Calci pantothenat chuẩn trong dung dịch acid phosphoric 0,1% để thu được dung dịch có nồng độ tương đương với dung dịch thử. Lọc, đo HPLC.
- Kết quả: Từ diện tích hoặc chiều cao pic và nồng độ Calci Pantothenat trong dung dịch chuẩn và dung dịch thử, tính được hàm lượng calci pantothenat.

3. Định lượng Vitamin E và Vitamin A: phương pháp HPLC:

a-Hoá chất thuốc thử:
- Methanol tinh khiết sắc ký.
- Nước tinh khiết sắc ký.
- Ethanol tuyệt đối (TT).
b-Điều kiện sắc ký:
Cột RP 18 (250mm x 4.6mm; 10µm).
Detector UV : Vitamin A - 330nm; Vitamin E - 284 nm.
Tốc độ dòng : 1 - 2 ml/phút.
Pha động : Methanol - nước - ethyl acetate (93: 3: 7).
Thể tích tiêm : 20µl.
- Dung dịch thử: Cân chính xác khoảng 2.5g vào bình định mức 100ml, thêm 50ml ethanol tuyệt đối, lắc kỹ. Thêm vừa đủ ethanol tuyệt đối tới vạch , lắc đều, lọc.
- Dung dịch chuẩn: Pha riêng rẽ từng dung dịch chuẩn vitamin E và vitamin A trong ethanol tuyệt đối để thu được dung dịch có nồng độ tương đương với dung dịch thử, lọc.
- Lần lượt tiêm dung dịch thử và dung dịch chuẩn của Vitamin A và Viatnmin E.
- Sắc ký đồ thu được theo thời gian lưu tăng dần các viatmin sẽ được tách ra theo thứ tự Vitamin A ra trước rồi đến Vitamin E ra sau.
- Kết quả: Từ diện tích hoặc chiều cao pic và nồng độ của Viatmin A và Vitamin E trong dung dịch chuẩn và dung dịch thử, tính được hàm lượng Viatmin A và vitamin E.

Chữ kí cá nhânVT

Những thành viên sau CẢM ƠN bạn ngvtuan vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
giotnuoctrongbienca (05-14-2009)
Old 08-30-2006 Mã bài: 3484   #4
minhtruc
Thành viên tích cực

minhtruc's Avatar

Rep Power: 34 minhtruc will become famous soon enough minhtruc will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to minhtruc
Talking

Ít ra ngvtuan cần cho biết với điều kiện thực nghiệm nêu trên thì kết quả không tốt là như thế nào. Ví dụ độ nhạy, thời gian phân tích, cản nhiễu...? Cái thứ hai, cột RP18 mà ngvtuan sử dụng có pha tĩnh là gì (phân cực, không phân cực, hay phân cực trung bình. Nhìn quy trình thực nghiệm thì mình cho rằng cột này là cột C18 không phân cực. ngvtuan cần kiểm tra lại). Ngoài ra, ngvtuan cũng cần đưa ra công thức cấu tạo của các vitamin trên nhằm giúp các bạn dễ theo dõi xem mức độ phân cực của chúng như thế nào (đỡ phải tra google) từ đó mới có thể thấy được bạn lựa chọn điều kiện HPLC như vậy đã được chưa và cần theo một phương pháp nào để đạt được kết quả tốt hơn. Mình đánh giá cao bài viết này, vì nó giúp mình và các bạn sinh viên có thêm nhiều kiến thức thực tế, đồng thời có thể vận dụng lý thuyết vào giải quyết một vấn đề thực tế

Chữ kí cá nhânCao nhân tắc hữu cao nhân trị

minhtruc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn minhtruc vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
huyngoc (08-09-2009)
Old 08-31-2006 Mã bài: 3541   #5
ngvtuan
Nhà Tài Trợ

to minhtruc
bạn cần xem lại kiến thức của mình đi. liệu tự mình có làm được không. thứ nhất bạn cho rằng RP18 không phân cực là sai lầm. c18 có mạch c18 nối với nền Si, cần chú ý là pha đảo hay pha thuận nữa mới xét đến tính phân cực hay không nữa bạn ạ ngoài ra người ta còn chú ý đến vấn đề encap như thế nào nữa (đây là bí quyết riêng của từng nhà sản xuất cột).... mình biết bạn chỉ cho rằng mình chỉ biết làm theo quy trình không chú ý đến cấu tạo của các chất....nhưng mình lại nghĩ khác, chính các bạn và cả mình nữa chúng ta đều phải cân bằng giữa khoa học thực nghiệm và lý thuyết xuông của các bạn đúng không. chúng ta phải kết hợp với nhau lý thuyết phải đi đôi với thực nghiệm và ngược lại phải không bạn, đừng đưa ra lý thuyết mà áp đặt thực nghiệm bạn ạ, lý thuyết đưa ra dù đúng nhưng chưa chắc áp dụng vào thực nghiệm được và ngược lại.....

Chữ kí cá nhânVT

Old 08-31-2006 Mã bài: 3543   #6
ncson

Groaned at 0 Times in 0 Posts

Cái ông ngvtuan này dùng câu chữ lằng nhằng quá. Đầu tiên ngvtuan nói "cân bằng giữa khoa học thực nghiệm và lý thuyết xuông" vậy hai cái này đứng rời ra hoặc tách ra được à. Sau đó lại nói "chúng ta phải kết hợp với nhau lý thuyết phải đi đôi với thực nghiệm và ngược lại", vậy ngược lại là thực nghiệm đi đôi với lý thuyết hay là tách thực nghiệm và lý thuyết ra. Còn cái chữ ngược lại cuối cùng thì tui hiểu là "thực nghiệm dù đã áp dụng được nhưng lý thuyết đưa ra đã sai".
ncson vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-01-2006 Mã bài: 3559   #7
minhtruc
Thành viên tích cực

minhtruc's Avatar

Rep Power: 34 minhtruc will become famous soon enough minhtruc will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to minhtruc
Talking

Trích:
Nguyên văn bởi ngvtuan
to minhtruc
bạn cần xem lại kiến thức của mình đi. liệu tự mình có làm được không. thứ nhất bạn cho rằng RP18 không phân cực là sai lầm. c18 có mạch c18 nối với nền Si, cần chú ý là pha đảo hay pha thuận nữa mới xét đến tính phân cực hay không nữa bạn ạ ngoài ra người ta còn chú ý đến vấn đề encap như thế nào nữa (đây là bí quyết riêng của từng nhà sản xuất cột).... mình biết bạn chỉ cho rằng mình chỉ biết làm theo quy trình không chú ý đến cấu tạo của các chất....nhưng mình lại nghĩ khác, chính các bạn và cả mình nữa chúng ta đều phải cân bằng giữa khoa học thực nghiệm và lý thuyết xuông của các bạn đúng không. chúng ta phải kết hợp với nhau lý thuyết phải đi đôi với thực nghiệm và ngược lại phải không bạn, đừng đưa ra lý thuyết mà áp đặt thực nghiệm bạn ạ, lý thuyết đưa ra dù đúng nhưng chưa chắc áp dụng vào thực nghiệm được và ngược lại.....
ngvtuan hơi nóng thì phải, minhtruc đâu có nói gì khủng khiếp đâu. Mình chỉ hỏi cột RP18 mà ngvtuan sử dụng là phân cực hay không phân cực. Còn nữa, trong cách hiểu và dùng thuật ngữ của ngvtuan có đôi chỗ có vấn đề. Ví dụ: mạch C18 nối với nền SiO2 chứ không phải Si và từ chỗ pha tĩnh là phân cực hay không phân cực người ta mới chia sắc ký thành sắc ký thành pha thuận và pha đảo chứ không phải là từ pha thuận, đảo người ta mới biết phân cực và không phân cực. RP18 thực chất chính là cột C18 (không phân cực điển hình) đó ngvtuan ạ. Mình chỉ có ý muốn tạo ra một môi trường gợi mở để ai cũng có thể lên diễn đàn bàn luận và cung cấp thông tin và trao đổi kinh nghiệm thôi, còn mình thì vẫn tôn trọng quan điểm của ngvtuan đo thôi
Thân chào

Chữ kí cá nhânCao nhân tắc hữu cao nhân trị

minhtruc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-09-2006 Mã bài: 3757   #8
ngvtuan
Nhà Tài Trợ

mình muốn nói là minhtruc phải nhận thức rõ vấn đề, công nhận bạn là đúng là có kiến thức khoa học cơ bản khá. nhưng bạn đừng đem nó ra để áp đặt như

(Ít ra ngvtuan cần cho biết với điều kiện thực nghiệm nêu trên thì kết quả không tốt là như thế nào. Ví dụ độ nhạy, thời gian phân tích, cản nhiễu...? Cái thứ hai, cột RP18 mà ngvtuan sử dụng có pha tĩnh là gì (phân cực, không phân cực, hay phân cực trung bình. Nhìn quy trình thực nghiệm thì mình cho rằng cột này là cột C18 không phân cực. ngvtuan cần kiểm tra lại). Ngoài ra, ngvtuan cũng cần đưa ra công thức cấu tạo của các vitamin trên nhằm giúp các bạn dễ theo dõi xem mức độ phân cực của chúng như thế nào (đỡ phải tra google) từ đó mới có thể thấy được bạn lựa chọn điều kiện HPLC như vậy đã được chưa và cần theo một phương pháp nào để đạt được kết quả tốt hơn. Mình đánh giá cao bài viết này, vì nó giúp mình và các bạn sinh viên có thêm nhiều kiến thức thực tế, đồng thời có thể vận dụng lý thuyết vào giải quyết một vấn đề thực tế )

nếu bạn ra đi làm thực tế bạn sẽ thấy giới chuyên môn họ coi bằng cấp tiến sĩ giấy như thế nào không, đặc biệt là bằng cấp của VN mình. nói thật nếu bạn có thực lực và khả năng vậy bạn cần phải làm gì để có ích (đề tài có hay không? đem lại lợi ích gì? có ứng dụng được không hay là rất cao siêu để loè thiên hạ lấy bằng tiến sĩ chứ k đem ra ứng dụng được......). mà thôi nếu bạn mà có quan niệm lý thuyết như thế mình không tranh luận với bạn nữa, bạn tự tách mình ra giữa các các giới nghiên thầy cô nghiên cứu ở trường lớp và giới đi làm. đó là thực tế ở VN mình nên học sinh tốt nghiệp ĐH ra đi làm đều phải đào tạo lại mặc dù học ở trường rất nhiều, rất khó, nhưng chẳng có cái gì đem ra ngoài ứng dụng được vì chính thầy cô của họ rất giỏi về lý thuyết & nguyên tắc, nếu ra làm cũng chưa chắc đạt yêu cầu. đây cũng là nỗi bức xúc của các cuộc gặp giỡ giữa doanh nghiệp và các trường ĐH vùa diễn ra ở VN (tại ĐH ngoại ngữ & tin học, và các trường phía bắc). họ chỉ biết đổ lỗi lẫn nhau....

Chữ kí cá nhânVT

Old 09-28-2007 Mã bài: 15411   #9
napoleon9
Cựu Moderator

"học hoc nữa học mãi ...tới khi

Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 48 napoleon9 will become famous soon enough napoleon9 will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to napoleon9

hello cho mình hỏi? muốn tách chất sunset yellow ra khỏi hỗn hợp trên để phân tích hàm lượng phụ gia này trong vitamin thì lam sau hả bạn? cám ơn nhe

Chữ kí cá nhânNguyễn Hoàng Quốc Vũ
quocvu1986@gmail.com

napoleon9 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-29-2007 Mã bài: 15421   #10
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Trích:
Nguyên văn bởi ngvtuan
mình muốn nói là minhtruc phải nhận thức rõ vấn đề, công nhận bạn là đúng là có kiến thức khoa học cơ bản khá. nhưng bạn đừng đem nó ra để áp đặt.
nếu bạn ra đi làm thực tế bạn sẽ thấy giới chuyên môn họ coi bằng cấp tiến sĩ giấy như thế nào không, đặc biệt là bằng cấp của VN mình. nói thật nếu bạn có thực lực và khả năng vậy bạn cần phải làm gì để có ích (đề tài có hay không? đem lại lợi ích gì? có ứng dụng được không hay là rất cao siêu để loè thiên hạ lấy bằng tiến sĩ chứ k đem ra ứng dụng được......). mà thôi nếu bạn mà có quan niệm lý thuyết như thế mình không tranh luận với bạn nữa, bạn tự tách mình ra giữa các các giới nghiên thầy cô nghiên cứu ở trường lớp và giới đi làm. đó là thực tế ở VN mình nên học sinh tốt nghiệp ĐH ra đi làm đều phải đào tạo lại mặc dù học ở trường rất nhiều, rất khó, nhưng chẳng có cái gì đem ra ngoài ứng dụng được vì chính thầy cô của họ rất giỏi về lý thuyết & nguyên tắc, nếu ra làm cũng chưa chắc đạt yêu cầu. đây cũng là nỗi bức xúc của các cuộc gặp giỡ giữa doanh nghiệp và các trường ĐH vùa diễn ra ở VN (tại ĐH ngoại ngữ & tin học, và các trường phía bắc). họ chỉ biết đổ lỗi lẫn nhau....
Ông ngvtuan này đi hỏi bài người ta, đến khi được chỉ rồi thì quay lại chê bai người khác, hơi bị kì à. Quan điểm của tôi là dù làm thực nghiệm hay lý thuyết, muốn giỏi phải có kiến thức cơ bản. Trường ĐH không phải là trường dạy nghề, bạn đòi hỏi SV ra trường phải biết làm việc ngay thì không thể. Giảng đường ĐH chỉ cung cấp kiến thức nền vững chắc, sau đó bạn muốn xây cái gì lên cũng được. Chúng ta tranh luận ở diễn đàn trên cơ sở tôn trọng, hiểu biết lẫn nhau chứ đứng nên khích bác bằng một bài viết sai lỗi chính tả (sau dấu chấm câu không viết hoa, gặp giỡ, vùa diễn ra...) như ở trên.
Thân chào.
tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn