Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: BAN QUẢN TRỊ - MANAGEMENT AND GENERIC FORUM::.. > Đóng góp ý kiến - MEMBERS' OPINIONS

Notices

Đóng góp ý kiến - MEMBERS' OPINIONS Những ý kiến đóng góp trong quá trình xây dựng diễn đàn!

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Chúng ta cần có nhiều bài tập về hóa học hơn nữa trong Forum này.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 11-09-2009 Mã bài: 49022   #1
KIENTS_02
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default Chúng ta cần có nhiều bài tập về hóa học hơn nữa trong Forum này

Theo ý kiến cá nhân mình thì cần phải đắng nhiều bài tập (có lời giải) hơn nữa trong forum
rảo vài vòng mình thấy cẳng có bài tập gì hết
nhất là các bài tập học ở bậc đại học
chúng ta cần tạo ra nhiều forum khác để đăng thêm bài tâập
mong admin sẽ cố gắng tạo ra những forum mới để mọi người cùng đăng bài tập lên đó
KIENTS_02 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-09-2009 Mã bài: 49027   #2
Trunks
VIP ChemVN

Trunks's Avatar

The Mal

Groans: 7
Groaned at 12 Times in 10 Posts
Send a message via Yahoo to Trunks

Web mình hok phải chỉ có dụ giải bt!!!!!Nếu bạn muốn loại bài tập nào hay là bt hok biết cách giải thì cứ post lên sẽ có hướng dẫn hoặc bài làm cụ thể!!!Chủ yếu là bây h ít người rảnh +bệnh lười nên ít khi nào mà giải cụ thể,hồi hè mình cũng giải bài tập cụ thể nhưng bây h...hix,dô năm nên hok có tg !!!!!

Chữ kí cá nhânNothing is impossible.
Everyday is onceday!

Trunks vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Trunks vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Admin (11-09-2009), nguyenquocbao1994 (11-10-2009)
Old 11-09-2009 Mã bài: 49050   #3
Admin
Administrator

Admin's Avatar

Groans: 24
Groaned at 12 Times in 7 Posts

Trích:
Nguyên văn bởi Trunks View Post
Web mình hok phải chỉ có dụ giải bt!!!!!Nếu bạn muốn loại bài tập nào hay là bt hok biết cách giải thì cứ post lên sẽ có hướng dẫn hoặc bài làm cụ thể!!!Chủ yếu là bây h ít người rảnh +bệnh lười nên ít khi nào mà giải cụ thể,hồi hè mình cũng giải bài tập cụ thể nhưng bây h...hix,dô năm nên hok có tg !!!!!
Thêm vào một ý nhỏ là nếu bạn muốn post thì nên nghiên cứu kĩ cấu trúc diễn đàn, post bài tập đúng box. Bài tập bậc ĐH ở phần đại cương thì thật ra ko khác gì mấy so với chương trình chuyên chọn này nọ ở Phổ Thông...

Còn các bài tập về technique, chuyên ngành ... thì bạn cứ thảo luận trực tiếp trong box học thuật chuyên ngành.

Chúc vui.
Admin vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Admin vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Mr.A2T (11-29-2009)
Old 11-12-2009 Mã bài: 49203   #4
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Groans: 0
Groaned at 23 Times in 20 Posts
Rep Power: 95 Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi KIENTS_02 View Post
Theo ý kiến cá nhân mình thì cần phải đắng nhiều bài tập (có lời giải) hơn nữa trong forum
chúng ta cần tạo ra nhiều forum khác để đăng thêm bài tâập
mong admin sẽ cố gắng tạo ra những forum mới để mọi người cùng đăng bài tập lên đó
Chào bạn,

Với bậc đại học, việc học chủ yếu nên là học về phương pháp giải quyết vấn đề và cần làm thực hành có phương pháp cũng như tư duy theo hướng tiếp cận thực hành.

Theo thực tế, qua khảo sát của tôi (http://chemvn.net/chemvn/showthread....9109#post49109), chỉ cần bạn nắm được phương pháp thì bạn có thể tiếp cận và giải được rất nhiều bài tập chứ không phải ôm sô đi giải nhiều bài tập.

Thân,

Teppi

Chữ kí cá nhânIgnorance is dangerous, but sharing knowledge without responsibility is more dangerous

Teppi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Teppi vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
phưong79 (11-12-2009)
Old 11-13-2009 Mã bài: 49310   #5
Ocean
Thành viên ChemVN

Ocean

Groans: 3
Groaned at 3 Times in 3 Posts

Thật ra ngay cả khi có thời gian, mình cũng không nên có sẵn những bài giải. Tôi thấy mình có thể đăng nhiều bài tập và đưa đáp án hoặc đáp số, chứ không đưa lời giải chi tiết.
Hồi nhỏ, cái thời sách giáo khoa chưa có vụ bài tập + bài giải, mình cứ phải nghiền ngẫm một bài, ra không đúng đáp số thì ráng dò tìm lại xem mình bị sai ở đâu. Nhờ vậy mà tư duy logic khá lên hẳn, thậm chí có lúc còn biết chắc đáp số của thầy bị nhầm nữa kìa.
Phàm làm gì cũng vậy, có bỏ công sức ra thì mới gặt hái được thành quả. Chứ cứ sẵn bài giải thì khác nào học vẹt. Một khi đã tự mình nghiền ngẫm được cái bài tập, thì sau này gặp bài dễ cảm thấy chán, gặp bài khó thì thấy cực kỳ thú vị, giải ra được bài thì thấy vô cùng sung sướng và tự hào.

Tôi nghĩ Chemvn mình cần tập cho học sinh, sinh viên cái tính tự xem lý thuyết, tự tư duy mà giải bài tập, như vậy hay hơn là cầm tay học sinh dẫn đi từng bước, từng bước. Mình biết có những bài tập thật sự khó, nhưng cái cách mình nên làm là nghe học sinh tự lý giải, để biết học sinh này đang bị sai ở đâu, chỉ đúng cái chỗ sai thôi, phần còn lại học sinh tự hoàn tất.

Hãy cho cần câu, đừng cho con cá.

Trân trọng.
Ocean vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Ocean vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
tigerchem (11-16-2009)
Old 11-13-2009 Mã bài: 49316   #6
minhduy2110
Moderator

minhduy2110's Avatar

Groans: 7
Groaned at 14 Times in 13 Posts
Rep Power: 50 minhduy2110 will become famous soon enough minhduy2110 will become famous soon enough

Trích:
Tôi nghĩ Chemvn mình cần tập cho học sinh, sinh viên cái tính tự xem lý thuyết, tự tư duy mà giải bài tập, như vậy hay hơn là cầm tay học sinh dẫn đi từng bước, từng bước. Mình biết có những bài tập thật sự khó, nhưng cái cách mình nên làm là nghe học sinh tự lý giải, để biết học sinh này đang bị sai ở đâu, chỉ đúng cái chỗ sai thôi, phần còn lại học sinh tự hoàn tất.

Hãy cho cần câu, đừng cho con cá.

Trân trọng.
Đây cũng chính là 1 trong các điều có ghi ở nội quy diễn đàn, nhưng với số lượng học sinh phổ thông post bài tập đông đảo, cái lệ này dần biến mất, tạo topic riêng, post hỏi những bài mà chỉ động não chút thôi là ra.

Cái này đành phụ thuộc vào người học thôi :)
Diễn đàn dù sao cũng chỉ là nơi thảo luận và chia sẻ, chứ có phải như 1 ngôi trường online đâu, đành chấp nhận vậy!

Trích:
Đại học có ai còn muốn ngồi làm mấy cái bài tập chán ngắt trên giấy ấy :D - Đọc lý thuyết mới, suy ngẫm, thực hành, tìm tòi. Đấy mới là sự khác biệt với cấp 3 chứ. Mà thực ra cấp 3 chuyên vs Đại học cũng chẳng khác nhau là mấy.
Còn mấy phần đại cương của Đại học thì các bài tập trong giáo trình là quá đủ!

Chữ kí cá nhântortoise

minhduy2110 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn