Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ HỮU CƠ - ORGANIC CHEMISTRY FORUM

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - p-fluorobenzaldehyde phản ứng với 4-piperidineethanol.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 12-08-2010 Mã bài: 73740   #1
giangngocha
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default p-fluorobenzaldehyde phản ứng với 4-piperidineethanol

Dear các pro,

em đang làm cái phản ứng này, điều kiện là : tỷ lệ:p-fluorobenzaldehyde/4-piperidineethanol = 3/1, 100 độ C, dung môi DMSO, khoảng 48h

Câu hỏi em là : Phản ứng có thể tạo ra HF, thế nó có ăn mòn bình thủy tinh ko ạ?

Tách DMSO ra thế nào?(nếu không xài vacum rotor )
Các Pro có thể đề nghị cho em dung môi nào thích hợp để tiến hành tinh sạch bằng sắc ký không ạ?

Ps: Lần đầu tiên em làm là: sau khi xong phản ứng em xài Vacum rotor + nhiệt độ tách DMSO, rồi xong cái nó chẳng thèm tan ,em đã thử qua ethyl acetate, cloroform
giangngocha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 01-05-2011 Mã bài: 75126   #2
power
Thành viên ChemVN

knowledge is power

Hi ban,

Theo minh thi HF sinh ra khong the an mon thuy tinh duoc vi nong do thap, va trong dieu kien nhu vay neu nong do cao cung ko an mon duoc.

Minh ko biet ban tham khao cai phan ung do o dau vi trong tong hop neu khong the thay the dung moi nguoi ta moi dung DMSO, con ko thi it dung no lam vi rat kho xu ly va tach chat sau khi tong hop xong, chua ke den la DMSO rat kho lam khan. Voi phan ung do minh nghi ban nen dung chat xuc tac la K2CO3. dung moi la DMF khuay trong vong 14h o nhiet do phong, sau do nang nhiet do len 50-60 oC va khuay trong vong 12h nua. Sau do work up va chay cot la duoc. hieu suat khoang 42%.

Minh cung xin hoi luon la ban dinh tong hop chat cuoi cung la gi? vi co the cho cac cach di khac phu hop hon.
Chuc ban thanh cong
Than ai
power vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn power vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
giangngocha (01-09-2011)
Old 01-09-2011 Mã bài: 75425   #3
giangngocha
Thành viên ChemVN

Dear bạn Power,

Mình tham khảo nó trên một bài báo. Lần thứ 2 mình đã thử với xúc tác K2CO3, và lần này thay vì dùng rotor. mình pha hỗn hợp với thật nhiều nước, và đợi cho hỗn hợp lắng, sau đó tiến hành chạy cột, rồi "recrystalize" trong chloroform/hexane. Có lẽ là mình đã thực hiện thành công rồi ^^ ( đã kiễm tra qua phổ NMR và Mass spectrocopy).

Lý do phần lớn các bài báo khoa học khi thực hiện phản ứng này thường sử dụng DMSO mình nghĩ có lẽ là do có khả năng hỗ trợ phản ứng thế ái nhân.

Mình có tham khảo trên Internet thì có 1 điểm chung là khi sữ dụng với DMSO thì cách tách dung môi ra chỉ bằng cách pha thật nhiều nước vì DMSO hòa tan rất tốt trong nước, còn sản phẩm hữu cơ ít tan trong nước sẽ bị lắng ra và dễ dàng tách ra ngoài

Lần đầu tiên mình cũng hơi băn khoăn vì 4-piperidineethanol hút ẩm, sản phẩm mình làm ra nếu như lỡ mà tan trong nước thì... "bỏ bu", nên mình cố thử tách DMSO bằng vacuum rotor , nhưng mà rất khó để tách hoàn toàn. May mắn là sản phẩm làm ra ko tan trong nước nên mình thử lần 2 với cách pha loãng bằng nước như ở trên

Trên đây là một số ý kiến của mình sau khi làm thí nghiệm thôi, mong bạn cho ý kiến.
p/s: sản phẩm cuối cùng mình cố gắng đạt được là
2-(4-(4-(2-hydroxyethyl)piperidin-1-yl)benzylidene)malononitrile
(tên IUPAC mình copy ở trong chemdraw^^)[IMG]2-(4-(4-(2-hydroxyethyl)piperidin-1-yl)benzylidene)malononitrile[/IMG]

Còn đây là hướng mình định làm :

[IMG]NLO synthesis procedure[/IMG]

Có ji bạn cứ cho ý kiến thêm
Old 01-10-2011 Mã bài: 75530   #4
power
Thành viên ChemVN

knowledge is power

Hi,

Neu da kiem tre tren NMR va MS roi thi chac la dung. Ve giai doan tiep theo ban dung PrOH dung trong phan ung. Minh nghi ban nen de y den nhom OH cua chat tham gia, theo minh nghi ban nen thu phan ung xem the nao, neu ko xay ra hoc cho san pham phu thi ban nen bao ve nhom OH truoc khi thuc hien.

Hop chat cuoi cung cua ban la chat moi, nen cung co nhieu y nghia trong nghien cuu. Chuc ban thanh cong.
Than ai
Old 01-11-2011 Mã bài: 75545   #5
giangngocha
Thành viên ChemVN

hi bạn,

Cám ơn rất nhiều về ý kiến của bạn, nhưng ý bạn nói về sử dụng PrOH ảnh hưởng đến nhóm OH của chất tham gia mình ko hiểu lắm.
Phản ứng đó theo mình biết là phản ứng Knoevenagel thường dùng để sản xuất khí CS.
Mình nói chung là cũng khá gà trong tổng hợp hữu cơ, chỉ mới bắt đầu học hỏi làm thôi nên mong có người có kinh nghiệm chỉ dẫn ghê lắm.
Old 01-11-2011 Mã bài: 75570   #6
power
Thành viên ChemVN

knowledge is power

Hi,

Tuc la minh noi chat cua ban co nhom OH, trong khi ban cung ancol cho phan ung nay, nen minh nghi no se co anh huong, ban thu lam thi nghiem xem co anh huong khong. Thuong phan ung nay nguoi ta dung EtOH voi hieu suat khoang 85-95% (kha cao). Minh gui ban 1 phan ung tuong tu de tham khao.

Synthesis of 2-Arylidenemalononitrile (4). The synthesis of
several noncommercially available intermediates 2-arylide-
nemalononitriles (4) was carried using the same reaction
conditions described for the following synthesis of 2-benzy-
lidenemalononitrile and with final yields between 85 to 95%.
Piperidine (6.25 g, 73.4 mmol) was added to a stirred
solution of benzaldehyde (7.4 g, 73.4 mmol) and malono-
nitrile (4.85 g, 73.4 mmol) in ethanol (50 mL). After stirring
overnight, the reaction mixture was concentrated in vacuum
prior to the addition of dilute HCl (200 mL, 0.1 M) and the
reaction products extracted into dichloromethane. The com-
bined extracts were dried (Na2SO4) and concentrated in
vacuum, subsequent recrystallization from dichloromethane/
hexane afforded 2-benzylidenemalononitrile (93% yield),
which was quickly taken on to the cyclization reaction

Chuc ban thanh cong
than ai
giangngocha (01-11-2011)
Old 01-20-2011 Mã bài: 76079   #7
giangngocha
Thành viên ChemVN

Dear bạn Power

Mình đã tổng hợp trong Pr-OH thử, nhưng mà lúc check TLC thì reagent và sản phẩm có cùng vị trí????? Bây giờ ko biết lúc nào thì nên dừng phản ứng, Mình đã thử qua các eluent ethylacetate, chloroform, dichloromethane, acetone, toàn bộ khi so sánh TLC chất ban đầu và sau phản ứng thì gần như chung một vị trí.

Mình cố gắng "kệ" cứ coi như là phản ứng rồi, cố gắng tách dung môi PROH bằng rotary evaporate, nhưng nó cứ ra cái chất lỏng dẻo dẻo, ko thể tách hoàn toàn dung môi được.

Mình cũng "kệ", coi như ko tách dung môi được hoàn toàn, cố gắng recrystalize bằng Chloroform/hexane(tại vì cùng vị trí trên TLC thì không chạy cột được) nhưng cũng bị thất bại luôn.:))

Hiện giờ mình đang hết cách =))

trên đây là tình hình sau khi mình làm TN.dưới đây là một số thứ mình định hỏi ý kiến các bạn:

có lẽ mình sẽ thử phản ứng trong dung môi dễ bay hơi hơn một chủt coi sao, nhưng mà ko biết có bị ảnh hưởng lúc đang phản ứng hay ko,cho mình tham khảo ý kiến các pro với. Mình đang định xài methanol thử.

vấn đề nan giải nhất là chất phản ứng và sau phản ứng cùng vị trí trên TLC, nên mình không biết lúc nào thì dừng phản ứng. không biết có cách nào khác không, chỉ mình với
Old 01-20-2011 Mã bài: 76081   #8
power
Thành viên ChemVN

knowledge is power

Hi,

Minh gui cho ban cach tien hanh phan ung dung EtOH hom truoc roi do. Thuong nguoi ta dung EtOH vi khi duoi dung moi de hon, ban chi can duoi bang may co quay o nhiet do khoang 40 0C la on. Cach lam thi minh gui cho ban roi do, neu ban ko biet tieng anh thi minh se dich cho ban.

ban nho tinh che EtOH, Piperidine truoc khi thuc hien phan ung nhe. Lam theo nhu huong dan minh nghi la no se ra.

Con ve thu TLC thi nhieu khi chat tham gia phan ung va chat tao thanh co Rf gan bang nhau nen cung co the ko thay vet tren TLC. Nhung nhieu khi do ban len mau TLC khong dung cach nen ko quan sat duoc vet san pham. Ban len mau TLC nhu the nao?

Hien dang lam Tn o VN hay nuoc ngoai vay?
A lan sau mail lai chi can xung ten ban thoi nhe, minh ko thich ten Pro.!!!!!!!!!

A ban nho Admin chuyen topic nay vao phan Tong hop huu co nhe, de day nguoi ta se xoa do.
Than ai.

thay đổi nội dung bởi: power, ngày 01-20-2011 lúc 10:00 AM.
giangngocha (01-24-2011)
Old 01-24-2011 Mã bài: 76236   #9
giangngocha
Thành viên ChemVN

dear bạn Power

Mình đang làm TN ở Nhật.

Mình có đề xuất thử xài EtOH nhưng mà Post-doc của mình bảo là nó cũng không khác ji mấy so với PrOH

Mình hiện giờ đang thử với MeOH

Về cái TLC thì đúng như bạn nói nó quá gần nhau, mình phải dùng đầu micro để tạo spot với pha loãng một chút thì mới thấy được. Mình xài UV để lên màu cho cái nào không thấy, còn cái nào có mau thì nhìn bằng mắt thường thôi, bạn có kinh nghiệm gì trong xài TLC thì góp ý cho mình với nhá

Nhưng mà cái khó là không biết khi nào thì dừng phản ứng được, và phản ứng có xảy ra chưa.Vì chất ban đầu tổng hợp cũng khá vất vả nên phải xài lượng rất nhỏ để thử nghiệm thôi. Mấy hôm nay mình cứ cho phản ứng rồi đem sản phẩm thô kiểm tra MS xem thử có chất mình cần không. Vì chất của mình tổng hợp ra có khả năng lên màu rất cao, nên mình cố dựa vào màu sắc thử xem. Đây là quá trình:

(chỉ cho phản ứng ở nhiệt độ thường)
-Cho tác chất vào là không màu, vừa nhỏ piperidine vào thì nó xuất hiện màu vàng

-khuấy trong 1h thì có màu đỏ lên.
-mình cho khuấy 1 ngày rồi kiểm tra MS, thì chỉ thấy 1 chất mình đoán là sản phẩm của malonitrile và aldehyde nhưng mà vẫn chưa tách nước.
-mình cho vào một ít molecular sieve rồi khuấy thì sáng ra thấy có 1 chất bột bột ji đó, không biết có phải sản phẩm ko hay là cái molecular sieve bị khuấy rồi tán thành bột ra ko nữa. Mình sẽ kiểm tra lại xem sao
p/s: xin lỗi vì tánh mình hơi cà rỡn nên hay gọi lung tung beng ấy mà, bạn thông cảm
Old 01-24-2011 Mã bài: 76238   #10
giangngocha
Thành viên ChemVN

còn một cái nữa cho mình xin được không? bạn có thể cho mình xin bản đầy đủ của cái bài báo mà bạn trích dẫn cho mình được không? mail mình là giangngocha@gmail.com

Một số bài báo khác mình đọc thì mô tả khá sơ sài về khâu work up và đa số đều chỉ bảo đơn giản là sản phẩm bị kết tủa lại rồi đem lọc là xong, còn của mình thì nó tan hẳn vào trong dung môi lun(nên chả biết phản ứng có xảy ra chưa nữa). Phản ứng giữa benzaldehyde và malonitrile khá là đơn giản hơn, mặc dù cùng cơ chế với cái của mình. Thậm chí một số bài báo còn bảo rằng chỉ cần phản ứng với nước, không cần xúc tác, sau 5 phút, sản phẩm lắng xuống rồi đem lọc, thế là xong, hiệu suất 95%
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn