Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS Hãy vào đây post về những chủ đề này nha

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - HPLC lỗi ở đâu?.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 07-20-2010 Mã bài: 65184   #1
nguyenguyen
Thành viên ChemVN

nguyenguyen's Avatar

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default HPLC lỗi ở đâu?

tình hình la em có vấn đề về HPLC như này, mong anh/chị nào giúp đỡ.
máy HPLC của em sử dụng là HPLC waters 2690. detector waters 996 photodiode array.
khi chạy HPLC waters " RP-C18) phân tích mẫu bình thường, thì thời gian lưu của chất là khoảng 33-35 "chương trình em chạy là 45 phút, acetonitrin và acid acetic 0,5% v/v". bình thường chạy thì ko sao. nhưng một hôm, em chạy cột CC "column chromatography". và dùng luôn HPLC để check phân đoạn của CC. dung môi chạy CC khi đó là benzen:etyl acetat "98:2". khi chạy HPLC từ dịch này thì không xuất hiện chất ở phút 33-35 "mặc dù em check TLC trước đó". khi chạy HPLC mẫu này thì xuất hiện pick ở phút khoảng 10 "em cho rằng đấy là pick của dung môi".
sau đó, em rửa cột bằng Metanol. và từ đó chở đi, khi chạy bất kì nào "cùng một chất chuẩn với mẫu em chạy ban đầu" đều ra rất sớm ở phút 4-5. và với chương trình chạy 45 phút như trên, hoặc chương trình mới là 20 phút. đều có hiện tượng chất ra sớm. khi em đổi cột khác, cũng có hiện tượng này.
hjx. em không hiểu là bị làm sao.
sếp em bảo nó bị lỗi phần injection??? sếp em chữa bằng cách chạy mẫu aceton nhiều lần "lượng inject lớn". sắc đồ của các mẫu này đều xuất hiện một pick có cường độ hấp thụ rất lớn "chương trình chạy chỉ dùng metanol", sếp em thì bảo đấy là chất bẩn??? còn e thì cho đấy là aceton??? cao thủ nào cho em biết, ai đúng ạ?
cảm ơn mọi người!
nguyenguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-21-2010 Mã bài: 65218   #2
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

áp suất ổn định hông bác?

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 07-21-2010 Mã bài: 65219   #3
nguyenguyen
Thành viên ChemVN

nguyenguyen's Avatar

áp suất vẫn ổn định. chả hiểu bị làm sao!
Old 07-21-2010 Mã bài: 65220   #4
nguyenguyen
Thành viên ChemVN

nguyenguyen's Avatar

nhiệt độ và áp đều ổn!
Old 07-21-2010 Mã bài: 65259   #5
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

lúc đầu em đoán do tăng áp sau khi rửa làm chất ra nhanh ^^, hoặc chất cũ còn dính trên cột, nhưng bác đổi cột rồi, lỗi không do cột, bơm, nhiệt, có thể đầu dò nhưng em ko nghĩ thế, bây giờ hoặc bác rửa cột thật sạch, với diclorometan, ACN, hoặc bác dựa theo qui trình test máy (chắc nhà cung cấp có nói) căn cứ theo đó xem có lỗi gì không mới biết đc vấn đề từ đâu.
ý em là thế, có thể các cao thủ nhiều kinh nghiệm sẽ góp ý tốt hơn thêm.
thân

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn