Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > CHEMICAL ENGINEERING

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Cách tìm hiều quá trình sản xuất thực tế.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 11-14-2010 Mã bài: 72398   #1
thegioicuata
Thành viên ChemVN

Groans: 1
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 0 thegioicuata is an unknown quantity at this point
Default Cách tìm hiều quá trình sản xuất thực tế

mình đang làm báo cáo môn học.đề tài là"tìm hiểu 1 qt thực tế trong công nghệ hóa học"
mình thì chưa có kinh nghiệm gì,mà hỏi thầy giáo dạy thì thầy bảo tự tìm hiểu.
vậy em rất mong các bậc tiền bối có kinh nghiệm,chỉ rùm cách làm và tài liệu tham khảo với ạ.
rất cảm ơn sự giúp đỡ!
thegioicuata vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-20-2010 Mã bài: 72737   #2
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Groans: 0
Groaned at 23 Times in 20 Posts
Rep Power: 95 Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi thegioicuata View Post
mình đang làm báo cáo môn học.đề tài là"tìm hiểu 1 qt thực tế trong công nghệ hóa học"
mình thì chưa có kinh nghiệm gì,mà hỏi thầy giáo dạy thì thầy bảo tự tìm hiểu.
vậy em rất mong các bậc tiền bối có kinh nghiệm,chỉ rùm cách làm và tài liệu tham khảo với ạ.
rất cảm ơn sự giúp đỡ!
Chào em,

Tất nhiên là em phải tự tìm hiểu rồi. Tuy nhiên, để một qui trình tự tìm hiểu đạt đến mục tiêu thì em cần phải chuẩn bị rất nhiều thứ để hỏi và hỏi người hướng dẫn và nhiều nơi khác sao cho có kết quả như ý.

Vậy, em trước tiên cần phải định rõ những giới hạn và yêu cầu của đề tài

- Khoảng thời gian thực hiện đề tài
- Phạm vi tìm hiểu
- Nơi nào em có thể đến để tham quan, kiến tập
- Quyền hạn của người hướng dẫn trong thực hiện hướng dẫn đê tài

1- Khoảng thời gian thực hiện đề tài: Liệu có hợp lý chăng khi đề tài yêu cầu thời gian thực hiện chỉ vỏn vẹn 3 ngày trong khi nội dung đưa ra là tìm hiểu một quy trình vận hành lò phản ứng hạt nhân tại Đà Lạt sẽ phải mất gần 1 tháng? Hoặc giả chăng thời gian được đề ra là 3 tháng để làm đề tài trong khi em đang là sinh viên năm cuối với thời hạn chuẩn bị thi tốt nghiệp khóa là chỉ còn 1 tháng! Thời gian thực hiện thực sự là một áp lực lớn đối với em khi em không nắm rõ mục đích của việc làm đề tài này là gì và phạm vi nội dung cần tìm hiểu của đề tài.

2-Phạm vi tìm hiểu: Sẽ rất ư vô lý cho em nếu một đề tài có phạm vi quá mở , quá mông lung và chung chung để em xác định hướng tìm hiểu. Vì vậy, với một đề tài mà nội dung thể hiện như em nêu trên thì tốt hơn hết là nên khoanh vùng nó lại, hỏi tiếp người hướng dẫn việc thu hẹp hơn, chi tiết hơn phạm vi em cần tìm hiểu. Tuy nhiên, tùy thuộc vào khả năng của em, em có thể tự đề xuất một phạm vi mới cụ thể hơn thuộc lĩnh vực đề cập trong đề tài. Ví dụ, đề tài cần tìm hiểu là quá trình sản xuất trong công nghệ hóa học. Vậy em cần thu hẹp cái phạm vi công nghệ hóa học lại thành lĩnh vực cụ thể hơn mà nó nằm trong tầm quyền hạn của người hướng dẫn. Chẳng hạn, quá trình sản xuất nước uống tinh khiết đóng chai ( thuộc ngành thực phẩm -nước giải khát) , mà cơ sở này đối diện trường em - nơi trường em thường hay đặt mua.

3- Nơi nào em có thể tham quan kiến tập:Cái này rất quan trọng! Em không thể ngồi ở nhà mà tưởng tượng ra cả một quá trình máy thiết bị- lưu chuyển nguyên vật liệu - và biến đổi chúng trong sản xuất! Vậy, em cần phải xem và đặt câu hỏi cụ thể về địa điểm nào có hoạt động liên quan đến nội dung đề tài em cần tìm hiểu. Sẽ là chuyện không tưởng nếu em chọn viết về tìm hiểu quá trình sản xuất đường dẫn trong vi mạch điện tử 3D mà không có bất kỳ nhà máy hay cơ sở sản xuất nào làm tại VN , hoặc giả sử nếu có thì nhà máy này đang nằm ở Singapore hoặc thầy /trường em kh6ong có đủ tư cách, thẩm quyền để giới thiệu em đến.

4-Quyền hạn của người hướng dẫn trong thực hiện hướng dẫn đề tài: Bởi từ lý do trên, em cần phải xác định rõ đề tài em cần viết có được sự hổ trợ cần thiết ban đầu cho em hay không? Sẽ thật uổng phí công sức khi em đã định ra phạm vi cần tìm hiểu, có đầy đủ các tài liệu tham khảo cần thiết có liên quan, có địa chỉ cơ sở hay địa điểm để em đến tìm hiểu, có đủ thời lượng để thực hiện đề tài, thế nhưng người hướng dẫn cho em / trường/ khoa lại không thể có đủ thẩm quyền hay tư cách giới thiệu em tới nơi em cần tham quan, kiến tập!

Liệu em đã có làm xong được những bước nói trên hay chưa? Nếu đã có được những kết quả đầu vào rồi, em hãy cho biết chi tiết hơn và tôi sẽ có những chỉ dẫn tiếp theo để giúp em sớm hoàn tất mục tiêu cần tìm hiểu qua đề tài em chọn.

Thân,

Teppi

Chữ kí cá nhânIgnorance is dangerous, but sharing knowledge without responsibility is more dangerous

thay đổi nội dung bởi: Teppi, ngày 11-20-2010 lúc 11:23 AM.
Teppi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn