Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > MATERIALS SCIENCE & MICRO-NANOTECHNOLOGY > POLYMERS & COMPOSITES

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Chitosan - Tổng quan/Nghiên cứu/Ứng dụng.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 11-20-2008 Mã bài: 31883   #91
maybk
Thành viên ChemVN

maybk

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

minh muon hoi la chitosan co chua nhom NH2 neu cho vao trong axit thi se tao muoi khi do tinh chat cua no se thay doi
maybk vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-21-2008 Mã bài: 31889   #92
thanhhoa
Thành viên ChemVN

nho

có tài liệu mới về chitosan ko chỉ dùm với hen
thanhhoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-22-2008 Mã bài: 31930   #93
Công Hưng
Thành viên ChemVN

jet

Trích:
Nguyên văn bởi thianh View Post
hi!mình cũng đang tìm hiểu về màng chitosan nhưng trong lĩnh vực bảo quản rau quả thôi.bạn có tài liệu gì về nó gửi cho mình với.mình cám ơn nhiều,cách pha dung dich chitosan như thế nào?công nghệ sản xuất chitosan từ chitin như thế nào?
Gởi bạn tham khảo, mình cũng lấy trên mạng, không biết bạn có chưa.
Một số tính chất chitosan
*. Phân huỷ sinh học dễ hơn chitin.
*. Chitosan và các dẫn xuất của chúng đều có tính kháng khuẩn, như ức chế hoạt động của một số loại vi khuẩn như E.Coli, diệt được một số loại nấm hại dâu tây, cà rốt, đậu và có tác dụng tốt trong bảo quản các loại rau quả có vỏ cứng bên ngoài
*. Khi dùng màng chitosan, dễ dàng điều chỉnh độ ẩm, độ thoáng không khí cho thực phẩm (Nếu dùng bao gói bằng PE thì mức cung cấp oxy bị hạn chế, nước sẽ bị ngưng đọng tạo môi trường cho nấm mốc phát triển)
*. Màng chitosan cũng khá dai, khó xé rách, có độ bền tương đương với một số chất dẻo vẫn được dùng làm bao gói.
*. Màng chitosan làm chậm lại quá trình bị thâm của rau quả. Rau quả sau khi thu hoạch sẽ dần dần bị thâm, làm giảm chất lượng và giá trị. Rau quả bị thâm là do quá trình lên men tạo ra các sản phẩm polyme hóa của oquinon. Nhờ bao gói bằng màng chitosan mà ức chế được hoạt tính oxy hóa của các polyphenol, làm thành phần của anthocyamin, flavonoid và tổng lượng các hợp chất phenol ít biến đổi, giữ cho rau quả tươi lâu hơn.
Cách tạo màng bọc chitosan:
* Chitosan được nghiền nhỏ bằng máy để gia tăng bề mặt tiếp xúc.
* Pha dung dịch chitosan 3% trong dung dịch axit axetic 1,5%.
* Sau đó bổ sung chất phụ gia PEG - EG 10% (tỷ lệ 1:1) vào và trộn đều, để yên một lúc để loại bọt khí.
* Sau đó đem hỗn hợp thu được quét đều lên một ống inox đã được nung nóng ở nhiệt độ 64-65oC (ống inox được nâng nhiệt bằng hơi nước).
* Để khô màng trong vòng 35 phút rồi tách màng.
* Lúc này người ta thu được một vỏ bóng có mầu vàng ngà, không mùi vị, đó là lớp màng chitosan có những tính năng mới ưu việt.
Ứng dụng của chitosan:
*Trong thực tế người ta đã dùng màng chitosan để đựng và bảo quản các loại rau quả như đào, dưa chuột, đậu, quả kiwi v.v...
* Ứng dụng trong nhiều lĩnh vực như: y học, xử lý nước thải, công nghiệp nhuộm, giấy, mỹ phẩm, thực phẩm...
Ưu điểm của màng chitosan:
- phân huỷ sinh học
- Vỏ tôm phế liệu là nguồn nguyên liệu tự nhiên rất dồi dào, rẻ tiền, có sẵn quanh năm, nên rất thuận tiện cho việc cung cấp chitin và chitosan.
-Tận dụng phế thải trong chế biến thủy sản để bảo quản thực phẩm ở nước ta. Thành công này còn góp phần rất lớn trong việc giải quyết tình trạng ô nhiễm môi trường do các chất thải từ vỏ tôm gây ra.
Công Hưng vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Công Hưng vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
gerbera (07-26-2009), kid20082 (02-25-2009)
Old 11-24-2008 Mã bài: 32032   #94
nthiep
Thành viên ChemVN

nthiep's Avatar

voi_ga2010

Trích:
Nguyên văn bởi maybk View Post
minh muon hoi la chitosan co chua nhom NH2 neu cho vao trong axit thi se tao muoi khi do tinh chat cua no se thay doi
Cái này thì không lo vì dù gì sản phẩm cuối cùng bạn phải đổi hay làm mất hoạt tính acid bạn dùng NaOH 0.1 M mà trung hòa thì sau đó check FT-IR vẫn còn nguyên tính chất.
Cái này mình test cả invitro rồi. everything ok!
Chúc bạn vui!

Chữ kí cá nhânKhông thể sống mà chỉ là lữ khách trong quán trọ cuộc đời

nthiep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-24-2008 Mã bài: 32033   #95
nthiep
Thành viên ChemVN

nthiep's Avatar

voi_ga2010

Trích:
Nguyên văn bởi thanhhoa View Post
có tài liệu mới về chitosan ko chỉ dùm với hen
tài liệu chitosan chắc cả hơn 10 nghìn paper hay là bạn đưa ứng dụng bạn đang làm coi có trùng với tui không, tui sẽ gửi cho bạn .
Chúc vui!

Chữ kí cá nhânKhông thể sống mà chỉ là lữ khách trong quán trọ cuộc đời

nthiep vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-29-2008 Mã bài: 32239   #96
cbnu
Thành viên ChemVN

cbnu's Avatar

Send a message via Yahoo to cbnu

Hi các bác làm vế CTS

Có bác nào đã từng làm về CTS blending with synthetic polymer. Màng của nó tạo ra chủ yếu ứng dụng trong Tissue Engineering, có ai làm để ứng dụng trong bảo quản hoa quả chứa? Mọi người cho biết ý kiến nhé

Thanks all
cbnu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-03-2008 Mã bài: 32443   #97
Công Hưng
Thành viên ChemVN

jet

Default Tính tan của chitosan

Chitosan tan trong dung dịch axit loãng, vì vậy người ta thường dùng axit acetic làm dung môi hòa tan . Vậy cớ chế nào giúp chitosan hòa tan trong acetit.
Bạn nào biết giúp mình với.
Cám ơn.
Old 12-04-2008 Mã bài: 32451   #98
ngvtuan
Nhà Tài Trợ

Groaned at 2 Times in 2 Posts
Rep Power: 32 ngvtuan has a spectacular aura about ngvtuan has a spectacular aura about

đây là các tài liệu về chitosan dùng trong thực phẩm, dược phẩm, ....

Chữ kí cá nhânVT

thay đổi nội dung bởi: ngvtuan, ngày 05-29-2009 lúc 08:11 AM.
ngvtuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn ngvtuan vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
huathieugia (04-11-2010), Teppi (01-01-2009)
Old 02-24-2009 Mã bài: 35263   #99
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Groans: 28
Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 107 bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all
Send a message via ICQ to bluemonster Send a message via Yahoo to bluemonster

Trích:
Nguyên văn bởi Công Hưng View Post
Cám ơn Bluenmonster. Đúng là mình đang nghiên cứu về chitosan, tuy nhiên dùng chitosan phủ lên các vật liệu khác nhau. Mình đã tham khảo tài liệu thấy người ta ngâm carbon qua axit H2SO4 2% trong 24 giờ, ở 110 độ. Sau đó rửa qua nước, NaHCO3 đến trung tính. Mình không hiểu mục đích của công đoạn này và nếu có thì phản ứng hóa học hay hiện tượng vật lý thể nào. Ban biết thì giúp mình với. Mình hỏi lâu rồi nhưng không thấy bạn nào giúp.
Cám ơn bạn nhiều
Không biết Công Hưng đã giải quyết được câu hỏi này chưa?
Đang thảo luận về chitosan, nên mình nghĩ Công Hưng ghi chỗ Carbon (mình highlight) có nghĩa là Chitosan đúng ko?
Vì nếu là carbon thì theo mình biết, ngâm trong H2SO4 2% trong 24h ở 110 deg C chả có ý nghĩa gì cả!!!

Còn nếu là Chitosan, thì như bài post trước (previous page), tuỳ vào nguồn gốc chitosan họ dùng, và mục đích biến tính chitosan. Thao tác ngâm trong acid sulfuric (submersion method) thời gian 24h thường để ionic crosslink các mạch chitosan. Còn ở nhiệt độ 110 deg C mình đoán để tăng động năng xúc tiến quá trình tương tác giữa sulfuric acid và chitosan chain.

Submersion method là một phương pháp hay dùng để tạo màng (membrane) chitosan. Tuỳ thuộc vào nồng độ của sulfuric acid mà ta design khoảng thời gian submerse hợp lí. Do bài báo của Công Hưng tham khảo dùng nồng độ quá bé, nên họ tiến hành ở 24h.

Còn bước rửa bằng NaHCO3 thực sự mình cũng ko hiểu mấy. Thông thừơng, xuất phát từ chitosan pure ban đầu, người ta hoà tan trong acetic acid, sau đó tráng màng trên một tấm thuỷ tinh nào đó, để khô trong 24h. Tiếp theo, họ sẽ rửa bằng NaOH (nồng độ thường 1M) để bảo đảm ko còn acetic acid, reach to pH = 6-8 (trung tính).

Sau đó mới tới thao tác submersion in sulfuric acid để tạo membrane.

Để characterize membrane thường dùng IR, elemental analysis, NMR, và AFM (đo thickness màng).

Còn về phản ứng trong quá trình submersion, các nhóm NH2 bị protonated, sau đó tương tác với SO4(2-) để crosslink các chain chitosan với nhau. Ta có thể sử dụng thêm X-ray diffraction để khảo sát sự crosslink.

Đó là một vài hiểu biết về quá trình tạo màng chitosan. Hi vọng sẽ giúp cho Công Hưng (dù muộn).

Chữ kí cá nhân
Chemistry is a practical science, the theories can't make practices, they just be used to explain practices !
"Thanks" on ChemVN ... SOS

bluemonster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn bluemonster vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
Công Hưng (02-26-2009)
Old 02-26-2009 Mã bài: 35331   #100
Công Hưng
Thành viên ChemVN

jet

Chào Bluemonster!
Mình may mắm gặp một người bạn trong cộng đồng Chemnet, bạn ấy giải thích cho mình rồi. Việc ngâm axit như mình nói để khử hết các hợp chất hữu cơ chưa cháy hết, tạo độ xốp cho than, oxy hóa bề mặt than. Có lẻ mình viết "carbon" nên làm bạn không rõ.
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn