Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > MATERIALS SCIENCE & MICRO-NANOTECHNOLOGY

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Cần giúp đỡ về chất làm cứng sợi!!.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 11-03-2010 Mã bài: 71704   #1
trongtam90
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default Cần giúp đỡ về chất làm cứng sợi!!

Chào các bạn! mình có 1 tấm lưới đc đan = sợi dù, nhưng không biết ngta xử lý thế nào mà lưới rất cứng (sợi dù thì mềm). mình thấy ngta ngâm vào 1 loại hóa chất gì đó. bây giờ mình muốn biết chất đó là chất gì? bạn nào có thể giúp mình, mình sẽ đưa mẫu cho để nghiên cứu. hoặc có thể chỉ cho mình nơi co thể phân tích các hóa chất đó ở HCM.
Chân thành cám ơn!
DT: 0939 83 75 86 Trọng Tâm
YM! zebra_lovely_hjhj
mong nhận đc sự giúp đỡ
trongtam90 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-03-2010 Mã bài: 71717   #2
trongtam90
Thành viên ChemVN

Groaned at 0 Times in 0 Posts

Có bạn mới chỉ mình là dùng NaoH 5% ngâm 12h....có bạn nào có cách khác ko? mình se thử 1 lần luôn
THANKS
trongtam90 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-21-2010 Mã bài: 72787   #3
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Groaned at 23 Times in 20 Posts
Rep Power: 95 Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold

Chào trongtam90,

Bạn dùng NaoH 5% ngâm 12hthì chỉ có nước làm rã và mềm đi tấm lưới chưa xử lý chứ đâu có làm nó cứng lên đâu!

Nếu gọi đó là phân tích thì cũng không ổn. Vì chất đó chưa chắc hòa tan trong dung dịch dùng NaoH 5%. Nó có thể trương và rã ra từng mảng trên khối sợi. Bạn cần phải tách các phần rã bám ra và đưa đi làm thêm một số bước phân tich sau đó ...khá tốn tiền. Còn nếu tan được thì may cho bạn, chất đó thuộc nhóm keo đi từ tinh bột biến tính.

Một cách đơn giản hơn và rẻ tiền hơn là bạn dùng tay vò lưới cho bung rã màng chất bám trên sợi. Sau đó gom chúng lại và đốt lên. Màu và mùi của khói sẽ cho biết được sơ bộ thành phần gốc của nó. Ngoài ra,bạn cần phải biết lưới đó được dùng để làm gì. Bạn hãy tìm hiểu và cho chúng tôi biết màu-mùi khói và ứng dụng của lưới một cáchc hính xác. Kết hợp hai yếu tố trên, với kinh ngiệm chuyên gia trên này, chúng tôi có thể chỉ cho bạn biết dùng chất gì làm cứng lưới một cách phù hợp theo ứng dụng của nó.

Thân,

Teppi

Chữ kí cá nhânIgnorance is dangerous, but sharing knowledge without responsibility is more dangerous

Teppi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn