Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC ỨNG DỤNG - APPLIED CHEMISTRY ::.. > HÓA HỌC ỨNG DỤNG - APPLIED CHEMISTRY

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Anti-fog formulation and application.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 08-16-2009 Mã bài: 44423   #1
nghiableu
Thành viên ChemVN

Dốt Hóa nhất lớp

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Là người thường xuyên bơi lội, khi dùng kính bơi, mình thấy kính mới mua có 1 lớp film mỏng tráng bên trong giúp kính không bị bám hơi nước, mắt kính không mờ (anti-fog). Tuy nhiên sử dụng một vài ngày, có lẽ do các chất tẩy có trong nước bể bơi, lớp film anti-fog này bị rửa trôi. Khi dùng tay lau nhẹ thấy lớp film hơi nhớt, trơn. Mình biết có sản phẩm thương mại dành chuyên cho người bơi lội gọi là Anti-fog spay nhưng ở Việt Nam không có, và giá cũng khá đắt.
Vậy có thể tự pha bằng nguyên liệu rẻ, dễ mua, an toàn được không?
Theo như mình tìm hiểu thì dung dịch có chứa một lượng nhỏ chất chống thấm nước (wetting agent) và có khả năng nhũ hóa để tạo một lớp film sau khi phun lên bề mặt của kính bơi.
Vậy có thể sử dụng loại hóa chất nào phù hợp, đảm bảo an toàn cho mắt, trong suốt không cản tầm nhìn, dễ mua, giá rẻ thì càng tốt. Và pha với công thức tỉ lệ thế nào?
Ai có ý kiến mình giúp mình tự chế Dung dịch anti-fog này với. Yên tâm là mình không có mục đích kinh doanh với Dung dịch này đâu. Chỉ là để sử dụng và chia sẻ với những người có cùng sở thích bơi lội và hoạt động ngoài trời
Ngoài ra có một số người sử dụng kính mắt thông thường đến cả kính bảo hộ, kính chắn bụi chắc cũng sẽ quan tâm đến vấn đề này.
Mình đã nghĩ tới Dung dịch Kodak Photo-Flo sử dụng rửa film ảnh ở khâu rửa cuối cùng. Nó là một Wetting Agent duy nhất mình biết. Tuy nhiên nó có vẻ độc và cũng khó mua, vì giờ toàn dùng Lab tự động.

Có một công thức mà mình biết nữa là:
Ethylene Glycol . . . . . . . . 8 parts
Wetting Agent . . . . . . . . . 1 parts
Water . . . . . . . . . . . . . 8 parts
Ethylene Glycol thì có thể mua được. Nhưng cái phần wetting agent kia thì có thể dùng chất gì.
Ý mình muốn hỏi tên Hóa chất thương mại ấy, chứ vòng vo lý thuyết mình không hiểu. Thực tiễn luôn nhé các bạn!

Dung dịch anti-fog (chống mờ do bám hơi nước), có tác dụng tạo 1 lớp bám mỏng lên bề mặt kính đeo mắt, kính bơi, chống hiện tượng bám hơi nước bám lên bề mặt gây mờ kính.
Các bạn có thể cùng mình tìm cách tự pha chế lấy dung dịch này để dùng. Mình cũng đã tham khảo qua trên mạng về vấn đề này nhưng chỉ là những kiến thức chung chung về wetting agent, surfactant...
Bạn nào có thể cho ra một công thức pha chế cụ thể với các hóa chất dễ mua trên thị trường thị tốt quá.
Các bạn nào phải đeo kính cận, viễn khi đi trời mưa cũng sẽ thấy vấn đề anti-fog quan trọng thế nào rồi

thay đổi nội dung bởi: Teppi, ngày 09-07-2009 lúc 01:15 PM. Lý do: the same topic
nghiableu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn