Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ VÔ CƠ - INORGANIC CHEMISTRY FORUM > HOÁ HỌC CHẤT RẮN - SOLID STATE CHEMISTRY

Notices

HOÁ HỌC CHẤT RẮN - SOLID STATE CHEMISTRY Những bài post có liên quan đến chủ đề này thì vào đây

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Hợp tác nghiên cứu.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-09-2006 Mã bài: 710   #1
illusion
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default Hợp tác nghiên cứu

Chào các bạn! Tui làm ở Viện nghiên cứu, hướng nghiên cứu của phòng Tui là:
1/ Vật liệu xúc tác xử lý khí thải công nghiệp (VOCs, NO, HỢP CHẤT CHỨA CLO...)
2/ Vật liệu hấp phụ (Zeolit, mesopore MCM-41...)
3/ VẬt liệu màng: tách nước khỏi cồn, tách hỗn hợp 2 chất lỏng, tách khí
4/ cacbon nano
5/ xúc tác nano
6/ vật liệu perovskite có bề mặt lớn
7/ Biodiesel từ mỡ động vật trên xúc tác dị thể
8/ Tổng hợp hữu cơ với xúc tác dị thể
Trong các hướng nghiên cứu này, có một vài hướng tui có tham gia, một vài hướng là công việc nghiên cứu của phòng. Các bạn sinh viên hay các cán bộ giáo viên trẻ khoa hóa ai có quan tâm thì cùng hợp tác. Sinh viên các nghành : hóa lý, hóa hữu cơ, hóa vô cơ thì có thể làm đề tài nghiên cứu hay đề tài tốt nghiệp ở phòng tui. CHÀO CÁC BẠN
illusion vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-10-2006 Mã bài: 720   #2
bluemonster
Wipe out Lazy Man

bluemonster's Avatar

Groans: 28
Groaned at 16 Times in 10 Posts
Rep Power: 107 bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all bluemonster is a name known to all
Send a message via ICQ to bluemonster Send a message via Yahoo to bluemonster

Bạn có thể nói rõ hơn muốn liên lạc với bạn thì liên lạc ở đâu không??? Các đề tài bạn đưa ra rất hấp dẫn, thanks!!!

Chữ kí cá nhân
Chemistry is a practical science, the theories can't make practices, they just be used to explain practices !
"Thanks" on ChemVN ... SOS

bluemonster vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 03-11-2006 Mã bài: 736   #3
illusion
Thành viên ChemVN

các bạn nào quan tâm thì có thể liên lạc nói chuyện qua diễn đàn này. Còn muốn trao đổi trực tiếp thì đến cơ quan mình. Địa chỉ là Viện Khoa học Vật liệu Ứng dụng, phòng vật liệu xúc tác và công nghệ môi trường. 01 mac dinh chi quan 1 tphcm gap Thien. Chao các bạn
Old 03-26-2006 Mã bài: 818   #4
minhtruc
Thành viên tích cực

minhtruc's Avatar

Groaned at 2 Times in 2 Posts
Rep Power: 34 minhtruc will become famous soon enough minhtruc will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to minhtruc

Cho mình hỏi những đề tài này bên ngoài thị trường đã có nơi nào nhận sản xuất không? Nếu chưa thì hướng ra của chúng như thế nào? Tôi cũng nghiên cứu nhiều về chế tạo các loại vật liệu khác nhau (kinh phí tự túc) nhưng khi tìm đối tác sản xuất thì khó gặp lắm. Cho hỏi bên Thien đã nghĩ tới vấn đề này chưa hay nghiên cứu cái đã... Thân

Chữ kí cá nhânCao nhân tắc hữu cao nhân trị

minhtruc vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-07-2006 Mã bài: 962   #5
illusion
Thành viên ChemVN

Default TrA LOI

Dây là các hướng nghiên cứu chính của phòng minh. Một số nghiên cứu đã đi vào sản xuất , một số nghiên cứu thì thực hiện theo đơn đặt hàng của Nhà nươc. Bên mình nghiên cứu kính phí thì được hỗ trợ bởi nhà nước , chỉ có một số nghiên cứu tự nghĩ ra thì phải tự bò tiền túi. Bên mình xu hướng nghiên cứu là phải ứng dụng được , vì phải ứng dụng được thì mới có tiền để tái đầu tư. Nếu bạn có quan tâm thì cùng hộp tác. THÂN cHAO
Old 04-08-2006 Mã bài: 967   #6
minhtruc
Thành viên tích cực

minhtruc's Avatar

Rep Power: 34 minhtruc will become famous soon enough minhtruc will become famous soon enough

Phía illusion đề nghị hợp tác nghiên cứu theo hướng như thế nào. Bên illusion cần người, cần ý tưởng hay cần tài chánh.

Old 04-08-2006 Mã bài: 970   #7
integchimie
Thành viên ChemVN

integchimie's Avatar

Groaned at 3 Times in 2 Posts

Hướng nghiên cứu xúc tác xử lý khí thải rất hấp dận Bạn Thien cho minh hỏi, trong hướng nghiên cứu đấy thì Thien tạo hệ khí ban đầu bằng cách nào và phân tích nó bằng dụng cụ thiết bị gi?
integchimie vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-10-2006 Mã bài: 1002   #8
hphuong
Thành viên ChemVN

Smile

Mọi người ơi!tớ đang điều chế than hoạt tính từ tre. Mà tớ có ít thông tin quá! Tớ lại ko học ngành hóa.Ai đó giúp tớ được ko? tớ có thể tham khảo những tài liệu gì,đã có ai điều chế vật liệu này chưa? Giúp tớ với nhé! tớ còn ít thời gian quá,tớ sắp bảo vệ mất rồi, mà trong quá trình điều chế gặp một số trục trặc,phải làm đi làm lại mãi. Thanks alot!
hphuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 04-17-2006 Mã bài: 1084   #9
illusion
Thành viên ChemVN

Chào bạn ! Nghiên cứu khí thải được thực hiện trong một sơ đồ thí nghiệm trong đó nguyên liệu được mang vào lò phản ứng bằng khí mang N2 , Nguyên liệu được hóa hơi (dựa vào áp suất hơi bão hòa) hơi nguyên liệu và sản phẩm được phân tích bằng sắc ký khí (GC) kết hợp với GC_MS. Nếu bạn thích hướng nghiên cứu này thì hôm nào bạn đến phòng nghiên cứu của mình , mình sẽ giới thiệu cho bạn tường tận hơn. Chào
Old 04-18-2006 Mã bài: 1091   #10
minhtruc
Thành viên tích cực

minhtruc's Avatar

Talking

Trích:
Nguyên văn bởi hphuong
Mọi người ơi!tớ đang điều chế than hoạt tính từ tre. Mà tớ có ít thông tin quá! Tớ lại ko học ngành hóa.Ai đó giúp tớ được ko? tớ có thể tham khảo những tài liệu gì,đã có ai điều chế vật liệu này chưa? Giúp tớ với nhé! tớ còn ít thời gian quá,tớ sắp bảo vệ mất rồi, mà trong quá trình điều chế gặp một số trục trặc,phải làm đi làm lại mãi. Thanks alot!
Bạn đọc thêm cuốn hóa chất tinh khiết (mình quên mất tác giả rồi), thư viện tổng hợp 69 Lý Tự Trọng có, hoặc cuốn 600 nghề ít vốn dễ làm. Trong đó có hướng dẫn cách làm than hoạt tính. Hay bạn thử làm theo hướng dẫn sau đây thử xem (cách này do mình đề nghị, chưa thử làm bao giờ nhưng đó là các bước chính của việc chế tạo than hoạ tính):
1. Tre đem cưa thành từng khúc nhỏ, cho vào một hộp sắt (hay miễn là cái gì khác cũng được, tuy nhiên cần sạch và chịu được nhiệt độ cao.
2. Nung hộp sắt trong lò nung ở nhiệt độ khoảng 900oC, mình cũng không chắc sau khoảng 1 giờ liệu đã thành than hết chưa.
3. Sau thời gian nung lấy hộp sắt ra, gỡ than đã ra ngoài. Nếu tre chưa cháy hoàn toàn thành than thì phải nung lại. Để bảo đảm đã than hóa hoàn toàn, người ta còn đốt than này trong không khí cho phân hủy hoàn toàn các chất hữu cơ (nhìn thấy ngọn lửa không màu thay vì màu vàng).
4. Than thu được đem nghiền nhỏ, đun với nước cất.
5. Sau khi đun sôi khoảng 1 tiếng, lấy ra rửa sạch, đun sôi lại lần nữa với nước cất.
6. Tiếp tục đun bột than với acid nitric HNO3 5% trong vòng 1 giờ, cẩn thận thêm HNO3 khi gần cạn để tránh trường hợp HNO3 bốc hơi.
7. Than sau khi xử lý như trên đem làm khô và nghiền nhỏ, rây qua rây 45micron và làm khô ở 100oC.

Đây là cách làm than hoạt tính chấp nhận được cho việc xử lý cơ học nước, chưa thể coi là sản phẩm hấp phụ cho nhiều mục đích khác.

Cách thử nghiệm tính chất của than mới chế tạo như sau:
1. Thử nghiệm hấp phụ đẳng nhiệt trong môi trường nước: đo mức độ hấp phụ các chất sau đây trong nước: Iod, xanh metylen, 2,4-D, MCPA.
2. Thử nghiệm hấp phụ khí, đo mức độ hấp phụ khí N2O hay CO2 tại -196 và 0oC, tuy nhiên rất khó thực hiện...

Nếu cách này có thể ứng dụng được bạn thử làm xem. Thân chào !

Nếu cách này bạn đọc xong không tin lắm, mình sẽ cho bạn một tài liệu khác để đọc. Hay email cho mình.

thay đổi nội dung bởi: minhtruc, ngày 04-18-2006 lúc 02:08 PM.
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn