Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: TÀI NGUYÊN CỦA CHEMVN - CHEMVN'S RESOURCE ::.. > WEBSITE HÓA HỌC TRONG VÀ NGOÀI NƯỚC - CHEMICAL WEBSITES AND FORUMS

Notices

WEBSITE HÓA HỌC TRONG VÀ NGOÀI NƯỚC - CHEMICAL WEBSITES AND FORUMS Tất cả những đường dẫn hữu ích sẽ giúp bạn tới đích sớm nhất !

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Hỏi tạp chí Chemical Abstracts.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 10-12-2006 Mã bài: 4640   #1
hoangquan17
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default Hỏi tạp chí Chemical Abstracts

mình có thể tìm tạp chí này ở đâu? các bạn có thể chỉ dùm mình để mình tìm nha. nghe nói có CD gì đó , phải không các bạn?
hoangquan17 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-12-2006 Mã bài: 4642   #2
aqhl
Đại Ác Ma ChemVN

aqhl's Avatar

Vô tình

Groans: 35
Groaned at 11 Times in 11 Posts
Rep Power: 91 aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold
Send a message via Yahoo to aqhl

Trích:
Nguyên văn bởi hoangquan17
mình có thể tìm tạp chí này ở đâu? các bạn có thể chỉ dùm mình để mình tìm nha. nghe nói có CD gì đó , phải không các bạn?
Trên Thư viện Tổng hợp đó, năm nào cũng có, mấy năm gần đây thì có CD, tìm rất dễ dàng. Mà cái CA này cũng ko giúp được gì nhiều đâu. Toàn abstracts ko hà, mình thì chả bao giờ đụng tới cái này.

Chữ kí cá nhân
Learning is not attained by chance.
It must be sought for with ardor and attended to with diligence.

aqhl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-17-2006 Mã bài: 4756   #3
chocolatenoir
Moderator

Groans: 3
Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 56 chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice

Trích:
Nguyên văn bởi aqhl
Trên Thư viện Tổng hợp đó, năm nào cũng có, mấy năm gần đây thì có CD, tìm rất dễ dàng. Mà cái CA này cũng ko giúp được gì nhiều đâu. Toàn abstracts ko hà, mình thì chả bao giờ đụng tới cái này.

Thư viện Khoa Hóa có đầy đủ bộ này đến năm 1975, thư viện số 1 Mạc Đĩnh Chi có tương đối đầy đủ các năm 1990 trở lại đây. Bạn tìm thử xem vì hai thư viện mình vừa kể có lẽ dễ tiếp cận hơn chăng.

Lưu ý : chemical Abstract chỉ giúp bạn nắm nhanh chóng có những bài báo, tác giả nào nói về vấn đề/ hóa chất/tác giả đó. Do vậy với một vấn đề phải tra theo các năm khác nhau nữa. Đặc biệt hữu ích là các thông tin về tổng hợp hóa chất vì ta biết có phương pháp nào mới, tác giả nào, công trình nào đề cập.

Bạn phải tự tìm bài báo gốc. Chemical abstract đóng vai trò từ điển tra nhanh. Hồi trước khi chỉ có các tạp chí in trên giấy thì Chemical Abstract là tài liệu đầu tiên cần tìm đến. Ngày nay mình thấy với Google, Sciencefinder và Science direct thì vai trò của Chemical Abstract hơi bị giảm.

Chữ kí cá nhânLéna: top 5 events which change my life

thay đổi nội dung bởi: chocolatenoir, ngày 10-17-2006 lúc 06:41 PM.
chocolatenoir vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 10-21-2006 Mã bài: 4883   #4
golddawn
Cựu Moderator

golddawn's Avatar

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts

Đúng vậy. Giờ phiên bản điện tử của chemical abstract là SciFinder . Theo tôi nghĩ Chemical Abstract không mất giá trị đâu mà đã chuyển thành phiên bản điện tử (phải trả tiền mới dùng được, hiện giờ hầu hết các trường đại học trên thế giới đều mua cổng thông tin này). Việt nam chúng ta chưa có tuy nhiên ta có thể dùng crossref search hay tra trực tiếp trên http://pubs.acs.org

thay đổi nội dung bởi: golddawn, ngày 10-21-2006 lúc 08:13 PM.
golddawn vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn