Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > THỦ THUẬT VÀ MẸO VẶT GIÚP BẠN - TIPS FOR YOU

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Có ai biết cách tẩy keo không?.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 03-06-2008 Mã bài: 21645   #11
thienthangio9x
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Rep Power: 0 thienthangio9x is an unknown quantity at this point

bác ơi cho em hỏi với.cái vỏ máy tính của em hôm trước sơn xong ko đẹp ,bạn em mách về lau = aceton thì sạch.ai ngờ lau hết 1 lọ trông nhem nhuốc ko tả đc.bác nào cách tẩy cái aceton bám trên đó chỉ em với.mà ko bít xăng vs dầu hỏa tẩy đc ko hả bác ?? hjx hjx.
thienthangio9x vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-19-2008 Mã bài: 25403   #12
uypro9x
Thành viên ChemVN

SWAT PRO

Talking theo mình

Theo mình cho vài giọt thuốc tẩy là hay nhất
uypro9x vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-19-2008 Mã bài: 25405   #13
uypro9x
Thành viên ChemVN

SWAT PRO

theo mình đừng nên thí nghiệm với dầu hỏa hay xăng vi nó có mùi hắc rất khó chịu.mà nếu lau bằng nước thi hư các bộ phận trong máy tốt nhất là đi sơn lại tốt ít tiền mà khong bi hư
uypro9x vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-19-2008 Mã bài: 25407   #14
tieulytamhoan
VIP ChemVN

tieulytamhoan's Avatar

Tiểu Lý Tầm Hoan

Groaned at 54 Times in 26 Posts
Rep Power: 84 tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all
Talking

Trích:
Nguyên văn bởi thienthangio9x View Post
bác ơi cho em hỏi với.cái vỏ máy tính của em hôm trước sơn xong ko đẹp ,bạn em mách về lau = aceton thì sạch.ai ngờ lau hết 1 lọ trông nhem nhuốc ko tả đc.bác nào cách tẩy cái aceton bám trên đó chỉ em với.mà ko bít xăng vs dầu hỏa tẩy đc ko hả bác ?? hjx hjx.
Bạn của bạn mách không sai nhưng mách chưa đủ.
Tẩy sơn bằng acetone được nhưng muốn tẩy sạch thì phải dùng 1 lượng acetone lớn 1 chút. Tốt nhất là nhúng vỏ máy tính của bạn vào 1 bình chứa acetone đủ lớn rồi khoắng. Sau đó, lấy 1 bình tia acetone xịt vào thì kết quả sẽ khá hơn. Vì acetone bay hơi rất nhanh nên nếu làm ko khéo và gọn gàng thì vỏ máy của bạn sẽ trông rất xấu.
Dùng dầu hỏa cũng được bạn ah. Người ta hay dùng dầu hỏa rửa các vết sơn (trong xây dựng hay dùng ^^). Dùng dầu hỏa có lẽ sẽ tốt acetone vì da tay bạn bị dính acetone nhiều sẽ cảm thấy rất mỏng, khô.
Good luck! Thân!

Chữ kí cá nhânMethod is a teacher of teachers - Charles-Maurice Talleyrand-Périgord Duc de Bénévent
" Đời người sắc sắc không không
Chi bằng hãy sống hết lòng với nhau ..."

thay đổi nội dung bởi: tieulytamhoan, ngày 06-19-2008 lúc 09:51 AM.
tieulytamhoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-19-2008 Mã bài: 25428   #15
napoleon9
Cựu Moderator

"học hoc nữa học mãi ...tới khi

Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 48 napoleon9 will become famous soon enough napoleon9 will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to napoleon9

ly tam hoan noi dùng aceton ngâm võ máy tính thì cái võ máy tính có bị hư ko thế? vì acetone sẽ hòa tan polymer thì phải ? như cái bài xe máy chạy bằng xăng pha acetone no cũng làm hư ống nhựa ...
- mình thấy dùng dầu lửa để lao cũng hay. sau đó để làm mất mùi hắc của dầu ta có thế rủa vỏ máy lại bằng xà bông ...
thân.

Chữ kí cá nhânNguyễn Hoàng Quốc Vũ
quocvu1986@gmail.com

napoleon9 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-21-2008 Mã bài: 25441   #16
tieulytamhoan
VIP ChemVN

tieulytamhoan's Avatar

Tiểu Lý Tầm Hoan

Groaned at 54 Times in 26 Posts
Rep Power: 84 tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all tieulytamhoan is a name known to all
Talking

Trích:
Nguyên văn bởi napoleon9 View Post
ly tam hoan noi dùng aceton ngâm võ máy tính thì cái võ máy tính có bị hư ko thế? vì acetone sẽ hòa tan polymer thì phải ? như cái bài xe máy chạy bằng xăng pha acetone no cũng làm hư ống nhựa ....
Mình nghĩ vấn đề này còn tùy thuộc vào chất lượng vỏ máy và thời gian tiếp xúc của acetone với vỏ máy nữa; vỏ máy tính mà bị hỏng nhanh thì mình nghĩ chỉ có thể là do kiềm/acid mạnh, đặc thui ^^
Còn cái pongtu trong xe máy bị chảy do xăng pha acetone: cái pongtu là polymer nhưng nhỏ, mỏng (hơn vỏ máy tính, ở đây chúng ta hỉu vỏ máy tính là vỏ máy tính FX570MS nhé, vì máy này hiện nay đang dc sử dụng nhìu mừ ^^) thời gian tiếp xúc với xăng dài, lại chịu nhiệt do xe tỏa ra nữa nên khả năng chảy là khá dễ và nhanh hơn so với vỏ máy ko tiếp xúc nhiệt, thời gian tẩy sơn cũng ngắn mà (khoảng 2-3 phút thôi, chậm thì khoảng 5 ph ^^).

Chữ kí cá nhânMethod is a teacher of teachers - Charles-Maurice Talleyrand-Périgord Duc de Bénévent
" Đời người sắc sắc không không
Chi bằng hãy sống hết lòng với nhau ..."

tieulytamhoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 06-23-2008 Mã bài: 25560   #17
tigerchem
Moderator

tigerchem's Avatar

Chem Is Try

Groans: 1
Groaned at 8 Times in 7 Posts
Rep Power: 79 tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all tigerchem is a name known to all

Aceton là dung môi hữu cơ nên hòa tan các vật liệu polymer cũng tương đối tốt, người ta khuyến cáo không nên dùng các dung môi này (aceton, cồn, xăng, ...) vì có thể làm hư bề mặt của sản phẩm. Tất nhiên là tùy loại sản phẩm nhưng khi chưa biết chắc nó là gì thì đừng nên thử. Chẳng hạn aceton hòa tan tốt nhựa PS, APS. Thường thì hậu quả là gây mờ hoặc thô ráp bề mặt. Để tẩy rửa thì nguyên tắc chung là dùng lượng nhỏ chất tẩy rửa để lau chùi, sau đó rửa sạch bằng nước hoặc lau khô. Nếu muốn biết sản phẩm của bạn tránh hóa chất gì thì cứ đọc manual của nó, có hướng dẫn đầy đủ trong đó. Mình đã từng nghịch dại lấy cồn chùi máy tính, lấy aceton chùi laptop, lấy nước chùi màn hình tivi, hậu quả đều rất thê thảm và không khắc phục lại được. Nếu không có manual thì lên mạng google trang web của nhà sản xuất, nếu không có nữa thì liều mạng làm thử hoặc chấp nhận chung sống hòa bình với vết bẩn.

Muốn có bề mặt sơn tốt thì bạn nên có 1 lớp sơn lót, quét tốt và kĩ thuật tay nghề nữa. Thường với những linh kiện điện từ, chi tiết vỏ ngoài người ta sơn bằng máy (sơn tĩnh điện chẳng hạn) chứ không sơn bằng tay, lem là tất yếu, nếu muốn chùi thì bạn dùng bông gòn thấm aceton, rất ít thôi rồi để khô 1 chút và sau đó chùi nhẹ bề mặt, còn nếu muốn delete hoàn toàn lớp sơn đó thì cũng lấy bông gòn, nhúng aceton rồi vắt khô, nhiều người nghĩ càng nhiều aceton càng tốt nhưng thực tế là càng nhiều sẽ càng tèm lem như bạn đã thấy, hic, còn bác tamhoan còn xúi mua về nhúng vô nữa thì có khi bị méo mó lớp vỏ do bị aceton "ăn" nữa. Theo mình biết thì các lớp vỏ linh kiện điện tử đều làm bằng polycarbonate nên có khả năng tan tốt trong aceton. Do đó bạn nên chú ý.
Còn vấn đề an toàn thì aceton có thể gây phỏng lạnh, tức là cảm giác lạnh buốt nhưng rất rát và nóng ở bàn tay. Nguyên nhân là aceton bay hơi nhanh làm thoát nhiệt của bàn tay gây cảm giác mát nhưng nó xảy ra rất nhanh nen nếu tiếp xúc nhiều sẽ bị cảm giác nóng như phỏng.
Thân!

Chữ kí cá nhânKhi mặt trời lặn dần ở cuối chân trời, viên đá cuội nhỏ nhoi có một cái bóng đổ dài và nó thấy mình vĩ đại.

thay đổi nội dung bởi: tigerchem, ngày 06-23-2008 lúc 12:12 PM.
tigerchem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 08-06-2008 Mã bài: 26815   #18
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Groaned at 23 Times in 20 Posts
Rep Power: 95 Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold

Nguyên tắc để tẩy những chất bám là cần lưu ý đến: nền sẽ được tẩy, khả năng bám của chất bám bẩn, khả năng hòa tan dung môi của nền và chất bám bẩn.

Q. Mình dán Sticker lên máy tính nhưng mỗi lần lột ra thì vẫn còn vết keo, thật khó chịu ...Có cách nào chùi sạch được vết keo đó không?

A. Nền: vỏ máy tính- bằng polystyrene/polyvinylclorua --> tan trong dung môi toluen, xylene, acetone , cyclehexane (dầu ông già) nhưng không tan trong cồn, mineral spirit(dầu hôi)
Chất bám bẩn: polymer của acrylate/ nhựa thông hydrogen hóa --> tan trong toluene, xylene, hỗn hợp cồn/dầu hôi.
--> dùng vải thấm ướt vùng dính bẩn bằng cồn/dầu hôi (5:5), sau đó dùng vải coton chùi lại . Chổ keo bám bẩn sẽ bị tan/tróc nhanh.

Q. Để tẩy vết bút tẩy thì phải làm sao ạ?? Bạn em nó bày cho là dùng xăng. Có đúng ko???

A.Nền : không biết
Mực bút tẩy: cao su butadien biến tính + màu bột Titan dioxide, phân tán tốt trong dung môi methylchloride, hạn chế trong acetone, MEK, toluene, xylene, isopropylalcohole. Không tan trong xăng
--> Nếu là quần áo, lưu ý không dùng methylchloride hay tương tự vì vừa độc vừa làm mất màu nhuộm của vải. Pha hỗn hợp acetone/ IPA/Toluene ( 2/2/6) và ngâm hay thấm ướt nhiều lần vùng bị bẩn rồi vò để chổ đó tróc dần ra. Giặt lại bằng xà bông. hiệu quả 80-90% tùy theo độ bám của nó lên vải.

Q.Thế còn quần áo mà bị keo dán kính (keo silicon) dính vào thì làm thế nào ạ.

A. Nền: Vải, giả định là polyester. Tan trong dung môi ester, acetone, ít trong toluene.
Chất bám: keo silicone đã khô. Tan trong acetone, kém bám dính trên nền polyester khi có ma sát.
--> Dùng bột wash để giặt vùng bị bám nhiều lần. Keo sẽ tự bong dần ra.
Teppi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn Teppi vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
bluemonster (08-08-2008), doraemon-btrang (12-16-2010), gerbera (07-20-2009)
Old 11-07-2010 Mã bài: 72020   #19
thanmem
Thành viên ChemVN

newbie

admin cho tôi hỏi.
dùng dung môi nào để hòa tan keo dán da giày, cụ thể là keo DOG?
thanmem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 12-15-2010 Mã bài: 74039   #20
nguyentanlam
Thành viên ChemVN

nguoicodon

Rep Power: 0 nguyentanlam is an unknown quantity at this point

dung dau gio xanh do ban! ra lien ah!
nguyentanlam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)