Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > KIẾN THỨC HOÁ PHÂN TÍCH - ANALYTICAL CHEMISTRY FORUM > PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS

Notices

PHƯƠNG PHÁP PHÂN TÍCH SẮC KÍ - CHROMATOGRAPHY ANALYSIS Hãy vào đây post về những chủ đề này nha

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - Sắc ký ion.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 08-26-2008 Mã bài: 27496   #11
minhca
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 1 Time in 1 Post

Trích:
Nguyên văn bởi minhtruc View Post
Chào! Bạn nói đúng rồi đó. Đối với sắc kí lỏng thì ngoài ảnh hưởng của pha tĩnh với chất tan thì ảnh hưởng của pha động cũng rất đáng kể. Tuy nhiên, khi lựa chọn cột sắc kí để tách các chất thì người ta dựa trên loại pha tĩnh mà lự chọn cột, pha động được lựa chọn phù hợp để tăng độ chọn lọc phân tích. Như đã mói ở trên, do bản chất tương tác của cột cationit khác với cột anionit nên thứ tự rũa giải có khác nhau khi dùng hai loại cột khác nhau để tách.
Câu hỏi thứ hai mình thật sự không hiểu ý bạn, tại sao phải dùng anionit bazơ để rữa giải các ion kim loại kiềm chứ. Nếu vậy, chắc là bạn đã nhầm quá hoặc là mình chưa từng đọc tới cái này rồi.
Mình là t_alone, nhung không hiểu sao lại là minh trúc nữa. Sory minh trúc nha, nếu có gì sai thì bỏ qua dùm.
uh. Mình hiểu ý ban rùi. Mình cũng nghĩ là không thể dùng cột anionit để tách các ion kim loại kiềm được. Khi đó thì sẽ không có tương tác gì giữa fa tĩnh và chất tan thì các ion kim loại kiềm sẽ theo dung dịch trôi tuột ra ngoài cùng nhau hết.Đây có lẽ là một câu hỏi thầy giáo mình "đánh lạc hướng" bọn sinh viên chúng mình ấy mà! Cảm ơn bạn nhiều nha!
minhca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 09-23-2008 Mã bài: 28693   #12
napoleon9
Cựu Moderator

"học hoc nữa học mãi ...tới khi

Groans: 0
Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 48 napoleon9 will become famous soon enough napoleon9 will become famous soon enough
Send a message via Yahoo to napoleon9
Default sắc ký trao đổi cặp ion

em muốn hỏi khi ta cho các chất ghép cặp như: TBA trao đổi anion chẳng hạng thì nó sẽ tương tác thế nào với chất mình phân tích, khi đó nó sẽ ảnh hưởng đến quá trình tách như thế nào ? nó sẽ tương tác với pha động và pha tĩnh như thế nào ? nếu ta thay đổi pH của môi trường thì ảnh hưởng thế nào ? vì sau ta lại chọn pH đó để tách chất mà ko chọn pH khác ?
thân

Chữ kí cá nhânNguyễn Hoàng Quốc Vũ
quocvu1986@gmail.com

napoleon9 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn