Go Back   Diễn đàn Thế Giới Hoá Học > ..:: HÓA HỌC CHUYÊN NGÀNH -SPECIALIZED CHEMISTRY FORUM ::.. > CHEMICAL ENGINEERING

Notices

Cho Ðiểm Ðề Tài Này - điều chế O2 bằng điện phân.

Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Old 10-31-2008 Mã bài: 30650   #1
booom1982
Thành viên ChemVN

Groans: 0
Groaned at 0 Times in 0 Posts
Default điều chế CO2 bằng điện phân

em thì ko có kinh nghiệm về hóa học nên cần các bro trong diễn đàn giúp.
em cần điều chế co2 để cho hồ thủy sinh bằng phuơng pháp thủy phân vì thấy có dụng cụ tạo co2 bằng điện phân bán ngoài cửa hàng nhưng giá hơi chát 500k lận.
Ai biết phương pháp nào để chế ra dụng cụ thủy phân để tạo ra CO2 thì chỉ tôi với. cám ơn nhiều

thay đổi nội dung bởi: booom1982, ngày 11-04-2008 lúc 11:25 PM.
booom1982 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-03-2008 Mã bài: 30789   #2
aqhl
Đại Ác Ma ChemVN

aqhl's Avatar

Vô tình

Groans: 35
Groaned at 11 Times in 11 Posts
Rep Power: 91 aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold aqhl is a splendid one to behold
Send a message via Yahoo to aqhl

Mình nghĩ cái này phải là điện phân nước tạo O2 chứ. Nguyên tắc điện phân nước thì hết sức đơn giản, chỉ cần cắm 2 điện cực vào dung dịch điện ly (H2SO4 chẳng hạn), và cho dòng điện chạy qua (dùng chỉnh lưu, rectifier để chuyển dòng xoay chiều AC thành dòng 1 chiều DC) là nước sẽ bị điện phân. Tuy nhiên không biết ở đây các bác bán máy này thiết kế như thế nào. Các cao thủ Điện hóa vào cho ý kiến với nhé.

Chữ kí cá nhân
Learning is not attained by chance.
It must be sought for with ardor and attended to with diligence.

aqhl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Những thành viên sau CẢM ƠN bạn aqhl vì ĐỒNG Ý với ý kiến của bạn:
huyngoc (07-28-2009)
Old 11-03-2008 Mã bài: 30796   #3
fushina
Thành viên ChemVN

fushina's Avatar

chemistry pokemon

Trích:
Nguyên văn bởi aqhl View Post
Mình nghĩ cái này phải là điện phân nước tạo O2 chứ. Nguyên tắc điện phân nước thì hết sức đơn giản, chỉ cần cắm 2 điện cực vào dung dịch điện ly (H2SO4 chẳng hạn), và cho dòng điện chạy qua (dùng chỉnh lưu, rectifier để chuyển dòng xoay chiều AC thành dòng 1 chiều DC) là nước sẽ bị điện phân. Tuy nhiên không biết ở đây các bác bán máy này thiết kế như thế nào. Các cao thủ Điện hóa vào cho ý kiến với nhé.
Mình không điện phân nước trược tiếp được à. Mà nếu được thì sẽ sinh ra khi H2 nếu không biết sử lý thì sẽ gây nổ, hơi nguy hiểm.

Chữ kí cá nhânTình yêu chúng ta nhẹ nhàng như một màn mưa nhưng tràn ngập cả dòng sông

fushina vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-04-2008 Mã bài: 30837   #4
Teppi
Administrator

Teppi's Avatar

Tu Tâm - Tấn Tầm

Groaned at 23 Times in 20 Posts
Rep Power: 95 Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold Teppi is a splendid one to behold

Trích:
Nguyên văn bởi booom1982 View Post
em thì ko có kinh nghiệm về hóa học nên cần các bro trong diễn đàn giúp.
em cần điều chế co2 để cho hồ thủy sinh bằng phuơng pháp thủy phân vì thấy có dụng cụ tạo co2 bằng điện phân bán ngoài cửa hàng nhưng giá hơi chát 500k lận.
Ai biết phương pháp nào để chế ra dụng cụ thủy phân để tạo ra CO2 thì chỉ tôi với. cám ơn nhiều
Hi,

Chủ đề bạn viết là điều chế O2 nhưng trong nội dung thì bạn nói là điều chế CO2? vậy thì cái nào là đúng?
Teppi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-04-2008 Mã bài: 30845   #5
booom1982
Thành viên ChemVN

sorry !!tôi sữa lại rồi !! biết là điện phân sẽ ra o2 và h2, nhưng ko biết cách nào để o2 + C đẻ ra co2. Ai biết giúp đở với. Hôm bữa làm đại mấy con cá trong hồ xém chết
booom1982 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
Old 11-13-2008 Mã bài: 31371   #6
chocolatenoir
Moderator

Groans: 3
Groaned at 6 Times in 5 Posts
Rep Power: 56 chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice chocolatenoir is just really nice

Trích:
Nguyên văn bởi booom1982 View Post
sorry !!tôi sữa lại rồi !! biết là điện phân sẽ ra o2 và h2, nhưng ko biết cách nào để o2 + C đẻ ra co2. Ai biết giúp đở với. Hôm bữa làm đại mấy con cá trong hồ xém chết

Bạn cần oxi hay khí carbonic?

Bạn aqhl đề cập đến việc điện phân sinh ra oxi và hidro. Việc điện phân này chỉ tạo Oxi

Vấn đề của bạn nếu thực sự cần khí Carbonic (tức Dioxit carbon kí hiệu là CO2) để nuôi các lọai thực vật trong nước (hồ thủy sinh) thì mình nghĩ nên mua bình khí CO2 về sục cho hồ là tốt nhất.

Mình cũng không biết lắm về vấn đề này !!! bạn có thể cho biết rõ hơn về câu hỏi không, để các thành viên khác có chuyên môn sâu có thể trả lời cho bạn

Thân

Chữ kí cá nhânLéna: top 5 events which change my life

chocolatenoir vẫn chưa có mặt trong diễn đàn   Trả Lời Với Trích Dẫn
  Gởi Ðề Tài Mới Trả lời

Ðang đọc: 1 (0 thành viên và 1 khách)

Quyền Hạn Của Bạn